Ufisadi: Walimu wakuu shule za kata wengi sio wakweli

Ufisadi: Walimu wakuu shule za kata wengi sio wakweli

commonmwananchi

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2011
Posts
3,377
Reaction score
1,957
Ndugu wadau,
Nimejiuliza bila kupata jibu na nikaona ni vema kulileta hapa jamvini ili tulijadili.

Hivi sasa ni kipindi cha kuanza muhula mpya wa shule za msingi na sekondari kote nchini .
Tatizo kubwa lililojitokeza hapa ni jinsi baadhi ya shule zimewaandikia wazazi orodha ndefu ya vifaa vinavyotakiwa.mfano mmoja ni shule moja ya mjini mwanza,ya sekondari(jina nalihifadhi) ambayo imeorodhesha mengi ila nitataja yanayotia shaka kama ifutavyo.
1:Taaluma.-30.000/=
2;kuboresha elimu-30.000/=
3:maabara.-10.000/=
4:ukarabati.-10.000/=
5:Tahadhari.-10.000/=(hairejeshwi)
6.kitambulisho-6000/=
7.sururu.(haikuandikwa bei).
8:Rim double A.15.000/=
9:T-shirt.13.000/=
10😀awati.35.000/=
11:mlinzi.10.000/=
Sasa nitaanza kwa kuchambua moja moja kama ifuatavyo.
Taaluma,*30.000/=
Mwanafunzi wa shule ya msingi anapofaulu kwenda sekondari lengo linakuwa ni kujiongezea kiwango cha taaluma ya elimu ya sekondari.na shule husika inakuwa na walimu wanaolipwa mshahara na serikali.je haya malipo yanakuwa ya nini?

Kuboresha elimu.*30.000/=

Ni jukumu la kila mwalimu mkuu kuhakikisha anakuwa makini kusimamia shule anayoiongoza akishirikiana na walimu wenzake ili kutoa elimu yenye ubora unaostahili kulingana na taaluma waliyoisomea sasa wakati umeorodhesha malipo ya taaluma inakuwaje tena unamtoza maboresho ya elimu?je mshahara wanaolipwa walimu unakuwa wa nini?

Tahadhari.*10.000/=

Mwanafunzi ni wa kutwa na kila siku anarudi nyumbani.na nina imani kila siku hupewa hela ya kujikimu ikiwemo chai na nauli.na mara nyingi walimu huhitaji mzazi aache namba za simu za mzazi.na linapotokea lolote mara nyingi utabeepiwa.

Kitambulisho.*6000/=

Hili ni jambo zuri.kwani linamtambulisha mwanafunzi popote pale na kwa lolo te lile linaloweza kumtokea.tatizo ni kwamba katika shule nyingi na hata hii ambayo ninatumia rekodi zake.mwanafunzi analipa hela lakini hapewi kitambulisho husika kwa wakati pamoja na bei kuwa na walakini kwani picha mwanafunzi anapeleka akiwa amepiga kwa gharama zake.

Sururu.*(haikuandikwa bei)

Hainiingii akilini ni sururu ngapi zinahitajika il kufanyia usafi wa mazingira ya shule.mathalan ni sururu ngapi zimekwisha kusanywa na uongozi wa shule kila mwaka na je zipo katika hifadhi gani ndani ya shule maana inapaswa kuwa shehena kubwa.

Rim double A.*15.000/=

Ni jambo zuri kwa mwanafunzi kuwa na karatasi za kumtosha katika kipindi chote cha muhula wa masomo.lakini je kwa wanafunzi wastani wa mia tatu arobaini,na kila mtoto rim moja ya shs 15.000/= ni sawa na shs milioni tano laki moja na sitini alfu.
Haiishii hapo kwani pamoja na malipo kufanyika bado mzazi hutakiwa kumpa mtoto hela za machapisho(printing),katika kila kipindi cha mitihani.
Je kuna uhakika gani kwamba rim hizo huwa hazirudishwi kinyemela katika masoko na kuuzwa tena.kwani nimejaribu kufuatilia na kugundua kwamba huwa ni muda mchache tu baada ya mihula kuanza na mashuleni ukienda na kumuomba mwalimu husika akuonyeshe shehena hiyo huwezi amini kile utakachokikuta kikiwa kimesalio store rooms.hii ni takriban nchi nzima.


