Chanzo cha mzozo wa Israel na Palestina

Chanzo cha mzozo wa Israel na Palestina

canfi

JF-Expert Member
Joined
Jun 26, 2022
Posts
1,411
Reaction score
1,585
Mwenye kujua kwa kina chanzo cha mzozo huo usioisha atueleze na kutuelewesha hapa. Binafsi naona mauzauza tu hata sielewi historia ya huu mgogoro maarufu zaidi duniani.
 
Wale ni watoto wa baba mmoja ila mama Tofauti Ibrahim mke wake hakuwahi kupata ujauzito basi.

Basi ikabidi amuowe Binti wa kazi ambaye ni mwarabu ndo kikazaliwa kizazi Cha waarabu.

Badae mke wa ibrahimu akajaliwa kupata ujauzito akazaliwa kijana ambaye upande wa make ni wayahudi.

Basi nimejaribu japo kufupisha ila wale ni ndugu wanaogombania mipaka baba mmoja matumbo tofauti, Pia ikaingizwa na Imani ya Dini ndo moto Hadi leo.
 
Wale ni watoto w baba mmoja ila mama Tofauti Ibrahim mke wake hakuwahi kupata ujauzito basi,Basi ikabidi amuowe Binti wa kazi ambaye ni mwarabu ndo kikazaliwa kizazi Cha waarabu.Badae mke wa ibrahimu akajaliwa kupata ujauzito akazaliwa kijana ambaye upande wa make ni wayahudi.Basi nimejaribu japo kufupisha ila wale ni ndugu wanaogombania mipaka baba mmoja matumbo tofauti,Pia ikaingizwa na Imani ya Dini ndo moto Hadi leo.
Duh.
 
Wale ni watoto w baba mmoja ila mama Tofauti Ibrahim mke wake hakuwahi kupata ujauzito basi,Basi ikabidi amuowe Binti wa kazi ambaye ni mwarabu ndo kikazaliwa kizazi Cha waarabu.Badae mke wa ibrahimu akajaliwa kupata ujauzito akazaliwa kijana ambaye upande wa make ni wayahudi.Basi nimejaribu japo kufupisha ila wale ni ndugu wanaogombania mipaka baba mmoja matumbo tofauti,Pia ikaingizwa na Imani ya Dini ndo moto Hadi leo.
Ahaaaa. Mwanzo mzuri
 
Wale ni watoto wa baba mmoja ila mama Tofauti Ibrahim mke wake hakuwahi kupata ujauzito basi.

Basi ikabidi amuowe Binti wa kazi ambaye ni mwarabu ndo kikazaliwa kizazi Cha waarabu.

Badae mke wa ibrahimu akajaliwa kupata ujauzito akazaliwa kijana ambaye upande wa make ni wayahudi.

Basi nimejaribu japo kufupisha ila wale ni ndugu wanaogombania mipaka baba mmoja matumbo tofauti, Pia ikaingizwa na Imani ya Dini ndo moto Hadi leo.
Mwingine mwenye story tofauti?
 
Walipigwa huko middle east miaka ya nyuma nakulowea ulaya huku wakiacha sehemu ikikaliwa na watu wengine viza na viza hivyo baada ya kuulia na Adolf hitre wakarudi kwao na waliopo nao wanakaona kama ni kwao Kwa sababu ni vizazi vingi vimepita huyo ndio mgogoro
 
Mwenye kujua kwa kina chanzo cha mzozo huo usioisha atueleze na kutuelewesha hapa. Binafsi naona mauzauza tu hata sielewi historia ya huu mgogoro maarufu zaidi duniani.
Qatoto mmoja wa Bi Mkubwa mwingine wa Bi Mdogo(kijakazi) wanagombea nyumba ya urithi.

Wa bi mkubwa wanasema wenzao ni wa nje ya ndoa hawahusiki, wa bi mdogo wanasema baba aliruhusiwa na muumba kumuoa bi mdogo hivyo nao ni kwao.

Ipo hivyo
 
Mwenye kujua kwa kina chanzo cha mzozo huo usioisha atueleze na kutuelewesha hapa. Binafsi naona mauzauza tu hata sielewi historia ya huu mgogoro maarufu zaidi duniani.

History of the Israeli–Palestinian conflict​


The History of the Israeli–Palestinian conflict traces back to the late 19th century when Zionists sought to establish a homeland for the Jewish people in Ottoman-controlled Palestine. The Balfour Declaration of 1917, issued by the British government, endorsed the idea of a Jewish homeland in Palestine, which led to an influx of Jewish immigrants to the region. Following World War II and the Holocaust, international pressure mounted for the establishment of a Jewish state in Palestine, leading to the creation of Israel in 1948.

