Kwa madaktari tu na wizara ya elimu

Kwa madaktari tu na wizara ya elimu

kavulata ni kweli teknolojia inakua, lakini pia mwili wa binadamu haukui sawasawa na technolojia. Miaka nenda rudi uko vilevile (inategemea waamini nini). Hivyo kutumia cadaver ni bora mara 1000 zaidi ya aina yoyote ya technolojia.

Swali la kizushi, ukiwa na uwezo wa kuangalia mpira, utataka ukaone uwanjani au kwenye luninga?
 
Cadaver muhimu utaambiwaje Sternocleidomastoid kimaneno neno tu bila hata ya kuiona.
Theory na practical lazima vifuatane maana anaenda kudeal na maisha ya mtu.
Iko midoli (manikins) zenye hadhi kubwa zaidi ya cadaver kwa kujifunzia.
 
kavulata ni kweli teknolojia inakua, lakini pia mwili wa binadamu haukui sawasawa na technolojia. Miaka nenda rudi uko vilevile (inategemea waamini nini). Hivyo kutumia cadaver ni bora mara 1000 zaidi ya aina yoyote ya technolojia.

Swali la kizushi, ukiwa na uwezo wa kuangalia mpira, utataka ukaone uwanjani au kwenye luninga?
Rooney wa uwanjani ni yule yule Rooney wa TV. Yule aliyemkumbatia Rooney taifa si alianzia kumuona kwenye TV? Kuna midoli inahema, inazungumza, ina damu, ina nerves, muscles, bones, fascia, na organs zooote kabisa ingawa bei yake ni kubwa
 
Iko midoli (manikins) zenye hadhi kubwa zaidi ya cadaver kwa kujifunzia.

Kwanza kuona MTU aliyekufa (cadaver) kisha ukastahimili Taswira na hata kumsogelea na kumshika ni somo tosha. Wengine akiona hivyo tu saa hiyo hiyo anakwenda kuchukua begi. Usinilize anakwenda wapi..... Pili ule uwezo wa kuona damu inamwagika na pia kumkata au dissect japo ni mfu na kuvumilia harufu ni somo jingine. Hayo ni ya msingi kabla hata hujaanza kujifunza musculus yoyote . Kwa hiyo vyuo vya udaktari ni lazima kutumia cadaver na ni lazima kuwa na hospitali ya kufundishia. Kinyume na hapo eti tunakwenda na teke-linalokujia mwanafunzi anasoma udaktari kwa kutumia mwanasesele aje kutibu mgonjwa watatuua msije mkawalaumu.
 
Kwanza kuona MTU aliyekufa (cadaver) kisha ukastahimili Taswira na hata kumsogelea na kumshika ni somo tosha. Wengine akiona hivyo tu saa hiyo hiyo anakwenda kuchukua begi. Usinilize anakwenda wapi..... Pili ule uwezo wa kuona damu inamwagika na pia kumkata au dissect japo ni mfu na kuvumilia harufu ni somo jingine. Hayo ni ya msingi kabla hata hujaanza kujifunza musculus yoyote . Kwa hiyo vyuo vya udaktari ni lazima kutumia cadaver na ni lazima kuwa na hospitali ya kufundishia. Kinyume na hapo eti tunakwenda na teke-linalokujia mwanafunzi anasoma udaktari kwa kutumia mwanasesele aje kutibu mgonjwa watatuua msije mkawalaumu.
Clinical Officers na AMO wanafanya upasuaji na kutibu wagonjwa ingawa vyuoni kwao hawakuwa na cadaver. Ukiobserve na Ku assist operations nyingi woga unaondoka. Wale wanaofanyakazi mortuary hawajawahi Ku dissect, wauguzi wanaofanya last office hawajawahi Ku dissect, wanaokata viungo albino hawajawahi Ku dissect cadaver. Cadaver hazina damu zinazomwagika.
 
