mdogo wenu wamwisho
Member
- Oct 5, 2026
- 24
- 44
Inasikitisha sana kuona mtu analazimika kujitesa ili tu kumfurahisha mgeni, wakati yeye mwenyewe hajui kesho yake itakuwaje.
Eti mgeni akija lazima apikiwe vizuri, hata kama mwenyeji hana pesa, hata kama nyumbani hakuna chakula cha kutosha, hata kama mtu huyo anapambana kwa shida kubwa kutafuta riziki yake. Kwa sababu tu anaogopa mgeni akiondoka atasema, “Nimeenda kwa fulani, maisha yake ni magumu sana, hata chakula kizuri hana.”
Lakini swali langu ni hili: Tangu lini maisha ya mtu yakawa yanapimwa kwa chakula alichokupa? Kwa nini mtu aharibu mipango yake, atumie pesa aliyokuwa ameitenga kwa mahitaji yake muhimu, au aingie kwenye madeni kwa sababu tu anataka kuonekana ana maisha mazuri mbele ya watu?
Inauma sana kuona mtu anajinyima mahitaji yake mwenyewe ili kumfurahisha mwingine, halafu baada ya mgeni kuondoka, mwenyeji anabaki na mawazo, madeni na huzuni ambayo hakuna anayeyaona.
Na kibaya zaidi, mgeni mwingine akizoea kuhudumiwa kwa namna fulani, siku ukimkaribisha kwa kile ulicho nacho, anaona kama umemdharau. Mbona tusijifunze kuzoea mazingira ya watu badala ya kutaka watu waishi kulingana na mazoea yetu?
Mgeni anapaswa kuheshimu nyumba aliyoingia, na mwenyeji naye anapaswa kumkaribisha kwa upendo kulingana na uwezo wake. Si kila nyumba utakayoingia ina uwezo wa kuweka meza iliyojaa chakula, na si kila mwenye nyumba mwenye tabasamu ana amani moyoni.
Tujifunze kutofautisha ukarimu na kujitesa. Ukarimu ni kutoa kwa moyo, si kutoa kwa hofu ya kusemwa.
Hebu niulize: Je, ni lazima mtu ajiumize kiuchumi ili tu asisemwe vibaya na wageni? Au mgeni anapaswa kuzoea utaratibu anaoukuta nyumbani kwa mwenyeji bila kulazimisha mazoea yake?
Eti mgeni akija lazima apikiwe vizuri, hata kama mwenyeji hana pesa, hata kama nyumbani hakuna chakula cha kutosha, hata kama mtu huyo anapambana kwa shida kubwa kutafuta riziki yake. Kwa sababu tu anaogopa mgeni akiondoka atasema, “Nimeenda kwa fulani, maisha yake ni magumu sana, hata chakula kizuri hana.”
Lakini swali langu ni hili: Tangu lini maisha ya mtu yakawa yanapimwa kwa chakula alichokupa? Kwa nini mtu aharibu mipango yake, atumie pesa aliyokuwa ameitenga kwa mahitaji yake muhimu, au aingie kwenye madeni kwa sababu tu anataka kuonekana ana maisha mazuri mbele ya watu?
Inauma sana kuona mtu anajinyima mahitaji yake mwenyewe ili kumfurahisha mwingine, halafu baada ya mgeni kuondoka, mwenyeji anabaki na mawazo, madeni na huzuni ambayo hakuna anayeyaona.
Na kibaya zaidi, mgeni mwingine akizoea kuhudumiwa kwa namna fulani, siku ukimkaribisha kwa kile ulicho nacho, anaona kama umemdharau. Mbona tusijifunze kuzoea mazingira ya watu badala ya kutaka watu waishi kulingana na mazoea yetu?
Mgeni anapaswa kuheshimu nyumba aliyoingia, na mwenyeji naye anapaswa kumkaribisha kwa upendo kulingana na uwezo wake. Si kila nyumba utakayoingia ina uwezo wa kuweka meza iliyojaa chakula, na si kila mwenye nyumba mwenye tabasamu ana amani moyoni.
Tujifunze kutofautisha ukarimu na kujitesa. Ukarimu ni kutoa kwa moyo, si kutoa kwa hofu ya kusemwa.
Hebu niulize: Je, ni lazima mtu ajiumize kiuchumi ili tu asisemwe vibaya na wageni? Au mgeni anapaswa kuzoea utaratibu anaoukuta nyumbani kwa mwenyeji bila kulazimisha mazoea yake?