Nn Maana ya Intaneti

Nn Maana ya Intaneti

Herbalist Dr MziziMkavu

Platinum Member
Joined
Feb 3, 2009
Posts
43,113
Reaction score
34,953
Intaneti (Internet, pia: mtandao) ni mfumo wa kushirikiana kwa kompyuta unaowezesha kompyuta mbalimbali duniani kuwasiliana kati zao. Kupitia mtandao huu, watu huweza kutembelea tovuti mbalimbali, kupiga gumzo, na kuandikianabarua pepe.

Ni ile mawasiliano ya tarakilishi pamoja na habari zinazotunzwa kwenye mashine na kupatikana kwa programu za kutafuta
(kama google) au kwa kamusi kama wikipedia.

Intaneti ni mfumo wa ulimwengu wa
mitandao ya kompyuta inayotumia Itifaki inayokubalika ya intanet Suite(TCP / IP) kutumikia mabilioni ya watumiaji duniani kote. Ni mtandao wa mitandao ambayo ina mamilioni ya mitandao binafsi, mitandao ya umma, mitandao ya kielimu, mitandao ya biashara, na mitandao ya serikali zenye upana wa kimitaa na kiulimwengu ambazo zimeunganishwa na safu pana ya teknolijia za mtandao za elektroniki na za mwangaza. Intanet hubeba safu kubwa ya huduma na rasilimali za habari hasa hati za HyperText zilizoshikanishwa za Mtandao wa ulimwengu nzima(WWW) na miundombinu ya kusaidia barua pepe.
Mbinu nyingi za jadi za mawasiliano ya habari, kama vile huduma za simu na televisheni, zimeundwa upya kutumia teknolojia za intanet, na kusababisha huduma kama vile itifaki ya kupitisha sauti kwa kutumia intanet (VoIP) na IPTV. Uchapishaji magazeti

umeundwa upya katika Tovuti, ubadilishaji maoni, na kupatiana habari zinapotokea. Intanet imewezesha au kuharakisha uumbaji wa aina mpya za mwingiliano za kibinadamu kupitia ujumbe wa moja kwa moja,jukwaa za Intanet na tovuti za kijamii.


Asili ya mtandao ina mizizi katika mwongo wa 1960 wakati Marekani ilifadhili miradi ya utafiti wa wakala zake za kijeshi na kujenga mitandao iliyosambaa ya kompyuta ambazo zina uwezo wa kustahimili mabadiliko na ni vumilivu kwa makosa. Kipindi hiki cha Utafiti na ufadhili wa raia wa Marekani wa
uti mpya wa mgongouliyofanywa na msingi wa kitaifa wa sayansi ulisababisha

dunia yote kushiriki katika maendeleo ya teknolojia mpya na ukasababisha
ufanyibiashara wa mtandao wa kimataifa katikati ya mwongo wa 1990, na kusababisha kujulikana kwa zana nyingi katika karibu kila nyanja ya maisha ya kisasa ya binadamu. Kufikia mwaka wa 2009, wastani wa robo ya idadi ya watu duniani hutumia huduma ya Intanet.

Intanet haina utawala wa kati katika utekelezaji wa kiteknolojia au sera ya upatikanaji na matumizi; kila mtandao jumuishi unaweka masharti yake yenyewe. Ufafanuzi tu wa
jinambili kuu katika Intanet, Itifaki ya anwani za Intanet na mfumo wa makundiya majina, ndizo zinazongozwa na shirika iliyoagizwa ya,Ushirika wa kupeana majina na nambari za intaneti(ICANN). Msingi wa

kiteknolojia na masharti ya itifaki misingi (IPv4 na IPv6) ni shughuli ya
kikundi maalum kilichoundwa kutekeleza kazi za uhandisi wa intanet (IETF), ambalo ni shirika la kimataifa lisilo la kutengeza faida ambalo washiriki wanaweza kuhusika nalo kwa kutoa mchango wa kitaalamu.