T/shirt 13.00/=

Hili walakini pia ni pale bei zinapokuwa na tofauti kubwa kati ya shule na shule.mfano shule iliyoko jirani na hii wao wametoza shs 6.000/= tu.
Walakini mwingine ni pale ambapo mzazi analazimishwa kununua toka shuleni wakati bidhaa husika na rangi tajwa vinakuwepo madukani pia.

Dawati.*35.000/=

Kila mwaka wanafunzi wapya wanasajiliwa na kutozwa gharama hizi.na ukweli ni kwamba shule nyingi zilikwishaachana na uhaba wa madawati.hivyo ghrama zilipaswa kushuka na kuwa za ukarabati.

Mlinzi*10:000/=

Suala la ulinzi na usalama kwa mali za shule ni suala la kupewa kipaumbele,lakini utata ni pale ambapo mshahara wa mlinzi au walinzi unapobaki kuwa siri.na hapohapo ukipiga hesabu za haraka kwa darasa moja tu lenye wanafunzi mia tatu arobaini kila mmoja@ shs 10.000/=ni sawa na shilingi milioni tatu na laki nne.kwa mwaka kwa darasa moja tu.je kwa shule nzima ni shilingi ngapi hukusanywa?
Na je hela hii inayosalia huenda au kutunzwa kwenye akaunti ipi,maana hela ya mlinzi inaelezwa kulipwa kwa uongozi wa shule moja kwa moja na si kwa akaunti ya shule kwenye benki.
Na walinzi wengi wa shule hizi za kata si wa makampuni ya ulinzi bali ni wa mikataba binafsi kati yao na walimu wakuu husika.

Walakini ni pale malipo yoote niliyoyataja hapa yanapo elekezwa shuleni moja kwa moja.tofauti na pesa ya malipo ya ada ambayo huelekezwa kulipwa katika akaunti ya benki moja kwa moja.
Je kulikoni yoote haya kuachwa yakiendelea kote nchini na serikali na wizara yake ya elimu ikilifumbia macho suala hili nyeti kwa kizazi cha taifa hili la watoto wa walalahoi?

Ieleweke kuwa mbali ya haya bado kuna kero ya umbali kutoka makazi ya mwanafunzi na shule husika.na kwa wale wa vijijini hulazimika kutembea umbali mrefu au kwenda kupanga vyumba karibu na shule.
Wakati huyu wa mjini huanza siku kwa kugombana na kondakta kabla hata ya kufika darasani.

Je ni kwa sababu wakubwa waneemeka wa nchi hii wakiwasomesha watoto wao shule za wakubwa? Na hivyo kutokuwa na uchungu na mlala hoi wa nchi hii, kwani ujinga wa mlala hoi ndio faida ya mneemeka?
Binafsi napenda mzazi kuchangia elimu kwa mtoto wake.
tatizo ni pale yanapojitokeza mazingira ya ufisadi kama haya.bila kuzingatia mzazi anavyohangaika kupata hata hiyo hela ya lishe kwa familia husika.
Naomba kuwakilisha.........
 
Mkuu unakosea sana kutuhumu waalimu wakuu.Mingi ya Hiyo michango hapo imeidhinishwa na halmashauri, mkuu kazi yake ni kutekeleza.Mambo ambayo mwalimu anaweza kula cha juu hapo ni t shirt, na stationery.
 
Ndugu wadau,
Nimejiuliza bila kupata jibu na nikaona ni vema kulileta hapa jamvini ili tulijadili.

