Unajuaje hakuna ulimwengu mwingine kwenye "galaxies" zaidi ya bilioni 200 ulimwenguni ambapo viumbe hawana jinsia yoyote?Ni sawa awepo mwanaume alafu asiwepo mwanamke
Usiku bila mchana
Hakuna ushahidi wa maisha mengine ya "baadaye" ukifa.Aina hii ya tafakari ni kama mtu anafanya usafi anasukumia vumbi uvunguni naye atatoka aseme amefanya usafi.
Au kiongozi kakaa kusikiliza shida za muda mrefu za watu kisha akasimama akasema msijali nitatatua shida zenu zote. Huyo anaondoka. Watu wanabaki na shauku ya muda mfupi ya kuhisi ukombozi umekuja.
Me sijui huo ubudha umekufikisha wapi, me umeniacha njiani. Haujanifikisha popote. Haujaniridhisha. Pun intended.
i) Hizo sheria zenye msumeno zimewekwa na nani / nini? Kwanini uko chini ya sheria hizo?
ii) Umeanza tu ukipata shida ufanyeje...why unapata shida in the first place? Kwanini hupati raha, furaha, amani tu bila jitihada yoyote?
iii) Umerukia tu hamna kuabudu hamna kuabudu, kwanini uko against na kuabudu? Kwanza kuabudu ni nini na kwanini ume represent kama ni kitu kibaya?
iv) Kwanini unafikiri sasa ndo ya muhimu kuliko baadaye? ? Je kweli tukichunguza maisha yako unaishi kwa kuangalia sasa tu? Hufikirii baadaye kabisa? Au wewe baadaye ya kifo ndo huoni kama ni muhimu. Ya muhimu ni baadayecya kesho na miaka 10,50 tu ijayo?
v) umesema watu wengi hufeli maisha kwasababuflani flani? Kufaulu na kufeli maisha tunazitambuaje? Hivyo viwango kaviweka nani?
v) Mwisho Ukriso ni mualiko wa kibi?afsi kutoka kwa Muumba kwenda kwa kiumbe wake.
Ukristo ni mahusiano.
Jifunze kutoingilia mahusiano ya watu! !
Utajiju.Hakuna ushahidi wa maisha mengine ya "baadaye" ukifa.
Watu wengi barani Afrika wanalelewa wakiamini kuwa dini zote duniani ziko kwa ajili ya jambo mmoja tu: Kukuandaa na maisha baada ya kifo (Mbinguni au Motoni ).
Lakini ukichimba historia na kulinganisha mifumo ya kifikra ya dunia, unagundua kuwa Ubuddha (Buddhism) haujishughulishi kabisa na Mbinguni wala Motoni—bali unajikita kwenye swali moja pekee la kisaikolojia: "Kwanini unateseka na akili yako hapa duniani hivi sasa?"
Ili kuelewa kisaikolojia jinsi mifumo hii inavyotofautiana, angalia tofauti hizi 3 kuu za msingi:
1.
Ukristo na Uislamu: Unajikita kwenye msisitizo wa maisha yajayo. Unatenda mema na kuepuka dhambi hapa duniani ili kupata rehema za Mungu siku ya hukumu na kuingia Mbinguni/Peponi
Mfano: Ukipata shida au maumivu, unainua mikono juu kuomba Mungu akufariji au akupe tuzo Mbinguni.
Ubuddha: Haukuahidi maisha ya anasa Mbinguni. Unakukabili na kukuambia: "Mateso yako yanatokana na matamanio na akili yako isiyo na nidhamu." Lengo si kuelekea sehemu nyingine baada ya kufa, bali ni kujifunza jinsi ya kutuliza akili yako leo kupitia kutafakari na kuvuta pumzi ili ugundue chanzo cha shida yako.
2.
Ukristo na Uislamu: Unaamini Mungu Mmoja mwenye mamlaka yote. Ukristo unajikita kwa Yesu Kristo kama Bwana na Mwokozi, na Uislamu unajikita katika kujisalimisha kwa Allah kupitia Mtume Muhammad (S.A.W). Ibada zote zinaelekezwa kwa Muumba pekee.
Ubuddha: Buddha hakuwa Mungu, Mtume, wala Mwokozi. Alikuwa binadamu wa kawaida aliyegundua mbinu za kisaikolojia za kuondokana na msongo wa mawazo. Huwezi kumwabudu Buddha; unachukua mbinu zake na kuzitumia. Ni kama mwanafunzi anayetumia kanuni za hisabati za Mwalimu wake bila kumwabudu Mwalimu huyo. Hivyo huna haja ya kuabudu chochote ni wewe ndie kila kitu, kuna shida pambana nayo, hakuna wa kukusaidia.
3.
Ukristo na Uislamu: Ukikosea, kuna fursa ya Toba na msamaha kupitia rehema na neema za Mungu. Mungu anaweza kufuta dhambi zako.
Ubuddha: Hakuna Mungu anayesamehe makosa yako. Kila unachofanya kinalindwa na sheria msumeno ya Karma (Kila tendo lina matokeo yake). Ukipanda mbegu ya chuki na maneno ya shombo kwa wenzako, unatengeneza sumu ndani ya akili yako mwenyewe. Wewe mwenyewe ndiye unapaswa kubadilisha tabia yako ili ujiponye; hakuna maombi yatakayokutendea muujiza huo.
