Hivi ulishawahi kujitathimini huko kundi lipi kiuchumi?

Hivi ulishawahi kujitathimini huko kundi lipi kiuchumi?

Atlast nimempata

JF-Expert Member
Joined
Jun 3, 2011
Posts
585
Reaction score
1,166
Kwa wale ambao hatukuogopa umande unamkumba Bwana Carl Marx? Yaani leo nimemkumbuka huyu jama alikuwa geneous. Makundi yenyewe matano na mifano hai ni kama ifuatavyo:

1. Lumpenproletariat
Hili ni tabaka la chini kabisa, halina kazi ya kudumu, mara nyingi linaishi kwa shughuli haramu au zisizo na tija ya kijamii.

Mfano wa kibongobongo:

Mateja wa vijiweni, wanaopiga misele Kariakoo, Buguruni, au Tandale bila kazi maalum.

Vibaka wa stendi au vituo vya daladala.

Wakimbizi wa mijini wanaoishi kwa kuomba, kulala mitaani.

Wanaopatikana kwenye "dampo la kijamii" – jamii haitegemei tija kutoka kwao.


Wanaweza kutumika na tabaka la juu wakati wa kampeni au vurugu za kisiasa.

2. PROLETARIAT

Hawa ni wafanyakazi wa kawaida wanaouza nguvu kazi yao kwa mshahara.

Mfano wa kibongobongo:

Wafanyakazi wa viwandani, mfano: kiwanda cha sabuni au nguo.

Walimu wa shule za kata.

Wahudumu wa migahawa au wauzaji supermarket za watu wengine.

Makondakta, mafundi wa garage, au manamba sokoni.


Hawa ndiyo “tabaka la kazi” kwa Marx – ndio wanaotengeneza faida lakini hawanufaiki moja kwa moja.

3. PETIT BOURGEOISIE

Ni wamiliki wa biashara ndogondogo au wataalamu wanaojitegemea. Wapo kati ya maskini na matajiri.

Mfano wa kibongobongo:

Wamachinga wenye vibanda Kariakoo au Mwenge.

Wamiliki wa maduka madogo ya familia mitaani (kama wamiliki wa maduka mitaani kwetu au kijijini).

Wajasiriamali wa saluni, bodaboda au mafundi selemala waliojiajiri.

Wahandisi, madaktari, au mafundi waliomaliza shule na kufungua ofisi zao ndogo.


Wapo kwenye hatari ya kushushwa hadi tabaka la chini au kupanda juu – kutegemea mitaji, soko na uthubutu.

4. BOURGEOISIE

Hili ni tabaka la wamiliki wa mitaji na njia za uzalishaji. Wanatengeneza faida kutokana na kazi za wengine.

Mfano wa kibongobongo:

Wamiliki wa viwanda vikubwa – kama Azam, Bakhresa, Sayona, MO, IPP Media.

Wenye chain za hoteli au shule binafsi kubwa – kama Feza, Aga Khan, Canossa.

Watu wanaomiliki ardhi kubwa ya kupangisha au kampuni za uchimbaji madini.


Hawa wanaajiri wengine, hawajishughulishi sana – hela inafanya kazi badala yao.

5. ARISTOCRACY

Hili ni tabaka la watu wa ukoo wa kifalme, machifu wa jadi, au wenye nguvu kwa nasaba – hata kabla ya mfumo wa soko.

Mfano wa kibongobongo:

Wana wa machifu wa jadi – kama wa Unguja, Pemba, au sehemu za Bukoba na Ujiji.

Wazawa wa familia za kifalme au viongozi wa tangu enzi za ukoloni.

Familia za baadhi ya viongozi wakuu wa nchi waliotawala kwa muda mrefu.


Wana nguvu kutokana na historia, siyo kazi au biashara tu.

Hitimisho:

Jamii ya kibongobongo ina mchanganyiko huu – watu wengine wanapanda kitabaka, wengine wanashuka. Kutambua uko wapi ni njia ya kuelewa wapi pa kuwekeza nguvu zako ili kupanda juu au kubadilisha mfumo
 
Kwa wale ambao hatukuogopa umande unamkumba Bwana Carl Marx? Yaani leo nimemkumbuka huyu jama alikuwa geneous. Makundi yenyewe matano na mifano hai ni kama ifuatavyo:

1. Lumpenproletariat
Hili ni tabaka la chini kabisa, halina kazi ya kudumu, mara nyingi linaishi kwa shughuli haramu au zisizo na tija ya kijamii.

Mfano wa kibongobongo:

Mateja wa vijiweni, wanaopiga misele Kariakoo, Buguruni, au Tandale bila kazi maalum.

Vibaka wa stendi au vituo vya daladala.

Wakimbizi wa mijini wanaoishi kwa kuomba, kulala mitaani.

Wanaopatikana kwenye "dampo la kijamii" – jamii haitegemei tija kutoka kwao.




2. PROLETARIAT

Hawa ni wafanyakazi wa kawaida wanaouza nguvu kazi yao kwa mshahara.

Mfano wa kibongobongo:

Wafanyakazi wa viwandani, mfano: kiwanda cha sabuni au nguo.

Walimu wa shule za kata.

Wahudumu wa migahawa au wauzaji supermarket za watu wengine.

Makondakta, mafundi wa garage, au manamba sokoni.




3. PETIT BOURGEOISIE

Ni wamiliki wa biashara ndogondogo au wataalamu wanaojitegemea. Wapo kati ya maskini na matajiri.

Mfano wa kibongobongo:

Wamachinga wenye vibanda Kariakoo au Mwenge.

Wamiliki wa maduka madogo ya familia mitaani (kama wamiliki wa maduka mitaani kwetu au kijijini).

Wajasiriamali wa saluni, bodaboda au mafundi selemala waliojiajiri.

Wahandisi, madaktari, au mafundi waliomaliza shule na kufungua ofisi zao ndogo.




4. BOURGEOISIE

Hili ni tabaka la wamiliki wa mitaji na njia za uzalishaji. Wanatengeneza faida kutokana na kazi za wengine.

Mfano wa kibongobongo:

Wamiliki wa viwanda vikubwa – kama Azam, Bakhresa, Sayona, MO, IPP Media.

Wenye chain za hoteli au shule binafsi kubwa – kama Feza, Aga Khan, Canossa.

Watu wanaomiliki ardhi kubwa ya kupangisha au kampuni za uchimbaji madini.




5. ARISTOCRACY

Hili ni tabaka la watu wa ukoo wa kifalme, machifu wa jadi, au wenye nguvu kwa nasaba – hata kabla ya mfumo wa soko.

Mfano wa kibongobongo:

Wana wa machifu wa jadi – kama wa Unguja, Pemba, au sehemu za Bukoba na Ujiji.

Wazawa wa familia za kifalme au viongozi wa tangu enzi za ukoloni.

Familia za baadhi ya viongozi wakuu wa nchi waliotawala kwa muda mrefu.




Hitimisho:

Jamii ya kibongobongo ina mchanganyiko huu – watu wengine wanapanda kitabaka, wengine wanashuka. Kutambua uko wapi ni njia ya kuelewa wapi pa kuwekeza nguvu zako ili kupanda juu au kubadilisha mfumo
Comrade, hiyo namba 3 ni PETIT BOURGEOISIE, au ni PETTY BOURGEOISIE? Maana ukumbuke jamii forums ina Wasomi wabobevu pia.
 
Back
Top Bottom