Hivi sasa ni kipindi cha kuanza muhula mpya wa shule za msingi na sekondari kote nchini .
Tatizo kubwa lililojitokeza hapa ni jinsi baadhi ya shule zimewaandikia wazazi orodha ndefu ya vifaa vinavyotakiwa.mfano mmoja ni shule moja ya mjini mwanza,ya sekondari(jina nalihifadhi) ambayo imeorodhesha mengi ila nitataja yanayotia shaka kama ifutavyo.
1:Taaluma.-30.000/=
2;kuboresha elimu-30.000/=
3:maabara.-10.000/=
4:ukarabati.-10.000/=
5:Tahadhari.-10.000/=(hairejeshwi)
6.kitambulisho-6000/=
7.sururu.(haikuandikwa bei).
8:Rim double A.15.000/=
9:T-shirt.13.000/=
10😀awati.35.000/=
11:mlinzi.10.000/=
Sasa nitaanza kwa kuchambua moja moja kama ifuatavyo.
Taaluma,*30.000/=
Mwanafunzi wa shule ya msingi anapofaulu kwenda sekondari lengo linakuwa ni kujiongezea kiwango cha taaluma ya elimu ya sekondari.na shule husika inakuwa na walimu wanaolipwa mshahara na serikali.je haya malipo yanakuwa ya nini?

Kuboresha elimu.*30.000/=

Ni jukumu la kila mwalimu mkuu kuhakikisha anakuwa makini kusimamia shule anayoiongoza akishirikiana na walimu wenzake ili kutoa elimu yenye ubora unaostahili kulingana na taaluma waliyoisomea sasa wakati umeorodhesha malipo ya taaluma inakuwaje tena unamtoza maboresho ya elimu?je mshahara wanaolipwa walimu unakuwa wa nini?

Tahadhari.*10.000/=

Mwanafunzi ni wa kutwa na kila siku anarudi nyumbani.na nina imani kila siku hupewa hela ya kujikimu ikiwemo chai na nauli.na mara nyingi walimu huhitaji mzazi aache namba za simu za mzazi.na linapotokea lolote mara nyingi utabeepiwa.

Kitambulisho.*6000/=

Hili ni jambo zuri.kwani linamtambulisha mwanafunzi popote pale na kwa lolo te lile linaloweza kumtokea.tatizo ni kwamba katika shule nyingi na hata hii ambayo ninatumia rekodi zake.mwanafunzi analipa hela lakini hapewi kitambulisho husika kwa wakati pamoja na bei kuwa na walakini kwani picha mwanafunzi anapeleka akiwa amepiga kwa gharama zake.

Sururu.*(haikuandikwa bei)

Hainiingii akilini ni sururu ngapi zinahitajika il kufanyia usafi wa mazingira ya shule.mathalan ni sururu ngapi zimekwisha kusanywa na uongozi wa shule kila mwaka na je zipo katika hifadhi gani ndani ya shule maana inapaswa kuwa shehena kubwa.

Rim double A.*15.000/=

Ni jambo zuri kwa mwanafunzi kuwa na karatasi za kumtosha katika kipindi chote cha muhula wa masomo.lakini je kwa wanafunzi wastani wa mia tatu arobaini,na kila mtoto rim moja ya shs 15.000/= ni sawa na shs milioni tano laki moja na sitini alfu.
Haiishii hapo kwani pamoja na malipo kufanyika bado mzazi hutakiwa kumpa mtoto hela za machapisho(printing),katika kila kipindi cha mitihani.
Je kuna uhakika gani kwamba rim hizo huwa hazirudishwi kinyemela katika masoko na kuuzwa tena.kwani nimejaribu kufuatilia na kugundua kwamba huwa ni muda mchache tu baada ya mihula kuanza na mashuleni ukienda na kumuomba mwalimu husika akuonyeshe shehena hiyo huwezi amini kile utakachokikuta kikiwa kimesalio store rooms.hii ni takriban nchi nzima.


T/shirt 13.00/=

Hili walakini pia ni pale bei zinapokuwa na tofauti kubwa kati ya shule na shule.mfano shule iliyoko jirani na hii wao wametoza shs 6.000/= tu.
Walakini mwingine ni pale ambapo mzazi analazimishwa kununua toka shuleni wakati bidhaa husika na rangi tajwa vinakuwepo madukani pia.