Picha ya njia mbalimbali katika sehemu ya Intaneti.
 
Istilahi

Maneno intanet na matandao wa ulimwengu mzima mara nyingi hutumika katika hotuba za kila siku bila tofauti kubwa. Hata hivyo, Intanet na mtandao wa ulimwengu mzimasi kitu kimoja na wala hazina maana sawa. Internet ni mfumo wa kimataifa wa mawasiliano ya data. Ni miundombinu ya vifaa na programu ambayo huwezesha mawasiliano kati ya

kompyuta
. Kwa kulinganisha, Mtandao ni mojawapo ya huduma inayowasilishwa na Intanet. Ni mkusanyiko wa nyaraka zilizounganishwa na rasilimali zingine, zilizoshikanishwa naviungo na URL. [SUP][1][/SUP] Neno intanet, wakati linapotumika

kumaanisha intanet, kiasili limekuwa likitumiwa kamanauni sahihi na kuanza na herufi kubwa. Huu ni mwenendo kwa kuzingatia neno hili kama lenye matumizi ya aina nyingi au nauni ya kawaida na kwa hivyo liandikwe kama "intanet", bila kukianza na herufi kubwa mkuu.


Historia:

Makala kuu ya: Historia ya Intaneti
Uzinduzi wa Sputnik na USSR ulichochea Marekani kuanzisha shirika la utafiti wa juu wa miradi, iliyojulikana kama ARPA, katika mwezi wa Februari 1958 ili kuongoza kiteknolojia.[SUP][2][/SUP] [SUP][3][/SUP] ARPA ilitengeneza afisi ya teknolijia za kuchambua habari (IPTO) ili

kuendeleza utafiti wa
programu inayojitekeleza ya mazingira ya chini(Sage), ambayo iliunganisha mifumo ya rada za nchi nzima pamoja kwa mara ya kwanza. J. C. R Licklider alichaguliwa kuwa kiongozi wa IPTO. Licklider alihama kutoka maabara ya masomo yanayochunguza jinsi ubongo wa binadamu unavyofasiri sauti katika Chuo Kikuu cha Harvard MIT mwaka wa1950,

baada ya kuvutiwa
nateknolojia ya habari. Akiwa MIT, alikuwa kwenye kamati iliyoanzisha Maabara ya Lincoln na kufanya kazi ya mradi wa Sage . Mwaka wa 1957 akawa Makamu wa Rais katika BBN, ambapo alinunua kompyuta ya kwanza ya PDP-1 na kuongoza maonyesho ya kwanza ya ugawanaji muda.

Profesa Leonard Kleinrock pamoja na mmoja wa prosesa wa kwanza wa kionyesha ujumbe cha ARPANET huko UCLA​

Wakati akiwa IPTO, Licklider alimleta Lawrence Roberts ili aanzishe mradi wa kutengeneza mtandao, na Roberts alikita msingi wa teknolojia katika kazi ya Paulo Baran, [SUP][4[/SUP][SUP]][/SUP] ambaye alikuwa ameandika masomo kamili kwa Wanajeshi wa waangani wa

Marekani
akipendekeza ubadilishaji pakiti (badala ya ubadilishaji mzunguko) ili kupata mtandao bora unaobadilika na unaoweza stahimili janga. Profesa wa UCLA Leonard Kleinrock alikuwa ametoa misingi wa nadharia ya pakiti za mitandao katika mwaka wa 1962, na baadaye, katika mwaka wa 1970, wa upitishaji wa kiviwango, dhana ambazo zimekuwa msingi wa maendeleo ya intanet ya leo.