Rooney wa uwanjani ni yule yule Rooney wa TV. Yule aliyemkumbatia Rooney taifa si alianzia kumuona kwenye TV? Kuna midoli inahema, inazungumza, ina damu, ina nerves, muscles, bones, fascia, na organs zooote kabisa ingawa bei yake ni kubwa
Kwa habari nilizonazo mpaka sasa, hizo artificial cadaver bado ziko hatua ya mwisho kutengenezwa ,bado hazijapitishwa na huko mbele bado wanatumia natural cadaver, pia lengo la kutumia cadaver sio kujifunza upasuaji ...ni kuelewa structure kiujumla ili ikusaidie kwenye anatomy na physiology.Pia kuchana ile kitu inakuintroduce kwenye maisha flani hivi ya ujasiri wa ajabu.. nakumbuka day1 watu walitapika ila mwishoni watu wakawa wanaziegemea wakati wa dissection.
Kuhusu hivyo vyuo visivyo na hospitali kiukweli ni changamoto, hospitali ya karibu ni muhimu sana kwa clinical years, undergraduates inabidi ajifunzie kwenye hospitali yenye postgraduates ili wamsaidie kinyume na hapo ni mauzauza tu, ndo maana nashangaa sana UDOM wanapopeleka wanafunzi wao kwenye vihospitali vya wilaya wakati wana hospitali yao pale ina postgraduates.
 
Kwa habari nilizonazo mpaka sasa, hizo artificial cadaver bado ziko hatua ya mwisho kutengenezwa ,bado hazijapitishwa na huko mbele bado wanatumia natural cadaver, pia lengo la kutumia cadaver sio kujifunza upasuaji ...ni kuelewa structure kiujumla ili ikusaidie kwenye anatomy na physiology.Pia kuchana ile kitu inakuintroduce kwenye maisha flani hivi ya ujasiri wa ajabu.. nakumbuka day1 watu walitapika ila mwishoni watu wakawa wanaziegemea wakati wa dissection.
Kuhusu hivyo vyuo visivyo na hospitali kiukweli ni changamoto, hospitali ya karibu ni muhimu sana kwa clinical years, undergraduates inabidi ajifunzie kwenye hospitali yenye postgraduates ili wamsaidie kinyume na hapo ni mauzauza tu, ndo maana nashangaa sana UDOM wanapopeleka wanafunzi wao kwenye vihospitali vya wilaya wakati wana hospitali yao pale ina postgraduates.
Zipo? Wanafunzi 300 darasani wanahitaji cadaver ngapi? Kuna vyuo vingapi?
 
Zipo? Wanafunzi 300 darasani wanahitaji cadaver ngapi? Kuna vyuo vingapi?
Nnavyojua KCmc ,Muhas na Bugando wanatumia ~20 kwa kila chuo, hivyo vingine sifahamu, ila ndugu yangu kuhusu midoli nadhani bongo badobado... maana hata hao wanaoitengeneza bado wanatumia natural
 
Nnavyojua KCmc ,Muhas na Bugando wanatumia ~20 kwa kila chuo, hivyo vingine sifahamu, ila ndugu yangu kuhusu midoli nadhani bongo badobado... maana hata hao wanaoitengeneza bado wanatumia natural
Siku Zisipopatikana wanafunzi watarudishwa nyumbani? Kuna mkakati gani kuhakikisha kuwa hazikosekani?
 
Clinical Officers na AMO wanafanya upasuaji na kutibu wagonjwa ingawa vyuoni kwao hawakuwa na cadaver. Ukiobserve na Ku assist operations nyingi woga unaondoka. Wale wanaofanyakazi mortuary hawajawahi Ku dissect, wauguzi wanaofanya last office hawajawahi Ku dissect, wanaokata viungo albino hawajawahi Ku dissect cadaver. Cadaver hazina damu zinazomwagika.

