Ifahamu dini ya Jainism

Ifahamu dini ya Jainism

The redemeer

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2025
Posts
4,778
Reaction score
8,226
Dini ya Jainism ni moja kati ya dini za kale za Uhindi, pamoja na Hinduism na Buddhism. Inafuata mafundisho ya Tirthankaras (waongozi wa kiroho), na Mahavira (aliyezaliwa karibu 599-527 KK) ndiye Tirthankara wa 24 na mwanzilishi mkuu wa Jainism ya kisasa.

### Msingi wa Jainism
1. Ahimsa (Kutoumia): Ndio kanuni kuu ya Jainism. Wafuasi wa Jainism wanajiepusha kabisa na kuumiza viumbe vyote, hata wadudu. Wengine huvaa masikio ya ngozi ili kuepuka kuumiza wadudu wanapotembea.

2. Satya (Kweli): Wajainisti wanajitahidi kuwa wa kweli kila wakati.

3. Asteya (Kutokiba): Hawachukui kitu kisichowahusu bila idhini.

4. Brahmacharya (Usafi wa kimaisha): Wanajiepusha na ngono na tamaa za kimwili.

5. Aparigraha (Kutojikusanyia mali nyingi): Wanakataa mali nyingi na kuishi kwa unyenyekevu.

### Dhana za Kiroho
  • Karma: Wajainisti wanaamini kuwa matendo yanachangia karma, na karma hii inaweza kuwafunga kwenye mzunguko wa kuzaliwa na kufa (samsara).
  • Moksha (Ukombozi): Lengo kuu ni kukombolewa (moksha) kutoka kwenye mzunguko wa kuzaliwa tena kwa kujinyima na kuishi maisha ya haki.
  • Anitya (Kutokuwa wa kudumu): Wanaamini kuwa kila kitu duniani ni cha muda na hakina utulivu.

### Mafarakano ya Jainism
1. Digambara ("Waliovaa anga") – Wanaume wengine wa dini hii huishi uchi kama ishara ya kujitenga na mali.
2. Svetambara ("Waliovaa nguo nyeupe") – Wanavaa nguo nyeupe na wanakubali wanawake katika shughuli za kidini.

### Ibada na Maisha ya Kijainisti
  • Puja (Ibada): Wanaabudu kwenye mandir (mahekalu) na kusali mbele ya sanamu za Tirthankaras.
  • Upvas (Kufunga): Mara nyingi hufunga kwa siku nzima kusafisha roho.
  • Sikhara (Mahali pa kutolea sadaka): Wengi hujenga makanisa na kuhifadhi vitabu vya kidini kwa heshima.

Jainism inasisitiza maisha ya haraka na haki, na wafuasi wake wengi ni wafanyabiashara na wataalamu wa elimu. Inaathiri sana utamaduni wa Uhindi, hasa katika uhifadhi wa mazingira na haki za wanyama.

Je, una maswali zaidi kuhusu Jainism?
 
Hiyo ni dini ya wahindi, wengine tunaona ni ushetani tu na haituhusu
 
Back
Top Bottom