Baada ya kazi nyingi, sehemu mbili za kwanza ambazo zingekuwa
ARPANET ziliunganishwa kati ya Shule ya Uhandisi na Sayansi Tumizikizi ya UCLA na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti ya Stanford (SRI) katika bustani ya Menlo, California, tarehe Oktoba 29, 1969. ARPANET ilikuwa moja ya mitandao tangulizi ya mtandao wa intanet ya leo. Kufuatia maonyesho kuwa ubadilishaji pakiti ulifanya

kazi kwa ARPANET,
kituo cha posta cha Uingereza , Telenet, TRANSPAC na DATAPAC zilishirikiana kuunda mtandao wa kwanza wa huduma ya ubadilishaji pakiti. Nchini Uingereza, hii ilikuwa inajulikana kama huduma ya kimataifa ya ubadilishaji pakiti (IPSS), mwaka wa 1978. Mkusanyiko wa mitandao yenye msingi wa X.25 ilikua kutoka Ulaya na Marekani na kutanda Kanada, Hong Kong na Australia kufikia mwaka wa 1981. Sheria ya ubadilishaji pakiti ya X.25 ilitengenezwa katika CCITT (sasa inaitwa ITU-T) takriban mwaka wa 1976.

X.25 ilikuwa huru kutoka itifaki ya TCP / IP ambayo iliinuka kutokana na kuwa kazi ya majaribio ya
DARPA kwenye ARPANET, mtandao wa Pakiti za Redio na Mtandao wa Pakiti ya Setilaiti wakati mmoja. Vinton Cerf na Robert Kahn walitengeneza maelezo ya kwanza ya itifaki ya TCP mwaka wa 1973 na kuchapisha karatasi kuhusu mada hii katika mwezi wa Mei 1974. Matumizi ya neno "Intanet" kuelezea mtandao mmoja wa kiulimwengu wa TCP / IP yalianza katika mwezi wa Desemba 1974 na uchapishaji wa RFC 675

, yakiwa maelezo kamili ya kwanza ya TCP iliyoandikwa na Vinton Cerf, Yogen Dalal na Carl Sunshine, waliokuwa katika Chuo Kikuu cha Stanford. Katika miaka tisa iliyofuata, kazi iliendelea kurekebisha itifaki hizo na kuzitekeleza katika mifumo ya oparesheni ya aina mbalimbali. Mtandao wa Kwanza wenye upana mkubwa

wa msingi wa TCP / IP ulikuwa ukifanya kazi kufikia tarehe 1 Januari 1983 wakati ambapo viwekaji vyote vya ARPANET vilibadilishwa kutoka itifaki za hapo awali za NCP. Mwaka wa 1985, Wakfu wa Sayansi wa kitaifa Marekani (NSF) uliamuru ujenzi wa NSFNET, uti wa mgongo wa mtandao wa chuo kikuu wenye kasi ya kilobiti

56 kwa sekunde kwa kutumia kompyuta zilizoitwa "fuzzballs" na mvumbuzi wao, David L. Mills. Mwaka uliofuata, NSF ilifadhili ubadilishaji hadi mtandao wenye kasi ya juu zaidi ya megabiti 1.5 kwa sekunde. Maamuzi muhimu kutumia itifaki za DARPA TCP / IP ulifanywa na Dennis Jennings, aliyekuwa msimamizi wa programu ya

kompyuta zenye nguvu huko NSF.Ufunguzi wa mtandao huo kwa maslahi ya kibiashara ulianza mwaka wa 1988. Baraza ya Mitandao ya Kimajimbo Marekani ilikubali ushikanishaji wa NSFNET na mfumo wa barua wa MCI katika mwaka huo, kiungo

kilifanywa katika msimu wa joto wa mwaka wa 1989. Huduma zingine za kielektroniki za kibiashara zilishikanishwa zikiwemo: OnTyme, Telemail na Compuserve. Katika mwaka huo, watoaji wa huduma ya Intanet watatu waliundwa:
UUNET, PSINet na CERFNET. Muhimu, mitandao tofauti iliyotoa viingilio, na baadaye kuungana na Intanet ilikuwa BITNET na Usenet. Mitandao