Ku observe ni tofauti na ukiachiwa mtu kwenye meza ya upasuaji. Pia ku butcher ni tofauti na ku dissect kwa uangalifu. Kweli kadava hazina damu ila nilichokuwa namaanisha hapa ni kuwa jasiri wa kuona kadava na kuifanyia kazi. Hao AMO na nurses wanaweza kuwa na uzoefu kwa kuwa wamekaa hospital muda mrefu. Wamekuwa sugu. Lakini huwa sio wapasuaji au sio leads katika timu. Lakini pia bila kufanya mazoezi kwenye kadava usitgemee kuwa daktari mzuri. Bila shaka mtu huwa mzuri kwa kipaji na usomi huboresha kipaji chake.
 
F
Kwa habari nilizonazo mpaka sasa, hizo artificial cadaver bado ziko hatua ya mwisho kutengenezwa ,bado hazijapitishwa na huko mbele bado wanatumia natural cadaver, pia lengo la kutumia cadaver sio kujifunza upasuaji ...ni kuelewa structure kiujumla ili ikusaidie kwenye anatomy na physiology.Pia kuchana ile kitu inakuintroduce kwenye maisha flani hivi ya ujasiri wa ajabu.. nakumbuka day1 watu walitapika ila mwishoni watu wakawa wanaziegemea wakati wa dissection.
Kuhusu hivyo vyuo visivyo na hospitali kiukweli ni changamoto, hospitali ya karibu ni muhimu sana kwa clinical years, undergraduates inabidi ajifunzie kwenye hospitali yenye postgraduates ili wamsaidie kinyume na hapo ni mauzauza tu, ndo maana nashangaa sana UDOM wanapopeleka wanafunzi wao kwenye vihospitali vya wilaya wakati wana hospitali yao pale ina postgraduates.

Hapana mkuu UDOM hawatumii hospital za wilaya
Wanatumia refferal hospitals
Tumbi na iringa
Unajua tatizo ni moja pale Benjamin bado hakujawa na wagonjwa wengi sana kwahyo bado sio mazingira yakufanya practice..ilaa mpk miaka 2 ijayo mambo yatakuaa mazur sana

Bt cadaver ni muhim sana asee ,unajua ukitumia cadaver unagundua mambo mengi kweny mwil wa binadamu...
Mfano sisi tulidissect cadaver mmoja tunagundua ribs moja ina costal cartilage mbili
Sasa vitu km hv huwez vipata kwenye midoli
Na mambo mengne km hayoo
 
F


Hapana mkuu UDOM hawatumii hospital za wilaya
Wanatumia refferal hospitals
Tumbi na iringa
Unajua tatizo ni moja pale Benjamin bado hakujawa na wagonjwa wengi sana kwahyo bado sio mazingira yakufanya practice..ilaa mpk miaka 2 ijayo mambo yatakuaa mazur sana

Bt cadaver ni muhim sana asee ,unajua ukitumia cadaver unagundua mambo mengi kweny mwil wa binadamu...
Mfano sisi tulidissect cadaver mmoja tunagundua ribs moja ina costal cartilage mbili
Sasa vitu km hv huwez vipata kwenye midoli
Na mambo mengne km hayoo
Shida iko wapi akiwa na costal cartilage ,zaidi ya moja kwenye mbavu zake? Hiyo haijustify vyuo kuhaha huku na kule kufafuta cadaver kwa first years MD, bora kuhaha kumtafutia MMed student. Vinginevyo turudi kule kwa zamani kwa wanafunzi 30 tu kwa darasa.
 
Dolls have never been human!

Rooney wa uwanjani ni yule yule Rooney wa TV. Yule aliyemkumbatia Rooney taifa si alianzia kumuona kwenye TV? Kuna midoli inahema, inazungumza, ina damu, ina nerves, muscles, bones, fascia, na organs zooote kabisa ingawa bei yake ni kubwa
 
Back
Top Bottom