Dini za Abrahamu (Ukristo na Uislamu) zinakupa Imaan na Tumaini la Maisha Yajayo, wakati Ubuddha unakupa Nidhamu na Tiba ya Akili ya Maisha ya Sasa.
Watu wengi hufeli kimaisha kwa sababu wanaomba sana Mbinguni huku akili zao za hapa duniani zikiwa zimejaa msongo wa mawazo, hasira, na kutokujitambua.
Huwezi ukafanya ubaya hapa Duniani, sijui utegemee utaomba msamaha kuna mahali utaenda🤔
Mtu unadanganywa unajilipua eti kisa kuna mabikra, akili mgando hizi, mi naamini kama dini ya kweli ipo, basi ni hii.
Maelezo yangu yapo upande wa Duniani na sio kwenye Ulimwengu.Unajuaje hakuna ulimwengu mwingine kwenye "galaxies" zaidi ya bilioni 200 ulimwenguni ambapo viumbe hawana jinsia yoyote?
Ziko sayari nyingi tu huko ulimwenguni ambazo hazina usiku na mchana.
sisi jeWatu wengi barani Afrika wanalelewa wakiamini kuwa dini zote duniani ziko kwa ajili ya jambo mmoja tu: Kukuandaa na maisha baada ya kifo (Mbinguni au Motoni ).
Lakini ukichimba historia na kulinganisha mifumo ya kifikra ya dunia, unagundua kuwa Ubuddha (Buddhism) haujishughulishi kabisa na Mbinguni wala Motoni—bali unajikita kwenye swali moja pekee la kisaikolojia: "Kwanini unateseka na akili yako hapa duniani hivi sasa?"
Ili kuelewa kisaikolojia jinsi mifumo hii inavyotofautiana, angalia tofauti hizi 3 kuu za msingi:
1.
Ukristo na Uislamu: Unajikita kwenye msisitizo wa maisha yajayo. Unatenda mema na kuepuka dhambi hapa duniani ili kupata rehema za Mungu siku ya hukumu na kuingia Mbinguni/Peponi
Mfano: Ukipata shida au maumivu, unainua mikono juu kuomba Mungu akufariji au akupe tuzo Mbinguni.
Ubuddha: Haukuahidi maisha ya anasa Mbinguni. Unakukabili na kukuambia: "Mateso yako yanatokana na matamanio na akili yako isiyo na nidhamu." Lengo si kuelekea sehemu nyingine baada ya kufa, bali ni kujifunza jinsi ya kutuliza akili yako leo kupitia kutafakari na kuvuta pumzi ili ugundue chanzo cha shida yako.
2.
Ukristo na Uislamu: Unaamini Mungu Mmoja mwenye mamlaka yote. Ukristo unajikita kwa Yesu Kristo kama Bwana na Mwokozi, na Uislamu unajikita katika kujisalimisha kwa Allah kupitia Mtume Muhammad (S.A.W). Ibada zote zinaelekezwa kwa Muumba pekee.
Ubuddha: Buddha hakuwa Mungu, Mtume, wala Mwokozi. Alikuwa binadamu wa kawaida aliyegundua mbinu za kisaikolojia za kuondokana na msongo wa mawazo. Huwezi kumwabudu Buddha; unachukua mbinu zake na kuzitumia. Ni kama mwanafunzi anayetumia kanuni za hisabati za Mwalimu wake bila kumwabudu Mwalimu huyo. Hivyo huna haja ya kuabudu chochote ni wewe ndie kila kitu, kuna shida pambana nayo, hakuna wa kukusaidia.
3.
Ukristo na Uislamu: Ukikosea, kuna fursa ya Toba na msamaha kupitia rehema na neema za Mungu. Mungu anaweza kufuta dhambi zako.
Ubuddha: Hakuna Mungu anayesamehe makosa yako. Kila unachofanya kinalindwa na sheria msumeno ya Karma (Kila tendo lina matokeo yake). Ukipanda mbegu ya chuki na maneno ya shombo kwa wenzako, unatengeneza sumu ndani ya akili yako mwenyewe. Wewe mwenyewe ndiye unapaswa kubadilisha tabia yako ili ujiponye; hakuna maombi yatakayokutendea muujiza huo.
Dini za Abrahamu (Ukristo na Uislamu) zinakupa Imaan na Tumaini la Maisha Yajayo, wakati Ubuddha unakupa Nidhamu na Tiba ya Akili ya Maisha ya Sasa.
Watu wengi hufeli kimaisha kwa sababu wanaomba sana Mbinguni huku akili zao za hapa duniani zikiwa zimejaa msongo wa mawazo, hasira, na kutokujitambua.
Huwezi ukafanya ubaya hapa Duniani, sijui utegemee utaomba msamaha kuna mahali utaenda🤔
Mtu unadanganywa unajilipua eti kisa kuna mabikra, akili mgando hizi, mi naamini kama dini ya kweli ipo, basi ni hii.