mingine ya kibiashara na elimu kama
Telenet, Tymnet, Compuserve na JANET iliunganishwa na Intanet iliyokuwa ikikua.Telenet (iliyoitwa Sprintnet baadaye ) ulikuwa mtandao mkubwa wa kompyuta wa kitaifa uliofadhiliwa kibinafsi, wenye upigaji simu ya

intaneti bure katika miji, kote Marekani na uliyokuwa ukifanya kazi tangu mwongo wa 1970. Hatimaye, mtandao huu uliunganishwa na mingine katika mwongo wa 1980 wakati ambapo itifaki ya TCP / IP iliendelea kuwa maarufu zaidi. Uwezo wa TCP / IP kufanya kazi kwa karibu mtandao wowote wa mawasiliano uliruhusu ukuaji rahisi, ingawa ukuaji wa haraka wa Intanet

ulikuwa juu ya upatikanaji rahisi wa safu ya vielekezi vya kibiashara kutoka makampuni mengi, upatikanaji wa vifaa vya kibiashara vya
Ethanet ya mitandao ya mitaa, na kuenea kwa utekelezaji na uwekaji sheria mkali wa TCP / IP katika UNIX na karibu kila mfumo mwingine wa oparesheni.

Ingawa vifaa msingi na miongozo vinavyofanya uwezekanaji wa intanet vimekuwepo kwa karibu miongo miwili, mtandao huo haukupata kuona nyuso za umma mpaka mwongo wa 1990. Tarehe 6 Agosti 1991,
CERN, shirika ya Ulaya ya utafiti wa chembe, ulieleza umma kuhusu mradi mpya wa matandao wa dunia nzima. Mtandao ulizuliwa na mwanasayansi waKiingereza Tim

Berners-Lee
mwaka wa 1989. Kivinjari cha mtandao kilichokuwa cha kwanza na chenye umaarufu sana kilikuwa ViolaWWW, iliyofuata mtindo wa HyperCard na kujengwa kwa kutumia mfumo wa X Window. Hatimaye ilichujwa na umaarufu wa tovuti za Mosaicvuti ya . Mwaka wa 1993, Kikao kikuu cha zana za kompyuta zenye nguvu katika Chuo Kikuu cha Illinois ilitoa aina ya kwanza 1.0

ya Mosaic, na mwisho wa mwaka wa 1994 hamu ya umma iliongezeka Intanet ambayo hapo awali ilikua ya taaluma na ufundi. Kufikia mwaka wa 1996 matumizi ya neno Intanet ilikuwa kawaida, na kwa hivyo, hata matumizi yake kama
neno yenye maana sawa na mtandao wa ulimwengu nzima.
Wakati huo huo, muongo huo ulipoendelea, Intanet ilifanikiwa kushughulikia mitandao nyingi binafsi wa awali (ingawa baadhi ya

mitandao, kama
FidoNet, vimebakia tofauti). Katika miaka ya 1990, ilikuwa inakadiriwa kwamba Intanet ilikua kwa asilimia 100 kila mwaka, na kipindi kifupi cha mwaka wa 1996 na 1997 ambapo ukuaji wake ulilipuka. [SUP][5][/SUP] Ukuaji huu ulitokana na ukosefu wa

utawala kuu, ambao unaruhusu ukuaji wa kikaboni wa mtandao, na pia ukosaji ubinafsi na huru katika itifaki za Intanet, ambao unahamasisha ubadilishaji wauzaji na kuzuia kampuni yoyote kuwa na udhibiti mkubwa wa mtandao.
[SUP][6][/SUP] Makadirio ya idadi ya watumiaji wa internet ni bilioni 1.67 kufikai Juni 30, 2009. [SUP][7][/SUP]
 
Halafu kuna maswali mengi huwa najiuliza bila majibu.Kwa mfano,mimi natumia internet bundle let's say ya voda.Ninaingia youtube,google au hata facebook nafanya fujo zangu zote humo.Hela nimekatwa na vodacom,je kule youtube,google na facebook wao wanafaidika vipi? Na wanaposema labda facebook wameingiza faida kiasi fulani,hiyo faida inakuwa imetoka wapi?
 
