Waziri Mayai Wa Maradhi
JF-Expert Member
- Jan 28, 2026
- 397
- 97
Katika pigo jingine kwa riadha ya Kenya, bingwa wa dunia wa mbio za marathon, Peres Jepchirchir, amesimamishwa kwa muda kutokana na tuhuma za matumizi ya dawa za kuongeza nguvu mwilini (doping), Kitengo cha Uadilifu katika Riadha (AIU) kimetangaza Ijumaa.
Mwanariadha huyo wa Kenya mwenye umri wa miaka 33, ambaye amejipatia mafanikio makubwa ikiwemo kushinda medali ya dhahabu katika Michezo ya Olimpiki ya Tokyo mwaka 2021 (iliyocheleweshwa kutokana na janga la Covid), amesimamishwa baada ya sampuli iliyochukuliwa nje ya mashindano kuonyesha kuwepo kwa dawa iliyopigwa marufuku ya EPO, inayoongeza seli nyekundu za damu.
Mwanariadha husimamishwa kwa muda wakati uchunguzi wa kesi yake ukiendelea.
Jepchirchir anaungana na zaidi ya wanariadha 140 wa Kenya—wakiwemo Ruth Chepngetich, ambaye kwa sasa anashikilia rekodi ya dunia ya mbio za marathoni kwa wanawake—ambao wamesimamishwa au kufungiwa na AIU tangu mwaka 2017.
AIU ilisema kuwa sampuli ya Jepchirchir iliyochukuliwa nje ya kipindi cha mashindano ilikusanywa nchini Kenya kabla ya ushindi wake wa hivi karibuni katika mbio za Sydney Marathon.
Katika taaluma yake iliyosifiwa sana, Jepchirchir aliwahi kushikilia rekodi ya dunia ya nusu-marathoni, na pia ameshinda mataji manne ya 'World Marathon Majors' — akishinda Sydney Marathon (2026), London Marathon (2024), Boston Marathon (2022), na New York Marathon (2021).
Uamuzi wa shirikisho la World Athletics kuipa Nairobi haki ya kuandaa mashindano ya dunia ya riadha ya mwaka 2029 una uwezekano wa kuongeza ufuatiliaji wa kina kuhusu sera za kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu katika taifa hilo la Afrika Mashariki.
Mwanariadha huyo wa Kenya mwenye umri wa miaka 33, ambaye amejipatia mafanikio makubwa ikiwemo kushinda medali ya dhahabu katika Michezo ya Olimpiki ya Tokyo mwaka 2021 (iliyocheleweshwa kutokana na janga la Covid), amesimamishwa baada ya sampuli iliyochukuliwa nje ya mashindano kuonyesha kuwepo kwa dawa iliyopigwa marufuku ya EPO, inayoongeza seli nyekundu za damu.
Mwanariadha husimamishwa kwa muda wakati uchunguzi wa kesi yake ukiendelea.
Jepchirchir anaungana na zaidi ya wanariadha 140 wa Kenya—wakiwemo Ruth Chepngetich, ambaye kwa sasa anashikilia rekodi ya dunia ya mbio za marathoni kwa wanawake—ambao wamesimamishwa au kufungiwa na AIU tangu mwaka 2017.
AIU ilisema kuwa sampuli ya Jepchirchir iliyochukuliwa nje ya kipindi cha mashindano ilikusanywa nchini Kenya kabla ya ushindi wake wa hivi karibuni katika mbio za Sydney Marathon.
Katika taaluma yake iliyosifiwa sana, Jepchirchir aliwahi kushikilia rekodi ya dunia ya nusu-marathoni, na pia ameshinda mataji manne ya 'World Marathon Majors' — akishinda Sydney Marathon (2026), London Marathon (2024), Boston Marathon (2022), na New York Marathon (2021).
Uamuzi wa shirikisho la World Athletics kuipa Nairobi haki ya kuandaa mashindano ya dunia ya riadha ya mwaka 2029 una uwezekano wa kuongeza ufuatiliaji wa kina kuhusu sera za kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu katika taifa hilo la Afrika Mashariki.