Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wanaume wa kiMassai. . .

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by Lizzy, May 29, 2012.

  1. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #1
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Dah. . . kumbe waMassai nao wanajua kuFLIRT ehhhh?Hehehe. . nilidhani hayo ni mambo ya watu wa mujini tu.

    Nwy siku zote tunasikia na kuambizana kwamba mwanaume ni yule anaeweza kujali,lisha na kulinda familia yake (provide for them). Miongoni mwa watu wanaoonekana wanaume kwenye jamii yetu ni waMassai kwa uhodari wa kuwinda na hata kuua simba kwa mikono, tena wakiwa na mikuki/sime zao ndo kabisa wanaonekana wa ukweliii.

    Pamoja na kwamba nimewahi kuishi nao miaka ya nyuma, sikuwahi kujua baadhi ya mila zao juu ya maisha ya kila siku na namna yanavyoendeshwa ila sasa nimejua na ndio nikapata maswali kadhaa juu ya wanaume hao.

    Kwanza kabisa hawajengi. Anaejenga ni mwanamke (mke/wake zake), na ole wao mvua inyeshe alafu bwana anyeshewe. . . lazima mama aambulie kibano na aeleze kwanini 'bwana inyeshewe'( in a Massai accent).
    Pili chakula anatafuta mama.
    Kutwa nikiangalia naona wanawake ndio wanaopita na punda + madumu kwenda kutafuta maji na kuni wanakokujua wao.

    Wanaume utawaona wanapita fimbo zao + mbuzi na ng'ombe kupeleka machungani tu BASI. Wakija dukani wanaume wengi ni wanaulizia kiroba na beer. . . wachache sana watataka chumvi, sukari, mafuta, mchele au hata pipi za watoto kuashiria anakumbuka na kujali familia.
    Mashine (kusaga na kukoboa) wanaokuja ni wanawake. . .
    Kukamua wao. . .
    Kupika wao. . .
    Malezi wao. . .
    Yani wanaume wao ni machungani kwenda kupiga soga huko wakati wamama wanapanda na kushuka na barabara. Kwa ufupi. . .wanalelewa na kutunzwa na wake zao.

    Je nao ni wanaume? Au ndo sawa na wale wanaoitwa 'MARIO' mjini? Au yeye sio muAfrika hivyo ule utamaduni wa 'mwanaume wa kiAfrika ni provider' hauwahusu?
     
  2. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #2
    May 29, 2012
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,331
    Likes Received: 3,132
    Trophy Points: 280
    lizzy,
    mijanaume ....oopphs sorry
    wanaume wa kiafrica wengi ndivyo walivyo...
    kazi yao kusugua miguu mwaname ndo atafute...
    alime, apike, alee
    yaani taabu tupu....

    usishangae kwa makabila ya walimaji, mume na mke wakitoka shamba(kama mume siku hiyo kaenda kulima) mke atabeba jembe, mtoto, na atapita kuchuma mboga na kuokota kuni, mume atarudi nyumbani asubiri mke apike ale aende kilabuni.... jioni mke na watoto wende shamba............................



     
  3. fazaa

    fazaa JF-Expert Member

    #3
    May 29, 2012
    Joined: May 20, 2009
    Messages: 2,986
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    Acheni kuchunguza chunguza kila mtu ana mila yake.
     
  4. stroke

    stroke JF-Expert Member

    #4
    May 29, 2012
    Joined: Feb 17, 2012
    Messages: 9,195
    Likes Received: 2,327
    Trophy Points: 280
    hili ni kama tusi kwa jamii ya kimasai.u r totaly wrong..na ninawasiwasi kama umeichunguza vyema hii jamii ya kimasai..labda umesikia hadithi tu..kutoka kwa watu..
     
  5. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #5
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Nimeona mwenyewe maana niko katikati yao. Wewe kama unaona niliyoona sijayaona vizuri basi jaribu kunipa picha tofauti.
     