The region today: Israel, the West Bank, the Gaza Strip and the Golan Heights
The establishment of Israel, and the war that followed and preceded it, led to the displacement of hundreds of thousands of Palestinians who became refugees, sparking a decades-long conflict between Israel and the Palestinian people.[1] The Palestinians seek to establish their own independent state in at least a part of historic Palestine. Israeli defense of its own borders, control over the West Bank, the Egyptian-Israeli blockade of the Gaza Strip, and Palestinian internal politics currently make this goal out of reach.
Numerous peace negotiations have taken place over the years, but a lasting peace agreement has remained elusive. The conflict has been marked by violence, including terrorist attacks by Palestinian militants and military operations by Israel. The United States and other countries have played a key role in attempting to broker peace, but many obstacles remain, including the issue of Israeli settlements in the West Bank, the status of Jerusalem, and the ultimate fate of Palestinian refugees.
 
Wote wale wazamiaji Waisrael na wapalestina halafu wana jifanya wana uchungu na nchi ya watu wengine
 
Qatoto mmoja wa Bi Mkubwa mwingine wa Bi Mdogo(kijakazi) wanagombea nyumba ya urithi.

Wa bi mkubwa wanasema wenzao ni wa nje ya ndoa hawahusiki, wa bi mdogo wanasema baba aliruhusiwa na muumba kumuoa bi mdogo hivyo nao ni kwao.

Ipo hivyo
Twende taratibu kidogo pia mkuu tukiwa na lengo la kuelimishana.

1. Mungu alimwambia Ibrah uzao wako ndio utakuwa urithi wako. Agano Mungu alifunga na Ibrahim lakini agano lile lilihusu mtoto atakayetoka kwenye mauno ya Ibrahim, walifahamu hivyo.

2. Ishmael anazaliwa, Ishmael ni mtoto wa Ibrahim kupita mjakazi wake, na sio mkewe halali Sara ambaye Mungu ndie alimtambua kama mke wa Ibrahim.

Baadae Mungu anamwambia Ibrahim, mtoto atakayetoka kwenye tumbo la Sara ndie atakayekurithi. Kumbuka Mungu alikuwa anatengeneza kizazi cha Utumishi(kiroho) kwahiyo ilipaswa kuwa ni lazima mtoto asiwe kwenye hatia ya aina yoyote ile.

3. Baada ya mafarakano baina ya Sara na yule mjakazi alozaa na Ibrahim, Hajir anafukuzwa na mwanae Ibrahim, kwa kuwa Ishmael ndio uzao wa kwanza wa Ibrahim, na uzao wowote wa kwanza unakuwa ni lango na ulimwengu wa roho wa nuru na giza unautambua vizuri mzaliwa wa kwanza, Mungu anambariki kwa Baraka za mwilini Ishmael. Lile kusudi la Mungu, Spiritual matters, Mungu alikusudia zipite kwa mtoto ambaye atazaliwa baina ya Ibrahim na Sara.

4. Hajiri akafukuzwa na mwanae, akapewa mali nyingi sana kutoka kwa Ibrahim, akaenda zake.

Moja ya vitu ambavyo vinamkanganyiko baina ya watu hawa ni hivi, kwanini Ishmael apewe Urithi mapema ikiwa bado baba yupo hai? Urithi una nguvu endapo mtu akawa amefariki. Kumpa Urithi kwa wakat ule, maana yake ni kwamba mimi na wewe ndo basi tena. Hakuna ushirika, agano au muunganiko wowote baina yetu.

Ishmael na kizazi chake ndiko kwenye misingi ya dini ya Kiislamu, na kwa Isaka mtoto wa Ibrahim na Sarah ndipo msingi wa Ukristo ulipoanzia.

Sasa sikiliza, wakati Ibrahim akiwa Mlima Moriah kama sikosei, Mungu alimwambia Ibrahim, uzao wako utamiliki malango ya adui zako. Kwa tafsir ya kawaida, uzao wa Ibrahim hautashindwa na maadui zake kamwe. Ile vita iliyoinuka ya Ishmael na uzao wake dhidi ya Isaka na uzao wake, uzao wa Ishmael hautakuja kushindwa kamwe. Hili ni agano ambalo Mungu alifunga na Ibrahim.

