Watangazaji/maripota hawa walipataje kazi?

Watangazaji/maripota hawa walipataje kazi?

Haya ni matatizo ya kiisimu kulingana na mazingira aliyokulia! Wasukuma hawana (r) mhaya hana n'go! Soma lugha usiwasumbue watangazaji wetu wako poa.

Mkuu kuwaacha ni kuwaharibu na kuwachanganya watoto wanaowasikiliza na kufanya kazi ya walimu wetu mashuleni iwe ngumu maradufu.Mwalimu anatumia nguvu na muda mwingi kumfundisha mwanafunzi kutamka neno dhuluma baadae mtoto anasikia mtangazaji anatamka zuluma huoni kuwa tunamchanganya mtoto? Sina tatizo na lafudhi anayoitumia mtangazaji iwe ya kikurya,ya pwani au ya kihehe lakini kwenye matamshi ya maneno haivumiliki.Maneno kama "SAMANI"yapasa litumike kumaanisha furniture na wala si value kama ambavyo watu hawa hupotosha hasa kwa kuzingatia kuwa ITV ni SUPER BRAND NO 1 TV STATION
 
Kuna yule dada wa morning magic -Magic Fm yaani akisoma au kuyapitia magazeti waweza tapika!
 
Wakati wangu na Shule niliyosoma kuandika kwa hati safi na kupangilia herufi ilikuwa ni sifa kubwa (japo ilikuwa St Kayumba).

Hili ni tatizo kubwa sana kuliko tunavyofikiri. Hata hapa JF idadi kubwa ya wachangiaji wana Elimu angalau kwa ngazi ya Diploma na kuendela, lakini angalia hata mpangilio wao wa sentensi, na hiyo ni kwa lugha ya Kiswahili wanayoandika.

Sasa mtu wa aina hiyo mwambie aandike ripoti, utaishia kucheka tu. Ukiwa na tabia ya kutozingatia uandishi wenye mpangalio huwezi kuwa na ripoti yenye mpangilio na hata utamkaji wako wa maneno (kama hao Watangazaji) utakuwa wa hovyo!

Nachokoza: Hata mleta mada maandishi yake hayajakaa vizuri. Kulitakiwa kuwe na angalau aya mbili, alama za koma na kuhakikisha kuna nafasi baina ya 'bracket' na neno liloko nje. Pia unapomaliza sentensi kwa alama ya kuuliza sentensi inayofuata herufi ya kwanza inatakiwa kuwa herufi kubwa (capital letter), na pia kuwepo na nafasi baina ya sentensi.

Ni muda mrefu sasa kumekuwa na wimbi la watangazaji au maripota wa television na radio wasiomudu kutamka maneno ya kiswahili wanapokuwa wakiripoti/wakitangaza au wakisoma hasa taarifa ya habari.Hii imekuwa kero unapomsikia ripota anatamka maneno mfano bizaa(bidhaa),feza(fedha)saman i(thamani)taalifa(taarifa)n.k. Kifupi matumizi ya r/l,th/s na dh/z ni kero iliyopitiliza kwa hawa watu kwani huondoa ladha ya matamshi ya kiswahili.Sasa swali ninalojiuliza ni vp watu hawa walifaulu usaili(interview)ktk vituo husika na zaidi wanaendelea kuharibu tu.Walifaulu vp mitihani yao tangu shule za msingi mpaka kupata kufikia elimu ya juu? Je maboss hawawasikizi wakawarekebisha? on job trainning hakuna?hata daily briefing pia hakuna?Enyi waandishi nguli mlioko humu jamvini tusaidieni kujadili.
 
Mbona hata humu JF wamo wengi tu.Hili ni janga la kitaifa.

Katika kuthibitisha hili,ona kuna wachangiaji wanaunga mkono,tena wanatumia hoja dhaifu kabisa ya lafudhi.Kwani shuleni tunaenda kufanya nini,kama siyo kujifunza kutamka maneno ya kiswahili kwa usahihi?

Karibu kila mtu ana mazingira aliyotokea,ikiwa tutaruhusu kila mtu atumie lafudhi ya huko alikotokea,hicho kiswahili kitakuwaje sasa?

Lakini pia mbona kiswahili kimeonekana kuharibika sana kuanzia miaka ya hivi karibuni,kwani huko nyuma hakukuwa na hizo lafudhi au hizo isimu mnazosema?

Acheni kutetea ujinga.
 
