- Thread starter
- #21
Mkuu thanks kwa maoni yako, lakini maoni yangu hayakuwa kuponda wala kudegrade maoni ya mtu mwingine. Nilikuwa najaribu tu kuexpand namna ya kuufikiria mjadala huu. Lakini unatakiwa uelewe kitu kimoja kwamba mining business si lelemama na ni too risky, na kusema hivi simaanishi kwamba kinachoendelea hapo TZ ktk mining industry is fair whatsoever.
Mining industry as large as it may look ina players wachache sana. These players/ Investors wana provisional exploration map ya madini ya almost ya dunia nzima na wanaiona dunia kama kijiji. What does this mean? They will always go where it is favourable katika hiyo ramani ya dunia.
For your information hii kodi kwa hapa Australia bado haijajadiliwa na kukubalika na wadau. As of now Economists, tena wengine wa serikali, wanasema impact ya kodi hii itakuwa kubwa sana as such ajira na upanuzi wa shughuli za madini ziko hatarini in the next few or more years kama hii kitu itakuwa implemented by hiyo 2012.. Hili litakuwa pigo kubwa kwa two states, Western Australia na Queensland ambazo uchumi wake unategemea mining for more than 50%. Na mpaka sasa serikali za state hizi zimeanza kutofautiana mitizamo moja ikipinga nyingine ikikubaliana na ongezeko la hii kodi.
Economically inaonekana itakuwa cheap kwa BHP kuanzisha mgodi mwingine New Guinea kuliko kupanua say Olympic Dam mine in Australia. Au kwa Rio Tinto ni rahisi kuanzisha mgodi mpya wa shaba Chile wenye 2 x capacity kuliko kuendeleza uliopo hapa OZ.
All in all ni kwamba haya mambo yana leverage kati ya faida ya kampuni na nchi husika. Sisi mining industry yetu bado ni changa mno kiasi kwamba ili tufaidi madini yetu ni muhimu wazawa + serikali iteam up na haya makampuni ya kibepari kurun biashara ya uchimbaji na uuzaji madini. Lakini kwa mifumo ya makampuni hayop makubwa ya madini wakiachiwa peke yao ni vigumu mno kufaidika kwenye industry changa kama yetu. "Hata tukigoma miaka nane" as quoted from JK.
Sheria hii ya Oz hata ingewekwa leo TZ bado tusingepata kitu maybe in the coming 15yrs maana it is 40% based on profits. Jmaa hapo bongo bado wanakwambia hawajarudisha gharama za investment.
Kuna mambo tunaweza kurekebisha sasa hivi hata this week na hii haihitaji hata bunge kama tuko serious ni watu wetu kufanya biashara na migodi. Kuna haja gani kitu kinachotoka Marekani au Europe kiwe na middle man msouth Africa ili kije Tanzania? Kuna haja gani ya kampuni ya kurun catering, laundry, hata bar itoke Ufaransa?
Mkulu Nyambala sasa hivi ndio tunahita uchangiaji mjadala chanya,. Hizo points ulizoweka ni vitu vilivyowazi ambavyo haviitaji kuwa na PhD kuvijua. Unajua biashara yeyote bila nyie wenyewe kuifanya huwezi kuijua hata kidogo. Tutaishia kusema biashara hiyo ni risk. Hakuna biashara yeyote isiyo na risk. Kinachotakiwa ni kujua namna ya kumanage hiyo risk. Kwanini Wabotswana wameweza kuendesha kampuni za uchimbaji kama majority shareholder na haohao SouthAfricans ambao sisi wanatushinda. The bottom line ni Viongozi wabovu wasio na vision. Challenge kwako wewe uliyepo huko kwa wa-aussie njoo huku kwa bibi jua utusaidie kupush changes.