Kwa ufafanuzi zaidi: Helen Zille(mweupe) hana madaraka ndani ya chama kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Alistaafu uongozi wa DA kwa hiari na akamuachia Mmusi Maimane ambaye ni mweusi tii. Ni mwanachama wa kawaida na premier wa Western Cape. Ni kweli alitweet hiyo kauli na alikuwa kwenye uchunguzi ambao ulikuwa unatishia kuvuliwa uanachama. Uamuzi umeshatolewa. Kuna vikao vya chama ambavyo alikuwa anahudhuria kutokana na cheo cha kiserikali (premier), ambavyo hataweza tena kuhudhuria-ila ataendelea na u-premier. Premier ni kiongozi mkuu wa jimbo na jimbo lina wabunge kadhaa.
Nyongeza: Democratic Alliance (DA) ndo chama pekee chenye 'weupe' wengi kuliko vyama vingine. Kwa kiasi kikubwa kinatetea maslahi ya watu weupe-kinapinga sera zinazowapa watu weusi kipaumbele maalum huku weupe wakipewa nafasi ya tatu (1.Mweusi 2.Shombe/mhindi 3. mzungu). Hivyo ANC inakituhumu kwa kutaka kuendeleza ubaguzi wa rangi, ndo maana kauli yake ilikuwa hatari kwa chama alichokiongoza kwa muda mrefu. Tena wakati huu ambao wanataka kuwavutia watu weusi wakiunge mkono (ndo maana akapewa mtu mweusi kukiongoza baada yake)
Matokeo Chanya ya DA: Ngome yao ni Cape Town. Mji pekee msafi, salama na wenye huduma za jamii za kiwango cha juu sana. Very organized-kuliko hata baadhi ya miji ya ulaya.