Dawati.*35.000/=

Kila mwaka wanafunzi wapya wanasajiliwa na kutozwa gharama hizi.na ukweli ni kwamba shule nyingi zilikwishaachana na uhaba wa madawati.hivyo ghrama zilipaswa kushuka na kuwa za ukarabati.

Mlinzi*10:000/=

Suala la ulinzi na usalama kwa mali za shule ni suala la kupewa kipaumbele,lakini utata ni pale ambapo mshahara wa mlinzi au walinzi unapobaki kuwa siri.na hapohapo ukipiga hesabu za haraka kwa darasa moja tu lenye wanafunzi mia tatu arobaini kila mmoja@ shs 10.000/=ni sawa na shilingi milioni tatu na laki nne.kwa mwaka kwa darasa moja tu.je kwa shule nzima ni shilingi ngapi hukusanywa?
Na je hela hii inayosalia huenda au kutunzwa kwenye akaunti ipi,maana hela ya mlinzi inaelezwa kulipwa kwa uongozi wa shule moja kwa moja na si kwa akaunti ya shule kwenye benki.
Na walinzi wengi wa shule hizi za kata si wa makampuni ya ulinzi bali ni wa mikataba binafsi kati yao na walimu wakuu husika.

Walakini ni pale malipo yoote niliyoyataja hapa yanapo elekezwa shuleni moja kwa moja.tofauti na pesa ya malipo ya ada ambayo huelekezwa kulipwa katika akaunti ya benki moja kwa moja.
Je kulikoni yoote haya kuachwa yakiendelea kote nchini na serikali na wizara yake ya elimu ikilifumbia macho suala hili nyeti kwa kizazi cha taifa hili la watoto wa walalahoi?

Ieleweke kuwa mbali ya haya bado kuna kero ya umbali kutoka makazi ya mwanafunzi na shule husika.na kwa wale wa vijijini hulazimika kutembea umbali mrefu au kwenda kupanga vyumba karibu na shule.
Wakati huyu wa mjini huanza siku kwa kugombana na kondakta kabla hata ya kufika darasani.

Je ni kwa sababu wakubwa waneemeka wa nchi hii wakiwasomesha watoto wao shule za wakubwa? Na hivyo kutokuwa na uchungu na mlala hoi wa nchi hii, kwani ujinga wa mlala hoi ndio faida ya mneemeka?
Binafsi napenda mzazi kuchangia elimu kwa mtoto wake.
tatizo ni pale yanapojitokeza mazingira ya ufisadi kama haya.bila kuzingatia mzazi anavyohangaika kupata hata hiyo hela ya lishe kwa familia husika.
Naomba kuwakilisha.........
Kama unaona elimu ni ghari jaribu ujinga
 
We wa wapi?? Kabla huja uliza huku! Ungeitafuta BODI ya Shule uulize kulikoni? Sababu hamna michango itakayotozwa bila kupitishwa na BODI ya Shule na vikao vya Wazazi!! Tatizo kwenye vikao huendi!! Unakuja kuhoroja JF....
Nikusaidie kuhusu michango uliyouliza.
Taaluma Hii hela inatumika kulipa Walimu wa masomo ambayo Hayana walimu, kwa sababu hawakuajiriwa au wako masomoni. Mara Nyingi huwa walimu wa Masomo ya Hesabu, Fizikia, Kemia, Bailojia, Commerce na Book keeping. Na hii ni karibia kila Shule. Na mostly MSHAHARA wao ni Kuanzia 150,000 na kuendelea, SASA piga Hesabu kuna upungufu wa WALIMU wangapi na unatakiwa ulipe kiasi gani? Uone hata huo mchango wako unaolilia unatosha.
Ulinzi, Shule zinatakiwa Kuwa na walinzi wawili na hamna hela ya kuwalipa zaidi ya wazazi.
Michango ya kuboresha Elimu!! Hii ni kufidia gharama za mitihani, KUMBUKA BRN inataka Kuwepo na mitihani ya Mara kwa Mara I.e formal monthly test, inatumika Kununua stationaries na gharama za ofisi.
Matumizi ya Ada Kutokana na muongozo wa Wizara Ada inatumika Kugharamia yafuatayo:-
Ankara za Maji na Umeme, michezo, ukarabati wa Majengo, Kununua Vitabu, Safari za kikazi na insetives za Walimu, vifaa vya stationaries, semina za kujifunza za walimu n.k .. Bado tena kutokana na SIASA hiyo Ada haikusanywi vizuri je inatosha?? Zaidi ya capitation inayotolewa Kununua Vitabu vya Sayansi, Hesabu na Lugha Serikali haitoi chochote kwenye uendeshaji wa Shule.
Kubwa zaidi michango hauwekwi na Walimu Bali BODI ya Shule na vikao vya wazazi
 