  6. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #6
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    BT kama ulikuwepo vile. . .
    Alafu bado utakuta nao wanajiita kichwa cha familia, wakati utendaji wao sawa na wa mkia!!!
     
  7. MwanajamiiOne

    MwanajamiiOne Platinum Member

    #7
    May 29, 2012
    Joined: Jul 24, 2008
    Messages: 10,479
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Lizzy hii sikuwahi kuijua wala kuifikiria ingawa nilikuwa ninaona maisha ya aina hii ndani ya jamii hii ya kimasai. Ila kama ni mila zao sidhani kama ni kitu cha ajabu pengine ni kutaka kugeneralize maisha yawe mamoja. hahah yaani tutake atakavyoishi John Mkilanga ndivyo anavyotakiwa kuishi Laizer Alaileyoo huko Mang'ati!

    By the way ninasikia kuwa hawa wanajua kupenda teh teh teh
     
  8. B

    BARRY JF-Expert Member

    #8
    May 29, 2012
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 216
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 35
    Masai ni jamii ya binadamu lakini siyo watu
     
  9. cacico

    cacico JF-Expert Member

    #9
    May 29, 2012
    Joined: Mar 27, 2012
    Messages: 8,308
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    na bado akirudi kutoka kilabu usiku, anataka mchezo, tena game heavy! tufiakwa, najitemea mate kifuani, its beter to stay single!
     
  10. mtu chake

    mtu chake JF-Expert Member

    #10
    May 29, 2012
    Joined: Aug 20, 2010
    Messages: 2,855
    Likes Received: 124
    Trophy Points: 160
    ..aisee hii..ni Documentary tosha...umenipa idea . Lizzy
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  11. Pharaoh

    Pharaoh JF-Expert Member

    #11
    May 29, 2012
    Joined: Mar 18, 2011
    Messages: 840
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Miaka 100 iliyopita hata Ulaya walikuwa hivi hivi ndio dunia ya zamani ilivyokuwa. Hapa Pemba wanaume wanalazimisha wake zao wajamiiane na Muarabu ili azaliwe mtoto mweupe, walio weusi wanajutia kwa nini bibi zao nao hawajabakwa na Waarab enzi hizo, Mashehe usiku kucha na ngazi kupiga chabo
     
  12. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #12
    May 29, 2012
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 145
    Nitarudi kutofautiana na Lizzy kwa asilimia fulani.
    Nitafanya comparison na wasukuma, yote yakiwa makabila ya wafugaji japo wasukuma na ukulima upo.

    Kwa kifupi, wanamme haswa!

    Nimerudi Lizzy kama nilivyokuahidi.

    Kwanza kabisa kila jamii ina mgawanyo wake wa kazi kulingana na mahitaji yake na kazi hizo zimegawanyika kulingana na vipaumbele.
    Sijakaa umasaini lakini kwa mtizamo wa kifugaji na ukizingatia kwamba wamasai kwa asili ni wafugaji tu kwwa hiyo kwao mifugo ndio ilikuwa 'resource' kubwa ya familia.

    Na nikiangalia jiografia ya maeneo ambayo wamasai wanaishi ni maeneo yaliyo karibu na mbuga za wanyama. Nikizidi kuaangalia ufugaji wa kimasai ni ule wa kuhama hama na si wa kutulia eneo moja ili kutafuta malisho na maji kutokana na wingi wa mifugo waliokuwa nayo.

    Basi kulingana na sababu hizo hapo juu jukumu kbwa la mwanamme wa kimasai ilikuwa ni kulinda mifugo kati ya wanyama wakali pamoja na kuwinda, nadhani ndio maana wao wana courage hata ya kupambana na simba. Kwa hiyo majukumu mabayo kwao yalionekana marahisi kama kusaga, pika, jenga nyumba waliachiwa wanawake.

