Mwanamwana
Platinum Member
- Aug 1, 2011
- 9,603
- 22,717
Udhalilishaji wa wanawake ni kikwazo kikubwa kinachozuia ushiriki wao kamili na salama katika siasa, hasa kwenye nafasi za uongozi na maamuzi. Wanawake wengi huogopa kujihusisha na siasa kutokana na hofu ya kushambuliwa kwa maneno ya kashfa, kejeli juu ya mwonekano wao au maisha ya binafsi, hali inayopunguza ujasiri na kuathiri kisaikolojia.
Pia soma > Patrobas Katambi amtaka Salome Makamba kuwaomba radhi wanawake kwa uzushi aliosambaza juu yake
Zaidi ya hapo, baadhi hukumbwa na vitisho, unyanyasaji wa kingono, au hata mashambulizi ya moja kwa moja, jambo linalozua hofu kwa wanawake wengine waliokuwa na dhamira ya kisiasa.
Mifumo kandamizi ya kijamii na tamaduni zinazodhani siasa ni eneo la wanaume pekee huendeleza taswira hasi kwa wanawake wanaojihusisha na uongozi, na mara nyingi huonekana kama wanaokiuka maadili au mila za jamii.
Aidha, wanawake wanaodhalilishwa hupoteza fursa za kuungwa mkono na vyama au taasisi, hivyo kukosa rasilimali muhimu kama mafunzo, fedha na mitandao ya kisiasa. Matokeo yake, sauti zao na ajenda zinazowagusa moja kwa moja kama afya ya uzazi, elimu ya mtoto wa kike na mapambano dhidi ya ukatili hupotea kwenye maamuzi ya kisera.
Ili kufanikisha ushiriki wa wanawake kisiasa, jamii inahitaji sheria kali dhidi ya udhalilishaji wa kijinsia, mabadiliko ya mtazamo, na mifumo ya kuwahamasisha na kuwalinda wanawake wanaoingia kwenye siasa.
Pia soma > Patrobas Katambi amtaka Salome Makamba kuwaomba radhi wanawake kwa uzushi aliosambaza juu yake
Zaidi ya hapo, baadhi hukumbwa na vitisho, unyanyasaji wa kingono, au hata mashambulizi ya moja kwa moja, jambo linalozua hofu kwa wanawake wengine waliokuwa na dhamira ya kisiasa.
Mifumo kandamizi ya kijamii na tamaduni zinazodhani siasa ni eneo la wanaume pekee huendeleza taswira hasi kwa wanawake wanaojihusisha na uongozi, na mara nyingi huonekana kama wanaokiuka maadili au mila za jamii.
Aidha, wanawake wanaodhalilishwa hupoteza fursa za kuungwa mkono na vyama au taasisi, hivyo kukosa rasilimali muhimu kama mafunzo, fedha na mitandao ya kisiasa. Matokeo yake, sauti zao na ajenda zinazowagusa moja kwa moja kama afya ya uzazi, elimu ya mtoto wa kike na mapambano dhidi ya ukatili hupotea kwenye maamuzi ya kisera.
Ili kufanikisha ushiriki wa wanawake kisiasa, jamii inahitaji sheria kali dhidi ya udhalilishaji wa kijinsia, mabadiliko ya mtazamo, na mifumo ya kuwahamasisha na kuwalinda wanawake wanaoingia kwenye siasa.