Halafu kuna maswali mengi huwa najiuliza bila majibu.Kwa mfano,mimi natumia internet bundle let's say ya voda.Ninaingia youtube,google au hata facebook nafanya fujo zangu zote humo.Hela nimekatwa na vodacom,je kule youtube,google na facebook wao wanafaidika vipi? Na wanaposema labda facebook wameingiza faida kiasi fulani,hiyo faida inakuwa imetoka wapi?

Swali kama langu, au voda nao wanailipa hiyo mitandao tunayoitembelea? Sha shindwa kwa kweli da.
 
Halafu kuna maswali mengi huwa najiuliza bila majibu.Kwa mfano,mimi natumia internet bundle let's say ya voda.Ninaingia youtube,google au hata facebook nafanya fujo zangu zote humo.Hela nimekatwa na vodacom,je kule youtube,google na facebook wao wanafaidika vipi? Na wanaposema labda facebook wameingiza faida kiasi fulani,hiyo faida inakuwa imetoka wapi?
Vodacom and the like hukutoza wewe gharama za kukuunganisha na mtandao wa internet. Ukisha unganishwa waweza kusoma kurasa mbali mbali za tovuti na kudowload vitu mbalimbali kama miziki n.k. Hawa vodacom hawamlipi mwenye tovuti uliyotembelea.

Sasa wenye tovuti kama google au facebook au hata blog kama ya issa michuzi hutengeneza fedha zao nyingi kwenye matangazo. uki search neno kwenye google kuna link zile za juu kabisa zinatokea ziko highlighted. uki click kwenye link hizo..mwenye hiyo tovuti humlipa google cent kadhaa kwa kumletea visitor. Facebook, yahoo na wengine wengi hutegemea matangazo. aidha tovuti zingine kama ebay huuza bidhaa moja kwa moja kwa watembeleaji ambapo hutumia credit card kununu. Hiyo ni kwa kifupi kupata mwanga kidogo
 
Teknolojia

Itifaki

Makala kuu ya: Internet Protocol Suite

Ugumu wa miundombinu ya mawasiliano ya Intanet unahusisha vipengele vya vifaa vyake na sehemu za mfumo wa progamu inayodhibiti tabaka mbalimbali za usanifu. Ingawa vifaa vinaweza kutumika kusaidia mifumo mingine ya programu, ni urasimu na mifumo ya sheria za

usanifu wa programu zinazoainisha Intanet na hutoa msingi wa ukubwa wake na mafanikio yake. Wajibu wa urasimu wa usanifu wa mifumo ya programu za Intanet umepewa
tume ya uhandis wa Intanet (IETF). [SUP][8][/SUP] IETF huongoza makundi ya kuweka sheria, wazi kwa

mtu yeyote, kuhusu masuala mbalimbali ya usanifu wa Intanet. Majadiliano yanayotokea na amri za mwisho huchapishwa katika mfululizo wa machapisho, iitwayo
Kuomba kwa Maoni (RFC),ipatikanayo bure kwenye tovuti ya IETF . Mbinu muhimu za utengenezaji wa mitandao zinazowezesha Intanet ziko katika RFC teule yenye sheria za Intanet.
Sheria hizi hueleza msingi unaojulikana kama Itifaki ya Intanet. Hii ni kielelezo cha usanifu unaogawanya huduma kuwa visehemu katika itifaki ya mfumo(RFC 1122

, RFC 1123
). Visehemu hivi vina uhusiano na mazingira au upeo ambao huduma zao hufanya kazi. Sehemu ya juu ni Sehemu ya zana, nafasi iliyotengwa kwasababu ya mbinu za utenegnezaji mitandao zinazotumika katika zana za programu, mfano, kivinjari. Chini ya sehemu hii ya juu, kuna sehemu ya Usafiri iunganishayo zana katika kompyuta tofautikupitia mtandao