    Nikiwalinganisha na wasukuma kidogo kuna utofauti sababu hawa ni wafugaji na wakulima.
    Nadhani ndio maana wao wana makazi ya kudumu, na kwa kuangalia jiografia hawako mbugani kwa hiyo nguvu iliyo kwenye ulinzi ni ya wastani.

    Hii imefanya kazi za kuchunga, kujenga nyumba(permanent) ni za wanamme. Kilimo ni 50/50 japo napo kuna mazao ambayo ni jukumu la baba(nafaka na pamba) na ambayo ni jukumu la mama(viazi na mboga) japo wanafanya kazi kwa pamoja

    Wasukuma hao hao, walio mpakani na wamasai na wakurya mara nyingi walikuwa wanajikuta wanapigania mifugo, katika maeneo hayo (nadhani maeneo ya Bariadi) utakuta jukumu la kuchunga ni la na kukamua waliachiwa akina mama. Hii nadhani ilitokana na wanamme hao hao wa kisukuma kugawa nguvu zao zingine katika ulinzi wa mifugo uliotokana na wizi wa wakurya na wamasai.

    Kwa hiyo kwa wanawake wa kimasai kufanya kazi hizo sioni kama wanamme wao si wanamme sababu kwao kipaumbele kilikuwa kwenye ulinzi.

    Nikupe tu mfano: Maeneo ya pwani kuchinja kitu chochote si kazi ya mwanamke hata kuku, wakati kwa wasukuma kuku anachinjwa na watoto wa kiume au mwanamke anayepika sababu kuku hakuwa kupaumbele naye kuwa ni mnyama wa kushughulikiwa na mwanamme mkubwa. (warining: ukija kwangu ukala kuku jua nimenchinja mwenyewe)
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  13. Akagando

    Akagando JF-Expert Member

    #13
    May 29, 2012
    Joined: May 24, 2012
    Messages: 532
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Wamasai wamegawa majukumu kwa kila mtu wa jamii zao,hivyo kuona shughuli za mwanamke ni nyingi sio kweli kwani Mwanaume wa kimasai kwa shughuli ya uchungaji wa wanyama ni ngumu kweli kweli sababu huko porini mara wakutane na wanyama hatari.
    Hivyo usidharau mila na utamaduni kwa niwatu wazima walio anzisha Mila hizi.
     
  14. TIQO

    TIQO JF-Expert Member

    #14
    May 29, 2012
    Joined: Jan 8, 2011
    Messages: 13,842
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 0
    [​IMG]
     
  15. TIQO

    TIQO JF-Expert Member

    #15
    May 29, 2012
    Joined: Jan 8, 2011
    Messages: 13,842
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 0
    [​IMG]
     
  16. Zinduna

    Zinduna JF-Expert Member

    #16
    May 29, 2012
    Joined: Nov 6, 2011
    Messages: 2,289
    Likes Received: 71
    Trophy Points: 145
    Huku ZNZ ni kinyume chake.
     
  17. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #17
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Hhhmmm. . .kama kupenda kwenyewe ndo huko kwakufanyishana kazi kama punda I think i'll pass.
     
  18. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #18
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Usisahau tu kunitaja kwenye hiyo Documentary mtu chake .
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  19. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #19
    May 29, 2012
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    We Kongosho juzi tena ulisema utarudi sikukuona.

    Pharaoh . . .duh. . .kweli kazi wanayo.


    Pori gani wakati wanachunga mi nawaona? Kungekuwa na wanyama wakali hapa karibu hata mimi ningekua hatarini. Kwenye wanyama ni hukoo mashambani, sehemu ambayo hawawezi kuchunga maana wanyama wataharibu mazao ya watu.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  20. Kipaji Halisi

    Kipaji Halisi JF-Expert Member

    #20
    May 29, 2012
    Joined: Jan 4, 2012
    Messages: 2,176
    Likes Received: 127
    Trophy Points: 160
    ....ucjari..nitakutaja...ni kijiji gani hiko..nipate kwa kuanzia..
     
Loading...