Uzao wa Ibrahim kwa Sara una baraka, uzao wa Ibrahim na Hajiri una mafanikio. Unaweza ukawa na mafanikio na usiwe na Baraka ila ukiwa na Baraka, mafanikio utakuwa nayo.

Mwanzo 17:17-21
17 Ndipo Ibrahimu akaanguka kifudifudi akacheka, akasema moyoni, Je! Mtu wa umri wa miaka mia, kwake atazaliwa mtoto? Naye Sara mwenye umri wa miaka tisini atazaa?
18 Ibrahimu akamwambia Mungu, Lau kwamba Ishmaeli angeishi mbele yako.
19 Mungu akasema, Sivyo, lakini Sara mkeo atakuzalia mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Isaka. Nami nitafanya agano langu imara kwake kuwa agano la milele kwa ajili ya uzao wake baada yake.
20 Na kwa habari za Ishmaeli nimekusikia, nimembariki, nitamzidisha, nami nitamwongeza sana sana. Atazaa maseyidi kumi na wawili, nami nitamfanya awe taifa kuu.
21 Bali agano langu nitalifanya imara kwa Isaka, ambaye Sara atakuzalia majira kama haya mwaka ujao.
 
Twende taratibu kidogo pia mkuu tukiwa na lengo la kuelimishana.

1. Mungu alimwambia Ibrah uzao wako ndio utakuwa urithi wako. Agano Mungu alifunga na Ibrahim lakini agano lile lilihusu mtoto atakayetoka kwenye mauno ya Ibrahim, walifahamu hivyo.

2. Ishmael anazaliwa, Ishmael ni mtoto wa Ibrahim kupita mjakazi wake, na sio mkewe halali Sara ambaye Mungu ndie alimtambua kama mke wa Ibrahim.

Baadae Mungu anamwambia Ibrahim, mtoto atakayetoka kwenye tumbo la Sara ndie atakayekurithi. Kumbuka Mungu alikuwa anatengeneza kizazi cha Utumishi(kiroho) kwahiyo ilipaswa kuwa ni lazima mtoto asiwe kwenye hatia ya aina yoyote ile.

3. Baada ya mafarakano baina ya Sara na yule mjakazi alozaa na Ibrahim, Hajir anafukuzwa na mwanae Ibrahim, kwa kuwa Ishmael ndio uzao wa kwanza wa Ibrahim, na uzao wowote wa kwanza unakuwa ni lango na ulimwengu wa roho wa nuru na giza unautambua vizuri mzaliwa wa kwanza, Mungu anambariki kwa Baraka za mwilini Ishmael. Lile kusudi la Mungu, Spiritual matters, Mungu alikusudia zipite kwa mtoto ambaye atazaliwa baina ya Ibrahim na Sara.

4. Hajiri akafukuzwa na mwanae, akapewa mali nyingi sana kutoka kwa Ibrahim, akaenda zake.

Moja ya vitu ambavyo vinamkanganyiko baina ya watu hawa ni hivi, kwanini Ishmael apewe Urithi mapema ikiwa bado baba yupo hai? Urithi una nguvu endapo mtu akawa amefariki. Kumpa Urithi kwa wakat ule, maana yake ni kwamba mimi na wewe ndo basi tena. Hakuna ushirika, agano au muunganiko wowote baina yetu.

Ishmael na kizazi chake ndiko kwenye misingi ya dini ya Kiislamu, na kwa Isaka mtoto wa Ibrahim na Sarah ndipo msingi wa Ukristo ulipoanzia.

Sasa sikiliza, wakati Ibrahim akiwa Mlima Moriah kama sikosei, Mungu alimwambia Ibrahim, uzao wako utamiliki malango ya adui zako. Kwa tafsir ya kawaida, uzao wa Ibrahim hautashindwa na maadui zake kamwe. Ile vita iliyoinuka ya Ishmael na uzao wake dhidi ya Isaka na uzao wake, uzao wa Ishmael hautakuja kushindwa kamwe. Hili ni agano ambalo Mungu alifunga na Ibrahim.

Uzao wa Ibrahim kwa Sara una baraka, uzao wa Ibrahim na Hajiri una mafanikio. Unaweza ukawa na mafanikio na usiwe na Baraka ila ukiwa na Baraka, mafanikio utakuwa nayo.
MUNGU ANAMWAMBIA IBRAHIM ATAKAYEMLITHI ATATOKA KATIKA VIUNO VYAKE

Mwanzo 15:3
Abramu akasema, Tazama, hukunipa uzao, na mtu aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu.
Mwanzo 15:4
Nalo neno la Bwana likamjia likinena, Huyu hatakurithi, bali atakayetoka katika viuno vyako ndiye atakayekurithi.

