Baba wa Taifa na sifa za kiongozi

Baba wa Taifa na sifa za kiongozi

Huyo Nyerere na siasa zake za ujamaa si ndio aliyeanzisha vijiji vya ujamaa na watu wakaliwa na simba porini...!

Makampuni mangapi yalikufa mikononi mwake, viongozi wangapi ambao walifilisi mali za umma na yeye akawaamishia kwenye mashirika mengine...!

Nyerere huyo huyo si ndio alituingiza vitani, kiasi ya uchumi wetu kurudi nyuma, mpaka leo tumeshindw kuurudisha...!

Nyerere huyo huyo kupitia siasa zake si ndio alinyang'anya mali za watu eti Azimio la Arusha...! Kisha wakarejea tena kuwanyang'anya wananchi niaka ile ya themanini... Eti wahujumu uchumi...!
 
Lawama zitakuwepo tu na wanaomlaumu waache waendelee kumlaumu mzee wa watu alishajipumuzisha zake.
Watu hawajui jinsi gani alivyoweza kuifanya TZ kuwa kama ilivyo kwa sasa, tuna utanzania hayo yote yasingekuwepo kama sio busara zake.
Hata kama baadhi ya maaneo alifeli, je ni viongozi wangapi walifeli kipindi hicho?
USSR ili-collapse,Chairman Mao pamoja na kuheshimiwa sana lakini wakati wake China ilikuwa masikini ya kutupwa ila walipokuja maraisi wengine wakaona kuna umhimu wa kubadili mfumo mzima wa nchini katika uchumi-China Change and Reform Policy(something which ws almost the same with Industrilization in Europe).
Pamoja na hayo , bado Nyerere aliweza kukiri kwa kinywa chake kuwa kuna sehemu alikosea au wao kama viongozi walikosea(Akasema muangalie yaliyomazuri ili muyaendeleze na yalio mabaya muyaache) na akasema tatizo la watu wanapenda kuangalia yaliyo mabaya tu na kuyaacha mengi tu yaliyo mazuri'
Tatizo je viongozi wetu walifuata yapi mazuri? au waliamua kujiendea wao wenyewe?
WanaJF,
Kupitia jamvi hili la JF kumekuwa na threads kadhaa zinazolenga kubeza mchango wa Mwalimu Nyerere katika ustawi wa nchi yetu kijamii, kisiasa na kiuchumi. Baadhi ya wachangiaji wa threads hizo wanamshambulia Mwl. Nyerere kwamba alishindwa kujenga uchumi imara kwa sababu za siasa yake ya ujamaa na kujitegemea. Wengine wamefikia hatua ya kusema kwamba aliwapendelea wakristo katika mambo muhimu na kuwabagua waislamu. Bahati mbaya sana, mifano inayotolewa kuhusu upendeleo huo ni ya kijinga na isiyo na mantiki kwa mtu mwenye akili na ufahamu wa kuchambua mambo.

Jambo moja ambalo linasahaulika katika hoja za wanaompinga Mwl. Nyerere ni je, huo uchumi unaoonekana sasa umeimarika tofauti na ilivyokuwa wakati wa Nyerere, unamnufaisha nani? Ni watanzania wangapi wanaofaidika na uchumi wa sasa? Je, uchumi wa sasa (kama kweli upo) tumeujenga kwa misaada yenye masharti yanayovuruga hata uhuru wetu wa kujiamulia mambo yetu wenyewe au tumeujenga kwa kujitegemea kirasilimali na kimawazo?

Kimsingi, Mwl. Nyerere alilenga kujenga uchumi ambao hata kama haukuwa mkubwa lakini ulinufaisha jamii pana ya watanzania. Alijitahidi kujenga nchi yenye uhuru kamili wa kujiamulia mambo yake kadri inavyoonekana inafaa. Hakuwa 'A YES SIR/MADAM PRESIDENT', kama ilivyokuwa kwa marais waliofuata na hususan rais wa sasa. Leo hii kila sekta nchini inaendeshwa kwa sera zilizojengwa chini ya misingi ya World Bank na IMF. Ndiyo maana ukisoma sera ya biashara, maji, elimu, n.k. ya Tanzania huwezi kuona tofauti ya sera za sekta hizo kwa nchi za Uganda, Kenya, Msumbiji, n.k. Na sababu kubwa ndiyo hiyo kwamba sera zote zinatokana na matakwa ya wakubwa hao wa dunia, jambo ambalo Mwl. Nyerere alikataa maishani mwake.

Mwl. Nyerere ataendelea na anastahili kuenziwa kama BABA WA TAIFA LA TANZANIA. Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje wa Marekani wakati huo Bi. Maldelin Albright alipokuja nchini kwenye msiba wa Mwl. Nyerere alisema jambo moja kuhusu Mwl ambalo sitakuja nilisahau maishani mwangu. Bi. Albright alisema 'katika maisha yangu sijawahi na sitarajii kushuhudia kiongozi wa kiafrika mwenye msimamo thabiti na anayewatetea wananchi wake mbele ya mataifa makubwa, kama Mwl. Nyerere. Nitaendelea kumkumbuka Mwl. Nyerere kama mmoja wa viongozi maarufu wa karne hii'. Hivyo ndivyo alivyosema Bi. Albright uwanja wa Taifa (sasa uwanja wa uhuru) wakati wa hafla ya kuaga mwili wa Baba wa Taifa Hayati Mwl. Nyerere.
 
that was the policy under Ujamaa system,
sasa ulutaka wafanyaje wakati waliona hicho ndio kitu kilichokuwa bora kwa wakati huo?
Kipindi kile hakukuwa na either mfumo fulani ni bora juu ya mwingine , na kila nchi zilifanya kulingana na matakwa yake.
Ni kweli ni nchi nyigi tu amabzo zilianguka kupitia hiyo mifumo yake na nyingine ziliweza kushamili.
Hivyo kushindikana kwa mfumo ambao uliutegema na kuuamini haimaanishi kuwa hukujali wanannchi.
tumia busara kufikiria
Huyo Nyerere na siasa zake za ujamaa si ndio aliyeanzisha vijiji vya ujamaa na watu wakaliwa na simba porini...!

Makampuni mangapi yalikufa mikononi mwake, viongozi wangapi ambao walifilisi mali za umma na yeye akawaamishia kwenye mashirika mengine...!

Nyerere huyo huyo si ndio alituingiza vitani, kiasi ya uchumi wetu kurudi nyuma, mpaka leo tumeshindw kuurudisha...!

Nyerere huyo huyo kupitia siasa zake si ndio alinyang'anya mali za watu eti Azimio la Arusha...! Kisha wakarejea tena kuwanyang'anya wananchi niaka ile ya themanini... Eti wahujumu uchumi...!
 
At the moment no signs zinazoonyesha matatizo hayo yanyashughulikiwa seriously.kinyume chake baadhi ya incompetent and greedy leaders are even exarcebating the magnitude of the same problems.
 
that was the policy under Ujamaa system,
sasa ulutaka wafanyaje wakati waliona hicho ndio kitu kilichokuwa bora kwa wakati huo?
Kipindi kile hakukuwa na either mfumo fulani ni bora juu ya mwingine , na kila nchi zilifanya kulingana na matakwa yake.
Ni kweli ni nchi nyigi tu amabzo zilianguka kupitia hiyo mifumo yake na nyingine ziliweza kushamili.
Hivyo kushindikana kwa mfumo ambao uliutegema na kuuamini haimaanishi kuwa hukujali wanannchi.
tumia busara kufikiria
Nyerere hakuwa na busara na ndio mana akapachikwa jina "Ahambiliki"
 
Back
Top Bottom