Halafu KUMBUKA katika Shule za Kata only 60% NDO hulipa michango effective tena wakiingia kidato cha kwanza, huku kwingine hawalipi na cha kuwafanya Huna commonmwananchi SIKU nyingine tembelea shuleni uulize ndo upate u halali wa kushutumu. Ukuu wa Shule za Kata ni tatizo na ni stress tu
 
Last edited by a moderator:
Mkuu unakosea sana kutuhumu waalimu wakuu.Mingi ya Hiyo michango hapo imeidhinishwa na halmashauri, mkuu kazi yake ni kutekeleza.Mambo ambayo mwalimu anaweza kula cha juu hapo ni t shirt, na stationery.

Sasa mbona hatuelekezwi kupeleka benki,kama ni fwedha za halmashauri?
 
We wa wapi?? Kabla huja uliza huku! Ungeitafuta BODI ya Shule uulize kulikoni? Sababu hamna michango itakayotozwa bila kupitishwa na BODI ya Shule na vikao vya Wazazi!! Tatizo kwenye vikao huendi!! Unakuja kuhoroja JF....
Nikusaidie kuhusu michango uliyouliza.
Taaluma Hii hela inatumika kulipa Walimu wa masomo ambayo Hayana walimu, kwa sababu hawakuajiriwa au wako masomoni. Mara Nyingi huwa walimu wa Masomo ya Hesabu, Fizikia, Kemia, Bailojia, Commerce na Book keeping. Na hii ni karibia kila Shule. Na mostly MSHAHARA wao ni Kuanzia 150,000 na kuendelea, SASA piga Hesabu kuna upungufu wa WALIMU wangapi na unatakiwa ulipe kiasi gani? Uone hata huo mchango wako unaolilia unatosha.
Ulinzi, Shule zinatakiwa Kuwa na walinzi wawili na hamna hela ya kuwalipa zaidi ya wazazi.
Michango ya kuboresha Elimu!! Hii ni kufidia gharama za mitihani, KUMBUKA BRN inataka Kuwepo na mitihani ya Mara kwa Mara I.e formal monthly test, inatumika Kununua stationaries na gharama za ofisi.
Matumizi ya Ada Kutokana na muongozo wa Wizara Ada inatumika Kugharamia yafuatayo:-
Ankara za Maji na Umeme, michezo, ukarabati wa Majengo, Kununua Vitabu, Safari za kikazi na insetives za Walimu, vifaa vya stationaries, semina za kujifunza za walimu n.k .. Bado tena kutokana na SIASA hiyo Ada haikusanywi vizuri je inatosha?? Zaidi ya capitation inayotolewa Kununua Vitabu vya Sayansi, Hesabu na Lugha Serikali haitoi chochote kwenye uendeshaji wa Shule.
Kubwa zaidi michango hauwekwi na Walimu Bali BODI ya Shule na vikao vya wazazi

Kwa hiyo unataka kuniambia mbali na ualimu mkuu,huyu pia ni meneja uendeshaji wa shule?

Unasema bodi ya shule...wewe unaongelea bodi ya shule ambayo inaitisha mikutano na wazazi alafu kuwasomea taarifa ndeefu ya matumizi ya shule ?

