saudiasahara
New Member
- Nov 8, 2026
- 2
- 3
Makundi tofauti ya ukaguzi wa TRA yamekuwa kero kwa wateja. Kila baada ya muda mfupi linafika kundi jipya, kila moja likisema linatoka kitengo tofauti. Haiwezekani kazi ya mteja iwe kuhudhuria vikao na maafisa wa TRA na kuwasilisha nyaraka zilezile kila mara, badala ya kuendesha biashara.
TRA iratibu vitengo vyake ili ukaguzi ufanyike kwa pamoja na kuhusisha maeneo yote yanayohusika, pale inapowezekana. Tofauti za vitengo hazipaswi kuwa mzigo kwa mteja.
Kinachokera zaidi ni baadhi ya maafisa kufika bila kusoma taarifa za ukaguzi uliotangulia, kurudia maswali yaliyokwisha kujibiwa na kuonekana kutokuwa na maandalizi ya kutosha. Wengine, kwa kauli na mwenendo wao, wanaacha hisia kwamba tayari wanawachukulia wamiliki wa kampuni kuwa wezi kabla hata ya kuchunguza nyaraka. Mteja akihoji, anajibiwa kwa ukali kana kwamba kuuliza ni kosa. Ukaguzi unapaswa kuongozwa na ushahidi, si dhana kwamba kila mwenye biashara anaiba kodi.
Tunataka ukaguzi wenye uratibu, maandalizi na heshima. Muda wa mteja una thamani; mapungufu ya uratibu ndani ya TRA yasigeuzwe kuwa usumbufu kwa wateja.
TRA iratibu vitengo vyake ili ukaguzi ufanyike kwa pamoja na kuhusisha maeneo yote yanayohusika, pale inapowezekana. Tofauti za vitengo hazipaswi kuwa mzigo kwa mteja.
Kinachokera zaidi ni baadhi ya maafisa kufika bila kusoma taarifa za ukaguzi uliotangulia, kurudia maswali yaliyokwisha kujibiwa na kuonekana kutokuwa na maandalizi ya kutosha. Wengine, kwa kauli na mwenendo wao, wanaacha hisia kwamba tayari wanawachukulia wamiliki wa kampuni kuwa wezi kabla hata ya kuchunguza nyaraka. Mteja akihoji, anajibiwa kwa ukali kana kwamba kuuliza ni kosa. Ukaguzi unapaswa kuongozwa na ushahidi, si dhana kwamba kila mwenye biashara anaiba kodi.
Tunataka ukaguzi wenye uratibu, maandalizi na heshima. Muda wa mteja una thamani; mapungufu ya uratibu ndani ya TRA yasigeuzwe kuwa usumbufu kwa wateja.