(mfano, client-server) na mbinu sahihi za kubadilishana takwimu . Chini ya sehemu hizi ndipo kulipo na msingi wa teknolojia ya mitandao, linalojumuisha sehemu mbili. Sehemu ya Intanet inayowezesha kompyuta kutambuana kupitia anwani za Itifaki ya internet(IP), na huziwezesha kuungana pamoja kwa kutumia mitandao zilizo karibu. Mwisho, chini ya usanifu huu, ni sehemu ya programu , na sehemu ya uunganishaji, ambayo huwezesha kuungana kwa kompyuta

zilizo katika kiunganishi sawa wa mtandao ya mtaa , kama vile mtandao wa eneo(LAN) au uunganishi wa kupiga. Mfano huu, ujulikanao pia kama TCP / IP, ni iliyoundwa isitegemee vifaa inavyotumia, kwa hivyo mfano huu hauna haja ya kujishughulisha na maelezo yoyote. Mifano mingine vimeundwa, kama vile mfano wa mifumo ya kiunganishi

kilichofunguka
(OSI) , lakini si sawa katika maelezo ya ufafanuzi, wala utekelezaji, lakini kufanana kupo n itifaki ya TCP / IP hujumuishwa katika majadiliano ya mitandao ya OSI .Sehemu maarufu zaidi ya picha simamizi ya Intanet ni Itifaki ya Intanet (IP) ambayo hushughulikia upeanaji wa (anwani za IP) kwa kompyuta zilizo katika Intanet. IP inawezeshaushikanishaji wa mitandao na

kimsingi hujenga Intanet yenyewe. Toleo ya 4 ya IP
(IPv4) ni toleo lililotumiwa katika kizazi cha kwanza cha Intanet ya leo na bado yatumika vikubwa. Iliundwa kushughulikia hadi watumiaji billioni~ 4,3 (10 [SUP]9[/SUP]) wa intanet. Hata hivyo, kulipuka kwa ukuaji wa Intanet

umesababisha
kuisha kwa anwani za IPv4 ambayo inakadiriwa kuingia hatua yake ya mwisho katika takriban mwaka wa 2011. [SUP][9][/SUP] Toleo ya itifaki mpya, IPv6, iliundwa katikati ya mwongo wa 1990. Toleo hili linauwezo mkubwa wa kupeana anwani na mbinu bora zaidi ya uelekezaji wa trafiki ya Intanet. IPv6 kwa sasa ipo katika awamu ya kuachiliwa kibiashara duniani mashirika ya kuweka anwani za

intanet(RIR)yameanza kuwahimiza mameneja wote wa rasilimali kupanga uchukuzi na uongofu wa haraka. [SUP][10][/SUP]

IPv6 haishirikiani kikazi na IPv4. Kimsingi toleo la IPv6 hutengeneza toleo "sambamba" la Intanet ambalo halipatikani moja kwa moja na IPv4. Hii ina maanisha uboreshaji wa Programu au vifaa vya ukalimani ni muhimu kwa kila kifaa cha mtandao ambacho linahitaji

kuwasiliana kupitia Intanet ya IPv6. Mifumo ya kuendesha kompyuta ya kompyta za kisasa tayari vimebadilishwa ili vifanye kazi na toleo zote za itifaki ya Intanet. Miundombinu ya mtandao , hata hivyo, bado yamebaki nyuma katika maendeleo hayo. Mbali na tata za viungo

vinavyotengeneza miundombinu yake, Intanet imewezeshwa na mikataba ya kibiashara (mfano,
mkataba wa kujitakia), na kwa ufundi maalum au itifaki zinazoeleza jinsi ya kubadilishana data kwa kupitia mtandao. Hakika Intanet ina ainishwa na viungo vyake na sheria za uelekezaji.
 