Mimi nimekupigia hesabu moja tu ya mfano wa darasa moja tu.na imesomeka ankara ya shs milioni tatu na laki nne.
Je kwa shule nzima ni shilingi ngapi?
Je walinzi wanalipwa shilingi ngapi?

Hata utetee hili kwa namna gani jamii husika haswa vijijini inapunjwa mno.nina ushahidi wa shule nyingi kutoza ada za masomo ambayo hadi muhula unaisha hata mwalimu kuhudhuria darasani hakuna.

Unasema nahoroja! nadhani nimekugusa haswa na umekuwa kama werema aliyetukana bungeni na kuishia kujiuzuru!

Shule za kata nyingi hazina umeme wala maji hiyo bill inayolipwa ni ya nini?

Unasema kufidia mitihani.je hii shehena ya rims mfano shule ina wanafunzi wapatao elfu moja mia tano,
Je nikija shuleni kwako utakuwa tayari kunionyesha chumba kilichojaa shehena ya vifaa wanavyoagizwa wazazi kuvileta kila mwanzo wa muhula.

Unasema safari za kikazi za walimu.hivi yale madeni mnayo iandama serikali si mnadai pia malimbikizo ya malipo ya safari za kikazi pia?

Unataka kuniambia kwamba hadi ada za semina za mafunzo ya mwalimu mnalipiwa na wazazi wa wanafunzi wenu?
Unaniambia Big results now(BRN).inawataka walimu kuwafanyia mitihani ya mara kwa mara.je?kuna haja gani serikali kuitumia falsafa hii kujitapa bungeni huku wakibugia kodi zetu huko?

Kuna gharama gani zinazohitaji pesa kwenye michezo katika shule za kata?tumezowea kama kuna ziara ya kimichezo mwanafunzi huomba nauli toka kwa mzazi.

Ni lini mtaweka bidii kufundisha katika muda stahiki badala ya kupiga soga muda wa masomo huku mkisahihisha vidaftari kusanywa taratiibu mkisubiri kuhimixa tuisheni jioni....?

Karibu tena nitakujibu tena jioni au mudaa wowote pindi nipatapo nafasi lakini usitokomee
 
Mkuu unakosea sana kutuhumu waalimu wakuu.Mingi ya Hiyo michango hapo imeidhinishwa na halmashauri, mkuu kazi yake ni kutekeleza.Mambo ambayo mwalimu anaweza kula cha juu hapo ni t shirt, na stationery.
mkuu siyo halimashauri ni bodi ya shule ndo inapitisha michango...bodi ni mwakirishi wa wazazi hivyo wa kwanza kubeba lawama ni bodi ndo inaweka michango hiyo...lkn kumbuka pia kuwa wanabodi wa shule hupendekezwa na mkuu wa shule...je akipendekeza ma ndio mzee tu inakuwaje....
 
Kijana kuwa mpole uchangiaji wa serikali kwenye BRN ni sifuri ila inataka MATOKEO MAKUBWA ,Kumbuka hata umiseta serikali bado inahitaji shule ichangie tena wanachangia ngazi ya wilaya,mkoa na Taifa ili hiyo michezo ifanyike.Na gharama za shule kwenye UMISETA ni shule inajibeba yenyewe ikiwa ni pamoja na usafiri na chakula.Kumbuka mkoa pekee unaweza kuhitaji shilingi 3000 kwa kila mwanafunzi kwenye UMISETA
Kwa hiyo unataka kuniambia mbali na ualimu mkuu,huyu pia ni meneja uendeshaji wa shule?

Unasema bodi ya shule...wewe unaongelea bodi ya shule ambayo inaitisha mikutano na wazazi alafu kuwasomea taarifa ndeefu ya matumizi ya shule ?

Mimi nimekupigia hesabu moja tu ya mfano wa darasa moja tu.na imesomeka ankara ya shs milioni tatu na laki nne.
Je kwa shule nzima ni shilingi ngapi?
Je walinzi wanalipwa shilingi ngapi?

