Jaji Mutungi Amwambia DC Aliyetaka Taarifa za Mahakama Huu Mchezo Hauitaji Hasira


Mwanahabari Huru

Mwanahabari Huru

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2015
Messages
13,550
Likes
27,663
Points
280
Age
48
Mwanahabari Huru

Mwanahabari Huru

JF-Expert Member
Joined Mar 9, 2015
13,550 27,663 280
OFISI ya Mkuu wa Wilaya ya Mwanga inadaiwa kumwandikia barua Hakimu Mfawidhi wa Wilaya ya Mwanga kutaka taarifa mbalimbali za kesi zinazoendeshwa mahakamani kila mwezi.


Inadaiwa ofisi hiyo iliandika barua yenye kumbukumbu namba CAB40/229/01/25 ya Julai 8 mwaka huu kwenda kwa Hakimu Mfawidhi wa Wilaya.


Hatu hiyo ya mkuu wa wilaya imekuja wiki mbili baada ya Katibu Mtendaji wa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Jaji Salome Kaganda kuwatahadhalisha wakuu wa wilaya nchini wawe makini katika utendaji wao ili wasije wakaingilia mihimili mingine.


Jaji Kaganda aliyasema hayo wakati wakuu hao wa wiala walipokula kiapo cha utumishi, Ikulu Dar es Salaam hivi karibuni.


Alisema anao uzoefu na amekuwa akipokea malalamiko mengi yanayohusu manyanyaso na uvunjifu wa maadili unaowahusu wakuu wa wilaya.

Jaji Kaganda pia alikemea ulevi kupita kiasi, matumizi mabaya ya madaraka na tatizo la viongozi wa umma kutumia vibaya madaraka yao kwa kuingilia mihimili mingine.


Barua hiyo ilitaka taarifa mbalimbali za mahakama zikiwamo idadi ya kesi zilizopo, zilizosikilizwa na changamoto zilizojitokeza zikiwamo za sheria, fedha na vitendea kazi.


Taarifa nyingine ni kiasi cha fedha za mashahidi zilizopokelewa na zilichotumika kuwalipa kwa mwezi husika ikibainisha majina na fedha.


Kwa sababu hiyo, MTANZANIA lilimtafuta aliyewahi kuwa Msajili wa Mahakama Kuu, Jaji Francis Mutungi ambaye ni Msajili wa Vyama vya Siasa kwa sasa kujua utaratibu wa mahakama wa kutoa taarifa zake za uendeshaji wa kesi.


“Kuna kitu kinaitwa taarifa ya marejesho…kila mahakama ina utaratibu wake, taarifa zinakusanywa na kupelekwa Mahakama Kuu Kanda.


“Mahakama Kuu Kanda inakusanya taarifa za mahakama zote na kuziwasilisha Makao Makuu ambayo ni Mahakama Kuu ya Tanzania, Dar es Salaam.


“Kazi hizi hazihitaji hasira, inawezekana huu ni utaratibu wake yeye huyo Mkuu wa Wilaya…wanatakiwa kuelimishwa kazi za utawala zinaendaje.


“Kwa mazingira hayo hakimu anaweza kujibu ovyo kwa sababu hawajibiki kwa DC.


“DC naye anataka kujua taarifa za wilaya yake kwa sababu ofisi yake inapokea malalamiko mbalimbali yakiwamo ya kesi…kufanya hivyo anakuwa na nia njema tu.


“Lakini ni kosa kuandika moja kwa moja kwa Hakimu Mfawidhi, hakimu naye ni kosa kujibu ovyo.


“DC alitakiwa kuandika barua kwa msajili akiomba hizo taarifa na msajili naye ataziomba makao makuu,”alisema.


Alisema mihimili wa mahakama na utawala haitakiwi kuingiliana bali inatakiwa kuwasiliana.


“Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ilitakiwa kupeleka taarifa hizo kwa Msajili ikijieleza kwamba katika wilaya hiyo wamejiwekea utaratibu wa kupata taarifa za mahakama kupunguza malalamiko kutoka kwa wananchi, hilo linaweza kufanyika kwa nia njema tu,”alisema Jaji Mutungi.


Pamoja na hayo, MTANZANIA lilimtafuta kwa simu Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Aaron Mmbago ili atoe ufafanuzi wa barua hiyo.