Muundo

Muundo wa Intanet na sifa za matumizi yake vimekuwa vikisomwa kwa undani. Imedhamiria kuwa muundo wa uelekezaji katika Intanet ya IP na viungo vya hypertext vya mtandao wa dunia nzima ni mifano ya mitandao isiyo na kipimo. Sambamba na jinsi watoa huduma, wa kibiashara za Intanet huwasiliana kwa kupitia sehemu za ubadilishanaji habari, mitandao ya utafiti kwa kawaida huunganishwa kupitia

mitandao mikubwa kama
GEANT, GLORIAD, Internet2 (halifa wa Mtandao wa Abilene ), na mtandao wa utafiti na kitaifa na elimu wa Uingereza, JANET. Mitandao hii imeundwa kutoka kwa mitandao mingine midogo (pia tazama orodha ya mashirika ya kiakademia ya mitandao ya kompyuta).

Wanasayansi wengi wa Kompyuta huelezea Intanet kama "mfano halisi wa mfumo uliyo mkubwa, wenye uhandisi wa hali ya juu lakini changamano zaidi.". [SUP][11][/SUP] Intanet ina tofauti nyingi mno, kwa mfano,
kiwango cha kuhamisha datana sifa za kiumbo za uunganishaji vinatofautiana sana. Intanet inaonyesha "tukio ibuka" linalotegemea muundo wake mkubwa. Kwa mfano, takwimu za viwango vya

kuhamisha data vinaonyesha kufananakwa muda. Kanuni za mbinu za uelekezaji na utoaji anwani kwa trafiki katika Intanet zinarejelea asili yake katika mwongo wa 1960 wakati ukubwa na umaarufu wa mtandao haukuweza kutarajiwa. Kwa hivyo, uwezekano wa kujenga miundo mbadalia unachunguzwa.[SUP][12]

[/SUP]
Utawala

Makala kuu ya: Internet governance

Makao makuu ya ICANN huko Marina Del Rey, California, Marekani​

Internet ni mtandao uliyosambaa duniani ulioundwa na mitandao mingi tofauti iliyoshikanishwa. Hufanya kazi bila kitengo cha serikali kuu. Hata hivyo, ili kudumisha uwezo wa mifumo tofauti kufanya kazi pamoja, nyanja zote za kifundi na sera ya msingi wa miundombinu

na
nafasi za jina kuu husimamiwa na Shirika la Intanet linalotoa majina na nambari (ICANN), lililo na makao makuu huko Marina del Rey, California. ICANN ndiyo yenye mamlaka ya kusitiri utaratibu wa utoaji wa vitambulisho vya kipekee kwa matumizi ya Intanet, pamoja na majina ya vikundi, anwani za Itifaki ya Intanet (IP), nambari ya vipenyezo katika itifaki ya usafiri, na takwimu zingine nyingi. Nafasi ya

iliyounganishwa ya majina ya ulimwengu, ambapo majina na nambari za kipekee hutolewa, ni muhimu kwa mataifa katika kupata huduma za Intanet. ICANN huongozwa na halmashauri ya wakurugenzi wa kimataifa wanaotolewa kutoka jamii za, ufundi wa Intanet, biashara, elimu, na mengine yasiyo ya kibiashara . Serikali ya Marekani inaendelea kuwa na jukumu la msingi katika kuidhinisha

mabadiliko katika shina la
DNS lililoko katika kitovu cha mfumo wa eneo la majina. Jukumu la ICANN katika kuratibu zoezi la utoaji vitambulisho vya kipekee hulitofautisha kama shirika la kipekee lenye madaraka ya kuratibu Intanet ya kimataifa . Tarehe 16 Novemba 2005, Mkutano wa Dunia juu ya Jamii ya Habari, uliofanyika Tunis, uliunda Fora ya Utawala wa Intanet (IGF) kujadili masuala yanayohusiana na Intanet.
 
Back
Top Bottom