CHAGOSI GERALD
Senior Member
- Jan 25, 2020
- 162
- 286
Katika zama ambazo kila jambo linapimwa kwa miwani ya kisiasa, uzalendo umegeuzwa kuwa silaha ya mivutano badala ya kuwa daraja la mshikamano. Tanzania, kama nchi yenye historia ya mapambano ya ukombozi na mshikamano wa kitaifa, ina kila sababu ya kuenzi dhana ya uzalendo. Lakini swali linabaki: Je, bado tunautambua uzalendo wa kweli? Au tumeupindua kwa maslahi ya kikundi au itikadi?
✔️Uzalendo ni nini hasa?
Uzalendo ni upendo wa dhati kwa nchi yako. Ni kujitoa kwa ajili ya ustawi wa taifa – iwe kwa kufanya kazi kwa bidii, kulipa kodi kwa haki, kushiriki katika maamuzi ya kisiasa, au kuikosoa serikali inapopotoka. Uzalendo si matusi, si sifa zisizo na kipimo, wala si ukimya wa woga.
✔️Kupindishwa kwa Uzalendo: Sura Mbili za Tatizo.
1. Upande wa Usifiaji
Katika baadhi ya muktadha wa kisiasa, uzalendo hutafsiriwa kama “kusapoti serikali kwa hali na mali.” Kukosoa hatua ya serikali, hata kwa hoja zenye mashiko, huchukuliwa kama usaliti. Mtu anayesema ukweli wa maisha – bei ya vyakula kupanda, huduma za afya kuwa duni, au ukosefu wa ajira – hupewa lebo ya “mpinzani” au “mchochezi.”
Katika mazingira haya, uzalendo hubadilika kuwa ushabiki wa kisiasa, ambapo mtu ni “mzalendo” kwa sababu anasifia kila hatua ya uongozi, hata kama inawaumiza wananchi.
2. Upande wa Wakosoaji Wote
Kwa upande mwingine, kuna kundi linaloamini kuwa kukosoa kila kitu ni alama ya uzalendo. Hata hatua chanya – kama uboreshaji wa miundombinu au juhudi za kupambana na rushwa – hufumbiwa macho au kuonekana kama hadaa. Hapa, uzalendo unakuwa mtazamo hasi wa kudumu, bila kutoa suluhisho au mbadala.
Mtu anayejaribu kuwa na msimamo wa kati, anayesifia mema na kukemea mabaya, huonekana “hana msimamo” au “anajipendekeza.”
✔️Madhara kwa Taifa.
Wakati makundi haya mawili yanapambana kwa maneno mitandaoni na majukwaani, taifa linaumia kimya kimya. Hoja hufa kabla ya kusikilizwa, maendeleo yanageuzwa propaganda, na matatizo ya kweli yanabaki bila suluhisho. Mwelekeo huu unazalisha kizazi cha vijana kinachojifunza kupigania hoja kwa matusi au ukimya, badala ya fikra na mjadala wa hoja.
✔️Jinsi ya Kurejesha Uzalendo wa Kweli.
1. Kujifunza Historia na Maadili ya Taifa
Tunahitaji kurudi kwenye misingi ya taifa letu – utu, umoja, na uwajibikaji. Historia ya Mwalimu Julius Nyerere ina hazina ya maono ya taifa linalojali haki na maendeleo ya watu wake.
2. Kuheshimu Maoni Mbadala.
Uzalendo wa kweli hauogopi mjadala. Tunaweza kutofautiana kuhusu njia, lakini tukakubaliana kuhusu lengo – maendeleo ya Tanzania.
3. Kukemea Uovu Bila Chuki
Kukosoa si sawa na kuchukia. Ni wajibu wa kila raia kuhoji matumizi ya rasilimali za taifa, kushiriki kwenye mijadala ya maendeleo, na kushinikiza mabadiliko yenye tija.
4. Kusifia Penye Haki
Uzalendo si lawama tu. Tukiona jambo jema, tuliseme wazi. Tukiona la kurekebisha, tuliseme kwa busara. Huu ndio moyo wa uzalendo – ukweli bila woga, upendo bila masharti.
