Konzo Ikweta
JF-Expert Member
- Oct 3, 2013
- 766
- 1,532
NIDHAMU YA FEDHA NDIYO NGUZO YA UHURU WA MAISHA
“Yule asiyejua kutumia pesa, atakuwa mtumwa wa pesa.”
— Seneca
Maisha ya mwanadamu hayajengwi kwa ndoto pekee, bali kwa nidhamu ya kila siku. Moja ya maeneo yanayomfunga mtu bila yeye kujua ni fedha. Wengi hupata kipato, lakini wachache hujua kukitunza na kukitumia kwa busara. Uhuru wa kweli wa maisha huanza pale mtu anapojua kudhibiti fedha zake, si pale anapopata nyingi.
Usiishi kwa kutumia zaidi ya unachopata. Usidharau akiba ndogo ya kila siku. Usitafute kuonekana kwa matumizi ya haraka, bali tafuta kujiimarisha kwa misingi ya muda mrefu. Fedha ni chombo cha kukusaidia kusonga mbele, si kizuizi cha kukurudisha nyuma.
“Ni bora kuwa na kidogo kilichotunzwa, kuliko kingi kilichopotea kwa tamaa.”
— Benjamin Franklin
Kama unataka kujenga maisha bora, jifunze kuweka akiba, jifunze kuwekeza, na jifunze kutofautisha kati ya mahitaji na matamanio. Hata kipato kidogo kinaweza kukujenga, kama utakitumia kwa nidhamu. Lakini kipato kikubwa bila nidhamu kitakuharibu.
Jiulize: je, nina mpango wa fedha unaonisaidia kusonga mbele, au ninaishi kwa mtindo wa “pata-tumia”? Jibu lako ndilo litakalobainisha kama kesho yako itakuwa ya uhuru au ya minyororo.
“Yule asiyejua kutumia pesa, atakuwa mtumwa wa pesa.”
— Seneca
Maisha ya mwanadamu hayajengwi kwa ndoto pekee, bali kwa nidhamu ya kila siku. Moja ya maeneo yanayomfunga mtu bila yeye kujua ni fedha. Wengi hupata kipato, lakini wachache hujua kukitunza na kukitumia kwa busara. Uhuru wa kweli wa maisha huanza pale mtu anapojua kudhibiti fedha zake, si pale anapopata nyingi.
Usiishi kwa kutumia zaidi ya unachopata. Usidharau akiba ndogo ya kila siku. Usitafute kuonekana kwa matumizi ya haraka, bali tafuta kujiimarisha kwa misingi ya muda mrefu. Fedha ni chombo cha kukusaidia kusonga mbele, si kizuizi cha kukurudisha nyuma.
“Ni bora kuwa na kidogo kilichotunzwa, kuliko kingi kilichopotea kwa tamaa.”
— Benjamin Franklin
Kama unataka kujenga maisha bora, jifunze kuweka akiba, jifunze kuwekeza, na jifunze kutofautisha kati ya mahitaji na matamanio. Hata kipato kidogo kinaweza kukujenga, kama utakitumia kwa nidhamu. Lakini kipato kikubwa bila nidhamu kitakuharibu.
Jiulize: je, nina mpango wa fedha unaonisaidia kusonga mbele, au ninaishi kwa mtindo wa “pata-tumia”? Jibu lako ndilo litakalobainisha kama kesho yako itakuwa ya uhuru au ya minyororo.