ISHMAEL NDIO MTOTO WA VIUNO WA IBRAHIM

Mwanzo 16:3
Sarai mkewe Abramu akamtwaa Hajiri Mmisri mjakazi wake, baada ya kukaa Abramu katika nchi ya Kanaani miaka kumi, akampa Abramu mumewe, awe mkewe.
Mwanzo 16:4
Basi akamwingilia Hajiri, naye akapata mimba. Naye alipoona ya kwamba amepata mimba, bibi yake alikuwa duni machoni pake.

MUNGU ANAAHIDI BARAKA KWA ISHMAEL

Mwanzo 16:11
Malaika wa Bwana akamwambia, Tazama! Wewe una mimba, utazaa mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Ishmaeli, maana Bwana amesikia kilio cha mateso yako.
Mwanzo 16:12
Naye atakuwa kama punda-mwitu kati ya watu, mkono wake utakuwa juu ya watu wote na mkono wa watu wote utakuwa juu yake, naye atakaa mbele yao ndugu zake wote.

UZAO WA ISHMAEL

Mwanzo 25:12
Hivi ndivyo vizazi vya Ishmaeli, mwana wa Ibrahimu, ambaye Hajiri, Mmisri, mjakazi wa Sara, alimzalia Ibrahimu.
Mwanzo 25:13
Na haya ndiyo majina ya wana wa Ishmaeli, kwa majina yao, na kwa vizazi vyao. Mzaliwa wa kwanza wa Ishmaeli, ni Nebayothi, na Kedari, na Abdeeli, na Mibsamu,
Mwanzo 25:14
na Mishma, na Duma, na Masa,
Mwanzo 25:15
na Hadadi, na Tema, na Yeturi, na Nafishi, na Kedema.
Mwanzo 25:16
Hao ndio wana wa Ishmaeli, na hayo ni majina yao, katika miji yao, na katika vituo vyao, maseyidi kumi na wawili kwa kufuata jamaa zao.

ARABUNI

Isaya 21:13
Ufunuo juu ya Arabuni. Ndani ya msitu wa Arabuni mtalala, Enyi misafara ya Wadedani.
Isaya 21:14
Waleteeni wenye kiu maji, Enyi wenyeji wa nchi ya Tema; Nendeni kuwalaki wakimbiao na chakula chao.
Isaya 21:16
Kwa sababu Bwana ameniambia hivi, Katika muda wa mwaka, kama miaka ya mtu mwenye kuajiriwa, utaangamia utukufu wote wa Kedari.
 
MUNGU ANAMWAMBIA IBRAHIM ATAKAYEMLITHI ATATOKA KATIKA VIUNO VYAKE

Mwanzo 15:3
Abramu akasema, Tazama, hukunipa uzao, na mtu aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu.
Mwanzo 15:4
Nalo neno la Bwana likamjia likinena, Huyu hatakurithi, bali atakayetoka katika viuno vyako ndiye atakayekurithi.

ISHMAEL NDIO MTOTO WA VIUNO WA IBRAHIM

Mwanzo 16:3
Sarai mkewe Abramu akamtwaa Hajiri Mmisri mjakazi wake, baada ya kukaa Abramu katika nchi ya Kanaani miaka kumi, akampa Abramu mumewe, awe mkewe.
Mwanzo 16:4
Basi akamwingilia Hajiri, naye akapata mimba. Naye alipoona ya kwamba amepata mimba, bibi yake alikuwa duni machoni pake.

MUNGU ANAAHIDI BARAKA KWA ISHMAEL

Mwanzo 16:11
Malaika wa Bwana akamwambia, Tazama! Wewe una mimba, utazaa mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Ishmaeli, maana Bwana amesikia kilio cha mateso yako.
Mwanzo 16:12
Naye atakuwa kama punda-mwitu kati ya watu, mkono wake utakuwa juu ya watu wote na mkono wa watu wote utakuwa juu yake, naye atakaa mbele yao ndugu zake wote.