🔴Uzalendo wa kweli hauko kwenye vilabu vya chama au majukwaa ya kampeni. Uko kwenye moyo wa kila Mtanzania anayetaka haki, amani, maendeleo na ustawi wa taifa lake. Tukumbuke, kupenda nchi yako siyo lazima umpende kila anayeiongoza, na kuikosoa nchi yako siyo lazima unaitakia mabaya. Uzalendo ni kusema kweli, kufanya kweli, na kutamani mema – kwa wote.
✔️Uzalendo ni nini hasa?
Uzalendo ni upendo wa dhati kwa nchi yako. Ni kujitoa kwa ajili ya ustawi wa taifa – iwe kwa kufanya kazi kwa bidii, kulipa kodi kwa haki, kushiriki katika maamuzi ya kisiasa, au kuikosoa serikali inapopotoka. Uzalendo si matusi, si sifa zisizo na kipimo, wala si ukimya wa woga.
✔️Kupindishwa kwa Uzalendo: Sura Mbili za Tatizo.
1. Upande wa Usifiaji
Katika baadhi ya muktadha wa kisiasa, uzalendo hutafsiriwa kama “kusapoti serikali kwa hali na mali.” Kukosoa hatua ya serikali, hata kwa hoja zenye mashiko, huchukuliwa kama usaliti. Mtu anayesema ukweli wa maisha – bei ya vyakula kupanda, huduma za afya kuwa duni, au ukosefu wa ajira – hupewa lebo ya “mpinzani” au “mchochezi.”
Katika mazingira haya, uzalendo hubadilika kuwa ushabiki wa kisiasa, ambapo mtu ni “mzalendo” kwa sababu anasifia kila hatua ya uongozi, hata kama inawaumiza wananchi.
2. Upande wa Wakosoaji Wote
Kwa upande mwingine, kuna kundi linaloamini kuwa kukosoa kila kitu ni alama ya uzalendo. Hata hatua chanya – kama uboreshaji wa miundombinu au juhudi za kupambana na rushwa – hufumbiwa macho au kuonekana kama hadaa. Hapa, uzalendo unakuwa mtazamo hasi wa kudumu, bila kutoa suluhisho au mbadala.
Mtu anayejaribu kuwa na msimamo wa kati, anayesifia mema na kukemea mabaya, huonekana “hana msimamo” au “anajipendekeza.”
✔️Madhara kwa Taifa.
Wakati makundi haya mawili yanapambana kwa maneno mitandaoni na majukwaani, taifa linaumia kimya kimya. Hoja hufa kabla ya kusikilizwa, maendeleo yanageuzwa propaganda, na matatizo ya kweli yanabaki bila suluhisho. Mwelekeo huu unazalisha kizazi cha vijana kinachojifunza kupigania hoja kwa matusi au ukimya, badala ya fikra na mjadala wa hoja.
✔️Jinsi ya Kurejesha Uzalendo wa Kweli.
1. Kujifunza Historia na Maadili ya Taifa
Tunahitaji kurudi kwenye misingi ya taifa letu – utu, umoja, na uwajibikaji. Historia ya Mwalimu Julius Nyerere ina hazina ya maono ya taifa linalojali haki na maendeleo ya watu wake.
2. Kuheshimu Maoni Mbadala.
Uzalendo wa kweli hauogopi mjadala. Tunaweza kutofautiana kuhusu njia, lakini tukakubaliana kuhusu lengo – maendeleo ya Tanzania.
3. Kukemea Uovu Bila Chuki
Kukosoa si sawa na kuchukia. Ni wajibu wa kila raia kuhoji matumizi ya rasilimali za taifa, kushiriki kwenye mijadala ya maendeleo, na kushinikiza mabadiliko yenye tija.
4. Kusifia Penye Haki
Uzalendo si lawama tu. Tukiona jambo jema, tuliseme wazi. Tukiona la kurekebisha, tuliseme kwa busara. Huu ndio moyo wa uzalendo – ukweli bila woga, upendo bila masharti.
🔴Uzalendo wa kweli hauko kwenye vilabu vya chama au majukwaa ya kampeni. Uko kwenye moyo wa kila Mtanzania anayetaka haki, amani, maendeleo na ustawi wa taifa lake. Tukumbuke, kupenda nchi yako siyo lazima umpende kila anayeiongoza, na kuikosoa nchi yako siyo lazima unaitakia mabaya. Uzalendo ni kusema kweli, kufanya kweli, na kutamani mema – kwa wote.