Katika majibu yake kwa simu Mmbago alisema: “Nipe hiyo barua niione ndipo nitaweza kusema. Kwa simu siwezi kusema ….nitumie nakala ya hiyo barua inayosema haya kwani kuna ugumu gani?”alihoji Mmbago.


Alipotakiwa afafanue kama ofisi yake imeanzisha utaratibu huo wa kumtaka Hakimu Mfawidhi kumpa taarifa za mahakama wilayani kwake, aliendelea kujibu kwamba mpaka aione hiyo barua inayodaiwa kutoka ofisini kwake ndipo ataweza kuizungumzia.


Barua hiyo iliyotoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ina kichwa cha habari kisemacho, Taarifa za uendeshaji wa shughuli za mahakama ya wilaya na mahakama za mwanzo katika Wilaya ya Mwanga kwa kila mwezi’.


Pamoja na mambo mengine barua hiyo inasema: “Mahakama wakati mwingine inakutana na vikwazo ambavyo wananchi wa kawaida hawawezi kuelewa kwa kuzingatia kuwa ni masuala ya sheria.


“Wakati mwingine ni masuala ya fedha au vitendea kazi, hali hiyo huleta maswali mengi na malalamiko pasipo wao kujua.


“Kutokana na hoja hizo, ofisi ya mkuu wa wilaya inahitaji taarifa za kila mahakama iliyopo na taarifa hizo zibainishe jina la mahakama, jumla ya kesi zilizopo, jumla ya idadi ya kesi zilizosikilizwa na changamoto zilizojitokeza zikiwamo za sheria, fedha na vitendea kazi.


“Taarifa nyingine ni kiasi cha fedha za mashahidi zilizopokelewa kwa mwezi husika na kiasi cha fedha kilichotumika kuwalipa mashahidi kwa mwezi husika kwa kubainisha majina na fedha”.

Chanzo:MTANZANIA
 
S

simanyane

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2015
Messages
2,256
Likes
442
Points
180
S

simanyane

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2015
2,256 442 180
Kwa hapo tayari imeonyesha wazi kwamba vyeo vya ukuu wa wilaya ni kama kulipana fadhira na tukiamua kubana matumizi kwa kuwaondoa wote nadhani tutaokoa pesa nyingi mno maana wanapata mishahara mikubwa na magari ya ghalama kubwa
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,461
Likes
14,159
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,461 14,159 280
Kuna Mkuu mmoja wa Wilaya ya kinondoni alizivamia kesi za ardhi ambazo baadhi zilikuwa mahakamani, bahati mbaya akiongea na mmoja anampa haki bila kujua mwenzake alishashinda muda mreeefu mahakamani tena wakiwa na aliyekwenda kwa Mkuu wa wilaya,Mkuu yule wa Wilaya alimalizia hasira kwa maafisa ardhi wa halmashauri kwa kuwaweka ndani.
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,461
Likes
14,159
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,461 14,159 280
Kuna mmoja nafikiri anaitwa meela,alimuweka ndani hakimu,
 
M

Mnasihi

JF-Expert Member
Joined
Oct 9, 2013
Messages
4,823
Likes
3,108
Points
280
Age
42
M

Mnasihi

JF-Expert Member
Joined Oct 9, 2013
4,823 3,108 280
Duh! Yaleyale ya mwendo wa vruuuuuuum! Kuna haja ya hawa jamaa kupewa vitabu vya kufanyia rejea kama siyo moduli zinazoelekeza kazi zao. Job description ni muhimu kwa nafasi yoyote ya utendaji wa umma. Ni wakati sasa wa ofisi ya waziri mkuu kuendesha semina kwa wakuu wa wilaya.
 
Ndalama

Ndalama

JF-Expert Member
Joined
Nov 22, 2011
Messages
8,436
Likes
5,374
Points
280
Ndalama

Ndalama

JF-Expert Member
Joined Nov 22, 2011
8,436 5,374 280
Kuna Mkuu mmoja wa Wilaya ya kinondoni alizivamia kesi za ardhi ambazo baadhi zilikuwa mahakamani, bahati mbaya akiongea na mmoja anampa haki bila kujua mwenzake alishashinda muda mreeefu mahakamani tena wakiwa na aliyekwenda kwa Mkuu wa wilaya,Mkuu yule wa Wilaya alimalizia hasira kwa maafisa ardhi wa halmashauri kwa kuwaweka ndani.
Tumeshamfahamu
 
C

CRITICAL MIND

JF-Expert Member
Joined
Sep 1, 2013
Messages
411
Likes
47
Points
45
C

CRITICAL MIND

JF-Expert Member
Joined Sep 1, 2013
411 47 45
Hizi info zinatakiwa kuwekwa online


why wanaogopa ku digitize judiciary?
 