Hata utetee hili kwa namna gani jamii husika haswa vijijini inapunjwa mno.nina ushahidi wa shule nyingi kutoza ada za masomo ambayo hadi muhula unaisha hata mwalimu kuhudhuria darasani hakuna.

Unasema nahoroja! nadhani nimekugusa haswa na umekuwa kama werema aliyetukana bungeni na kuishia kujiuzuru!

Shule za kata nyingi hazina umeme wala maji hiyo bill inayolipwa ni ya nini?

Unasema kufidia mitihani.je hii shehena ya rims mfano shule ina wanafunzi wapatao elfu moja mia tano,
Je nikija shuleni kwako utakuwa tayari kunionyesha chumba kilichojaa shehena ya vifaa wanavyoagizwa wazazi kuvileta kila mwanzo wa muhula.

Unasema safari za kikazi za walimu.hivi yale madeni mnayo iandama serikali si mnadai pia malimbikizo ya malipo ya safari za kikazi pia?

Unataka kuniambia kwamba hadi ada za semina za mafunzo ya mwalimu mnalipiwa na wazazi wa wanafunzi wenu?
Unaniambia Big results now(BRN).inawataka walimu kuwafanyia mitihani ya mara kwa mara.je?kuna haja gani serikali kuitumia falsafa hii kujitapa bungeni huku wakibugia kodi zetu huko?

Kuna gharama gani zinazohitaji pesa kwenye michezo katika shule za kata?tumezowea kama kuna ziara ya kimichezo mwanafunzi huomba nauli toka kwa mzazi.

Ni lini mtaweka bidii kufundisha katika muda stahiki badala ya kupiga soga muda wa masomo huku mkisahihisha vidaftari kusanywa taratiibu mkisubiri kuhimixa tuisheni jioni....?

Karibu tena nitakujibu tena jioni au mudaa wowote pindi nipatapo nafasi lakini usitokomee
 
Kijana kuwa mpole uchangiaji wa serikali kwenye BRN ni sifuri ila inataka MATOKEO MAKUBWA ,Kumbuka hata umiseta serikali bado inahitaji shule ichangie tena wanachangia ngazi ya wilaya,mkoa na Taifa ili hiyo michezo ifanyike.Na gharama za shule kwenye UMISETA ni shule inajibeba yenyewe ikiwa ni pamoja na usafiri na chakula.Kumbuka mkoa pekee unaweza kuhitaji shilingi 3000 kwa kila mwanafunzi kwenye UMISETA

Hapo bado na hela ya UKAGUZI inalipwa na Shule 1000 kwa kila mwanafunzi aliesajiliwa hata ka haendi Shule
 
acha wajipigie hela 2 hao wakina nani wa escrow wamechota na mpaka ss wanadunda na mashangingi ya selikali
 
We wa wapi?? Kabla huja uliza huku! Ungeitafuta BODI ya Shule uulize kulikoni? Sababu hamna michango itakayotozwa bila kupitishwa na BODI ya Shule na vikao vya Wazazi!! Tatizo kwenye vikao huendi!! Unakuja kuhoroja JF....
Nikusaidie kuhusu michango uliyouliza.
Taaluma Hii hela inatumika kulipa Walimu wa masomo ambayo Hayana walimu, kwa sababu hawakuajiriwa au wako masomoni. Mara Nyingi huwa walimu wa Masomo ya Hesabu, Fizikia, Kemia, Bailojia, Commerce na Book keeping. Na hii ni karibia kila Shule. Na mostly MSHAHARA wao ni Kuanzia 150,000 na kuendelea, SASA piga Hesabu kuna upungufu wa WALIMU wangapi na unatakiwa ulipe kiasi gani? Uone hata huo mchango wako unaolilia unatosha.
Ulinzi, Shule zinatakiwa Kuwa na walinzi wawili na hamna hela ya kuwalipa zaidi ya wazazi.
Michango ya kuboresha Elimu!! Hii ni kufidia gharama za mitihani, KUMBUKA BRN inataka Kuwepo na mitihani ya Mara kwa Mara I.e formal monthly test, inatumika Kununua stationaries na gharama za ofisi.
Matumizi ya Ada Kutokana na muongozo wa Wizara Ada inatumika Kugharamia yafuatayo:-
Ankara za Maji na Umeme, michezo, ukarabati wa Majengo, Kununua Vitabu, Safari za kikazi na insetives za Walimu, vifaa vya stationaries, semina za kujifunza za walimu n.k .. Bado tena kutokana na SIASA hiyo Ada haikusanywi vizuri je inatosha?? Zaidi ya capitation inayotolewa Kununua Vitabu vya Sayansi, Hesabu na Lugha Serikali haitoi chochote kwenye uendeshaji wa Shule.
Kubwa zaidi michango hauwekwi na Walimu Bali BODI ya Shule na vikao vya wazazi
Mkuu tuwe wakweli michango mingi wazazi hushurutishwa kulipa,
 