UZAO WA ISHMAEL

Mwanzo 25:12
Hivi ndivyo vizazi vya Ishmaeli, mwana wa Ibrahimu, ambaye Hajiri, Mmisri, mjakazi wa Sara, alimzalia Ibrahimu.
Mwanzo 25:13
Na haya ndiyo majina ya wana wa Ishmaeli, kwa majina yao, na kwa vizazi vyao. Mzaliwa wa kwanza wa Ishmaeli, ni Nebayothi, na Kedari, na Abdeeli, na Mibsamu,
Mwanzo 25:14
na Mishma, na Duma, na Masa,
Mwanzo 25:15
na Hadadi, na Tema, na Yeturi, na Nafishi, na Kedema.
Mwanzo 25:16
Hao ndio wana wa Ishmaeli, na hayo ni majina yao, katika miji yao, na katika vituo vyao, maseyidi kumi na wawili kwa kufuata jamaa zao.

ARABUNI

Isaya 21:13
Ufunuo juu ya Arabuni. Ndani ya msitu wa Arabuni mtalala, Enyi misafara ya Wadedani.
Isaya 21:14
Waleteeni wenye kiu maji, Enyi wenyeji wa nchi ya Tema; Nendeni kuwalaki wakimbiao na chakula chao.
Isaya 21:16
Kwa sababu Bwana ameniambia hivi, Katika muda wa mwaka, kama miaka ya mtu mwenye kuajiriwa, utaangamia utukufu wote wa Kedari.
17 Ndipo Ibrahimu akaanguka kifudifudi akacheka, akasema moyoni, Je! Mtu wa umri wa miaka mia, kwake atazaliwa mtoto? Naye Sara mwenye umri wa miaka tisini atazaa?
18 Ibrahimu akamwambia Mungu, Lau kwamba Ishmaeli angeishi mbele yako.
19 Mungu akasema, Sivyo, lakini Sara mkeo atakuzalia mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Isaka. Nami nitafanya agano langu imara kwake kuwa agano la milele kwa ajili ya uzao wake baada yake.
20 Na kwa habari za Ishmaeli nimekusikia, nimembariki, nitamzidisha, nami nitamwongeza sana sana. Atazaa maseyidi kumi na wawili, nami nitamfanya awe taifa kuu.
21 Bali agano langu nitalifanya imara kwa Isaka, ambaye Sara atakuzalia majira kama haya mwaka ujao.

Mwanzo 17:17-21.
 
Code:
Uzao wa Ibrahim kwa Sara una baraka, uzao wa Ibrahim na Hajiri una mafanikio. Unaweza ukawa na mafanikio na usiwe na Baraka ila ukiwa na Baraka, mafanikio utakuwa nayo.

Mwanzo 16:11
Malaika wa Bwana akamwambia, Tazama! Wewe una mimba, utazaa mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Ishmaeli, maana Bwana amesikia kilio cha mateso yako.
Mwanzo 16:12
Naye atakuwa kama punda-mwitu kati ya watu, mkono wake utakuwa juu ya watu wote na mkono wa watu wote utakuwa juu yake, naye atakaa mbele yao ndugu zake wote.

Mkuu!Naomba uniambie maana na aina ya urithi ulitajwa hapo kwenye MWANZO 16:12 kwa Ishmael.
 
17 Ndipo Ibrahimu akaanguka kifudifudi akacheka, akasema moyoni, Je! Mtu wa umri wa miaka mia, kwake atazaliwa mtoto? Naye Sara mwenye umri wa miaka tisini atazaa?
18 Ibrahimu akamwambia Mungu, Lau kwamba Ishmaeli angeishi mbele yako.
19 Mungu akasema, Sivyo, lakini Sara mkeo atakuzalia mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Isaka. Nami nitafanya agano langu imara kwake kuwa agano la milele kwa ajili ya uzao wake baada yake.
20 Na kwa habari za Ishmaeli nimekusikia, nimembariki, nitamzidisha, nami nitamwongeza sana sana. Atazaa maseyidi kumi na wawili, nami nitamfanya awe taifa kuu.
21 Bali agano langu nitalifanya imara kwa Isaka, ambaye Sara atakuzalia majira kama haya mwaka ujao.

Mwanzo 17:17-21.
Code:
MWANZO 17:19 Mungu akasema, Sivyo, lakini Sara mkeo atakuzalia mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Isaka. Nami nitafanya agano langu imara kwake kuwa agano la milele kwa ajili ya uzao wake baada yake.
MWANZO 17:19 Ni agano la Mungu kwa Isaka juu ya uzao wake tu.
Lakini,
Mwanzo 16:12
Naye atakuwa kama punda-mwitu kati ya watu, mkono wake utakuwa juu ya watu wote na mkono wa watu wote utakuwa juu yake, naye atakaa mbele yao ndugu zake wote.

Ni agano la Mungu kwa Ishmael juu ya watu wote.
 
Back
Top Bottom