Wakati wangu na Shule niliyosoma kuandika kwa hati safi na kupangilia herufi ilikuwa ni sifa kubwa (japo ilikuwa St Kayumba).



Nachokoza: Hata mleta mada maandishi yake hayajakaa vizuri. Kulitakiwa kuwe na angalau aya mbili, alama za koma na kuhakikisha kuna nafasi baina ya 'bracket' na neno liloko nje. Pia unapomaliza sentensi kwa alama ya kuuliza sentensi inayofuata herufi ya kwanza inatakiwa kuwa herufi kubwa (capital letter), na pia kuwepo na nafasi baina ya sentensi.
Mkuu Platozoo hakika umenena, baadae ntakugongea like nikirejea kwa desktop.Kimsingi mchango wako umeonyesha ni jinsi gani una busara na hoja zenye kujenga ni mtu asie na akili na mwenye kiburi tu ataukataa mchango wako. Niwie radhi kwa kuwa ni jadi ya muungwana kufanya hivyo ila sababu ni kuwa nilikuwa na jazba kidogo na mada nikaikita kwenye matamshi pasi kuzingatia uandishi ambao kwa hakika ni msiba.
 
Nyimbo hii badala ya wimbo huu,teh teh teh!
 
Mbona hata humu JF wamo wengi
tu.Hili ni janga la kitaifa.

Katika kuthibitisha hili,ona kuna wachangiaji wanaunga mkono,tena
wanatumia hoja dhaifu kabisa ya lafudhi.Kwani shuleni tunaenda kufanya
nini,kama siyo kujifunza kutamka maneno ya kiswahili kwa usahihi?

Karibu kila mtu ana mazingira aliyotokea,ikiwa tutaruhusu kila mtu
atumie lafudhi ya huko alikotokea,hicho kiswahili kitakuwaje sasa?

Lakini pia mbona kiswahili kimeonekana kuharibika sana kuanzia miaka ya
hivi karibuni,kwani huko nyuma hakukuwa na hizo lafudhi au hizo isimu
mnazosema?

Acheni kutetea ujinga.

utakuta mtangazaji anatamka 'naniliu ' ama 'baada ya lisaa limoja'.Hivi hawajioni kama wanachafua lugha.Khaa!
 
Yaani yupo mmoja itv halafu kila taarifa ya habari lazma aripoti sijui ametumwa? Hebu mwambieni hakuna neno bizaa....aagh inaboa sana.Hivi nyie mlio mahiri ktk kutangaza akina Mwaipaya,double G,Deo,Maulid hamyaoni haya mapung
Eti mkuu, inaudhi kweli! Ndio matokeo ya kupanga matokeo ya 'interview'. Vilaza na makanjanja wnakua wanahabari
 
Lafudhi ya kiswahili inatofautiana baina ya mtu na mtu kutokana asili zetu, ningejali kama mwandishi anakosea kuandika kiswahili lakini kulaumu matamshi ya mtu hii ni dalili mpya ya mtindio wa ubongo.
Yule reporter wa aljazeera Kamal Hyder mbona hajafukuzwa kazi kutokana na lafudhi yake ya peshawar acheni ungese, serukamba you, leteni hoja ambazo ni logical.
Hapa tuko Dar-es-Salaam/Zanzibar nyumbani kwa Kiswahili,... wenye kuongea Kiswahili safi pamoja na lugha zao mama wamejaa tele, kisa cha kumuajiri mtangazaji anayetamka bizaa badala ya bidhaa kinatoka wapi.
 
utakuwa miongoni mwa wale wanafunzi wa kawambwa mliochora zombie kwenye mitihani halafu serikali ikawapa marks za bure.
Bahati nzuri au mbaya mm sijawahi soma Tanzania au East Africa katika elimu zangu zote, na mpaka sasa sina mpango hata wa kurudi Tz kushuhudia watetezi wa ujinga hata kama unadhihirika ni ujinga, japo ni nchi yangu niipendayo. Na hata ningelisomea Tanzania, nisingelikutana na mawaziri wa Mkapa au Kikwete kutokana na umri nilionao. Mimi ni kizazi cha hiyo manzese yako kituo cha mabasi ya mikoani huko ni msufi mwembamba mrefu wa manzese kama ulibahatika kuuona; Hatujuani humu JF hivyo heshima itutangulie mkuu.
 