Kama unaona elimu ni ghari jaribu ujinga
Suala sio ughali wa elimu.hapa ninaongelea ufisadi wa walimu kama ningeongelea ughali ningelalamikia private schools na sio kata schools za watoto wa makabwela.

Fungua macho nina wasiwasi kama vile umevaa miwani ya mbao na ndio maana umeshindwa kuyaelewa maelezo yangu.::beer:
 
hii thread nimeidharau sana.

yaani hata sikuona haja kusoma zaidi

Utaipendaje wakati imekaa ki-kafulila kafulila?
Kawaida ya binadamu hapendi kuambiwa ukweli kwa hiyo kama unapiga kelele ya escrow lazima na wewe ukubali kuambiwa neno WACHAAA!😡
 
Suala sio ughali wa elimu.hapa ninaongelea ufisadi wa walimu kama ningeongelea ughali ningelalamikia private schools na sio kata schools za watoto wa makabwela.

Fungua macho nina wasiwasi kama vile umevaa miwani ya mbao na ndio maana umeshindwa kuyaelewa maelezo yangu.::beer:

Ungekuwa na mchango mzuri katika mada yako iwapo ungejibidiisha kitafuta usahihi wa taarifa zako katika watu au taasisi husika.

Ungejiuliza mfano.
Ni vipi pesa hizo Mkuu wa shule sio Walimu wakuu huzila.

Ni utaratibu upi hutumika kqtika ukusanyaji wa maduhuli hayo ya serikali, na ni taratibu zipi hutumika kuweza kuzitoa pesa hizo banki ili "azile"

Ni nani muidhinishaji wa michango hiyo ya wanafunzi. Je ni huyu Mkuu wa shule "mlaji" au R.E.O baada ya michango hiyo kupitia bodi ya shule. na kwa D.E.D

Uendeshaji wa shule fedha za uendeshaji hutokana na nini nakadhalikq na kadhalika.

Haya maneno ya vijiweni na mihemko ya kuona kila kitu ni ufisdi kamwe haitatufanya kuwa wadadisi wa mabo kwa upana mrefu.
 
Kama mwalimu analipwa laki3 na serikali kwa mwezi. Anafamilia, unategemea akale polisi? Tena hyo michango ni midogo sana. Nilitegemea mwanafunzi awe analipa laki5 anapoanza ili nao walimu wapande kimishahara hata ifike lak6 mana serikal imewasahau
 
wakuu wa shale za kata wana mambo ya kikuda kuhusu pesa!
mtoa mada uko sahihi ikiwa watu wanapiga izi za escrow account haitoi uhalali sasa kwa kila aliye kwenye taasisi ya serikali kuifanya kama sacoss yake binafsi!
wanachagua vitoto mbumbu eti ni wasaidizi na wanabaki huru kula vipesa vya watoto wa mabweha bila wa kuwabana! ovyoooooooo kabisa.
 
​sasa nao wakale wapi, madeni yao hawalipwi, wanaona mastermind chenge analala na bilioni za escrow kwanini nao hako kadogo wasilale nako mbele
 
Back
Top Bottom