C

Chibolo

JF-Expert Member
Joined
Oct 13, 2012
Messages
3,365
Likes
1,934
Points
280
Age
38
C

Chibolo

JF-Expert Member
Joined Oct 13, 2012
3,365 1,934 280
Hii nayo ni balaaa sasa ina maana huyu dc amekosa kushauriwa kuwa mahakama ni mhimili unaojitegemea ambao hautakiwa kuingiliwa na dola....

Shame....
 
vantz

vantz

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2016
Messages
1,061
Likes
489
Points
180
vantz

vantz

JF-Expert Member
Joined Apr 22, 2016
1,061 489 180
OFISI ya Mkuu wa Wilaya ya Mwanga inadaiwa kumwandikia barua Hakimu Mfawidhi wa Wilaya ya Mwanga kutaka taarifa mbalimbali za kesi zinazoendeshwa mahakamani kila mwezi.


Inadaiwa ofisi hiyo iliandika barua yenye kumbukumbu namba CAB40/229/01/25 ya Julai 8 mwaka huu kwenda kwa Hakimu Mfawidhi wa Wilaya.


Hatu hiyo ya mkuu wa wilaya imekuja wiki mbili baada ya Katibu Mtendaji wa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Jaji Salome Kaganda kuwatahadhalisha wakuu wa wilaya nchini wawe makini katika utendaji wao ili wasije wakaingilia mihimili mingine.


Jaji Kaganda aliyasema hayo wakati wakuu hao wa wiala walipokula kiapo cha utumishi, Ikulu Dar es Salaam hivi karibuni.


Alisema anao uzoefu na amekuwa akipokea malalamiko mengi yanayohusu manyanyaso na uvunjifu wa maadili unaowahusu wakuu wa wilaya.

Jaji Kaganda pia alikemea ulevi kupita kiasi, matumizi mabaya ya madaraka na tatizo la viongozi wa umma kutumia vibaya madaraka yao kwa kuingilia mihimili mingine.


Barua hiyo ilitaka taarifa mbalimbali za mahakama zikiwamo idadi ya kesi zilizopo, zilizosikilizwa na changamoto zilizojitokeza zikiwamo za sheria, fedha na vitendea kazi.


Taarifa nyingine ni kiasi cha fedha za mashahidi zilizopokelewa na zilichotumika kuwalipa kwa mwezi husika ikibainisha majina na fedha.


Kwa sababu hiyo, MTANZANIA lilimtafuta aliyewahi kuwa Msajili wa Mahakama Kuu, Jaji Francis Mutungi ambaye ni Msajili wa Vyama vya Siasa kwa sasa kujua utaratibu wa mahakama wa kutoa taarifa zake za uendeshaji wa kesi.


“Kuna kitu kinaitwa taarifa ya marejesho…kila mahakama ina utaratibu wake, taarifa zinakusanywa na kupelekwa Mahakama Kuu Kanda.


“Mahakama Kuu Kanda inakusanya taarifa za mahakama zote na kuziwasilisha Makao Makuu ambayo ni Mahakama Kuu ya Tanzania, Dar es Salaam.


“Kazi hizi hazihitaji hasira, inawezekana huu ni utaratibu wake yeye huyo Mkuu wa Wilaya…wanatakiwa kuelimishwa kazi za utawala zinaendaje.


“Kwa mazingira hayo hakimu anaweza kujibu ovyo kwa sababu hawajibiki kwa DC.


“DC naye anataka kujua taarifa za wilaya yake kwa sababu ofisi yake inapokea malalamiko mbalimbali yakiwamo ya kesi…kufanya hivyo anakuwa na nia njema tu.


“Lakini ni kosa kuandika moja kwa moja kwa Hakimu Mfawidhi, hakimu naye ni kosa kujibu ovyo.


“DC alitakiwa kuandika barua kwa msajili akiomba hizo taarifa na msajili naye ataziomba makao makuu,”alisema.


Alisema mihimili wa mahakama na utawala haitakiwi kuingiliana bali inatakiwa kuwasiliana.


“Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ilitakiwa kupeleka taarifa hizo kwa Msajili ikijieleza kwamba katika wilaya hiyo wamejiwekea utaratibu wa kupata taarifa za mahakama kupunguza malalamiko kutoka kwa wananchi, hilo linaweza kufanyika kwa nia njema tu,”alisema Jaji Mutungi.


Pamoja na hayo, MTANZANIA lilimtafuta kwa simu Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Aaron Mmbago ili atoe ufafanuzi wa barua hiyo.


Katika majibu yake kwa simu Mmbago alisema: “Nipe hiyo barua niione ndipo nitaweza kusema. Kwa simu siwezi kusema ….nitumie nakala ya hiyo barua inayosema haya kwani kuna ugumu gani?”alihoji Mmbago.


Alipotakiwa afafanue kama ofisi yake imeanzisha utaratibu huo wa kumtaka Hakimu Mfawidhi kumpa taarifa za mahakama wilayani kwake, aliendelea kujibu kwamba mpaka aione hiyo barua inayodaiwa kutoka ofisini kwake ndipo ataweza kuizungumzia.


Barua hiyo iliyotoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ina kichwa cha habari kisemacho, Taarifa za uendeshaji wa shughuli za mahakama ya wilaya na mahakama za mwanzo katika Wilaya ya Mwanga kwa kila mwezi’.


Pamoja na mambo mengine barua hiyo inasema: “Mahakama wakati mwingine inakutana na vikwazo ambavyo wananchi wa kawaida hawawezi kuelewa kwa kuzingatia kuwa ni masuala ya sheria.


“Wakati mwingine ni masuala ya fedha au vitendea kazi, hali hiyo huleta maswali mengi na malalamiko pasipo wao kujua.


“Kutokana na hoja hizo, ofisi ya mkuu wa wilaya inahitaji taarifa za kila mahakama iliyopo na taarifa hizo zibainishe jina la mahakama, jumla ya kesi zilizopo, jumla ya idadi ya kesi zilizosikilizwa na changamoto zilizojitokeza zikiwamo za sheria, fedha na vitendea kazi.


“Taarifa nyingine ni kiasi cha fedha za mashahidi zilizopokelewa kwa mwezi husika na kiasi cha fedha kilichotumika kuwalipa mashahidi kwa mwezi husika kwa kubainisha majina na fedha”.

Chanzo:MTANZANIA
 
IROKOS

IROKOS

JF-Expert Member
Joined
Aug 13, 2011
Messages
6,819
Likes
3,881
Points
280
IROKOS

IROKOS

JF-Expert Member
Joined Aug 13, 2011
6,819 3,881 280
Hizi info zinatakiwa kuwekwa online


why wanaogopa ku digitize judiciary?
Hoja iliyopo mezani ni uhalali wa DC kumtaka huyo Hakimu ampe hizo taarifa. Jaji Mutungu amefafanua vema kwamba DC hakufuata utaratibu. Kwamba judiciary unatakiwa kuwa digital, which is good, is another issue.
 
1

1954

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2006
Messages
5,347
Likes
2,988
Points
280
1

1954

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2006
5,347 2,988 280
Kwa hapo tayari imeonyesha wazi kwamba vyeo vya ukuu wa wilaya ni kama kulipana fadhira na tukiamua kubana matumizi kwa kuwaondoa wote nadhani tutaokoa pesa nyingi mno maana wanapata mishahara mikubwa na magari ya ghalama kubwa

Ndugu yangu, si umeambiwa 'mchezo huu hauhitaji hasira'??? punguza hasira ndugu yangu...
 
O

ODILI SAMALU

JF-Expert Member
Joined
Dec 13, 2013
Messages
1,289
Likes
230
Points
160
O

ODILI SAMALU

JF-Expert Member
Joined Dec 13, 2013
1,289 230 160
Ha ha haha duuh kuna siku watahamia mahakamani wawe mahakimu
 
C

Chillo97

JF-Expert Member
Joined
Jun 18, 2016
Messages
590
Likes
848
Points
180
Age
26
C

Chillo97

JF-Expert Member
Joined Jun 18, 2016
590 848 180
Kobnjnbbbbb3vvh b hehbe
Nawaza na kufikiri tu kwenye wilaya yenye DC Mpya DAS Mpya DED Mpya asiye na uzoefu wa utumishi wa uma mambo yatakuaje.
Mkuu umewaza mbali
 

Forum statistics

Threads 1,239,157
Members 476,439
Posts 29,344,215