Naamini huwa hawana muda wa ku-review kile watakachosoma hewani..Hawajali, Hawataki kujifunza, Wanamuogopa nani kama hujaelewa shauri yako..Ndivyo niwaonavyo manaka hata majina ya watu/vitu wanayakosea hata mara kumi-kumi.
Hata hivyo hao ni sampuli tu ya kada tofauti tofauti hapa nchini..hatupendi kujifunza wala kusoma mara kwa mara.

Wengi tunasoma ili tupate mishahara minono na sio tupate maarifa zaidi..!
 
Upo makini sana kuwasikiliza mpaka umegundua

Sent from my BlackBerry 8520 using JamiiForums
 
Haya ni matatizo ya kiisimu kulingana na mazingira aliyokulia! Wasukuma hawana (r) mhaya hana n'go! Soma lugha usiwasumbue watangazaji wetu wako poa.

katika lugha kubwa ni lazima kuwe na accents mbalimbali. katika BBC World, kwa mfano, napata tabu kuwaelewa maripota wao kutoka Ireland!
 
Ni muda mrefu sasa kumekuwa na wimbi la watangazaji au maripota wa television na radio wasiomudu kutamka maneno ya kiswahili wanapokuwa wakiripoti/wakitangaza au wakisoma hasa taarifa ya habari.Hii imekuwa kero unapomsikia ripota anatamka maneno mfano bizaa(bidhaa),feza(fedha)samani(thamani)taalifa(taarifa)n.k.Kifupi matumizi ya r/l,th/s na dh/z ni kero iliyopitiliza kwa hawa watu kwani huondoa ladha ya matamshi ya kiswahili.Sasa swali ninalojiuliza ni vp watu hawa walifaulu usaili(interview)ktk vituo husika na zaidi wanaendelea kuharibu tu.Walifaulu vp mitihani yao tangu shule za msingi mpaka kupata kufikia elimu ya juu? Je maboss hawawasikizi wakawarekebisha? on job trainning hakuna?hata daily briefing pia hakuna?Enyi waandishi nguli mlioko humu jamvini tusaidieni kujadili.

we vp? ni fani gani tanzania haina makanjanja! nitajie fani yako nikufafanunulie? unaona banzi la mwenzako wakati hufikirii borit ndani ya jicho lako,hufai wewe!
 
we vp? ni fani gani tanzania haina makanjanja! nitajie fani yako nikufafanunulie? unaona banzi la mwenzako wakati hufikirii borit ndani ya jicho lako,hufai wewe!

Mkuu unachotetea ni nini hasa?Unamtetea mtangazaji wa tv anaeripoti habari kwa kutamka "samani ya feza"?!Kweli kabisa una ujasiri wa kumtetea bwana John Chacha?Kweli Tanzania nchi ya ajabu ndo maana Jairo,Kamuhanda na wengine wengi hupata wa kuwatetea bila hata soni.
 
Bahati nzuri au mbaya mm sijawahi soma Tanzania au East Africa katika elimu zangu zote, na mpaka sasa sina mpango hata wa kurudi Tz kushuhudia watetezi wa ujinga hata kama unadhihirika ni ujinga, japo ni nchi yangu niipendayo. Na hata ningelisomea Tanzania, nisingelikutana na mawaziri wa Mkapa au Kikwete kutokana na umri nilionao. Mimi ni kizazi cha hiyo manzese yako kituo cha mabasi ya mikoani huko ni msufi mwembamba mrefu wa manzese kama ulibahatika kuuona; Hatujuani humu JF hivyo heshima itutangulie mkuu.

my apology
 
Hapa tuko Dar-es-Salaam/Zanzibar nyumbani kwa Kiswahili,... wenye kuongea Kiswahili safi pamoja na lugha zao mama wamejaa tele, kisa cha kumuajiri mtangazaji anayetamka bizaa badala ya bidhaa kinatoka wapi.

ajira ni elimu sio mchezo wa ulimi na lips.
 
Mkuu unachotetea ni nini hasa?Unamtetea mtangazaji wa tv anaeripoti habari kwa kutamka "samani ya feza"?!Kweli kabisa una ujasiri wa kumtetea bwana John Chacha?Kweli Tanzania nchi ya ajabu ndo maana Jairo,Kamuhanda na wengine wengi hupata wa kuwatetea bila hata soni.

humu ni great thinker bro! fikiria tatizo la huyo anayekosea matamshi na msomi mzuri tu anayepindisha sheria za mikataba aua kuuza roho za watu kwa tamaa ya fedha.,si bora huyo hata akitamka zaman badala ya samani
 
Back
Top Bottom