youngkato
JF-Expert Member
- Sep 3, 2014
- 3,767
- 3,843
Usidharau Mtu Kama Hujatembea
Gari milioni 300, mtumbwi milioni 3. Hujui nani atakubeba ukipata tatizo.
Kuna jambo moja ambalo maisha yanatufundisha kadiri tunavyosafiri na kukutana na watu tofauti: usiwahukumu watu kwa kile unachokiona leo.
Ukiangalia picha hii, unaweza kuona gari la thamani kubwa likiwa kwenye mtumbwi mdogo unaovusha watu na magari kuvuka mto.
Gari linaweza kuwa na thamani ya mamia ya mamilioni, lakini kwa muda huo, mtumbwi wa thamani ndogo ndio unaolifanya gari hilo lifike upande mwingine wa mto.
Hapo ndipo somo lilipo.
Usimdharau mtu kwa sababu hana unachokuwa nacho wewe
Leo unaweza kuwa na pesa, gari, nyumba, connection na biashara kubwa.
Lakini maisha hayakupi guarantee kwamba utakuwa juu kila siku na kila mahali.
Kuna sehemu utahitaji dereva.
Kuna sehemu utahitaji fundi.
Kuna sehemu utahitaji mkulima.
Kuna sehemu utahitaji mvuvi.
Kuna sehemu utahitaji mtu mwenye mtumbwi.
Na kuna wakati utahitaji msaada wa mtu ambaye jana uliona hana kitu.
Thamani ya mtu haipimwi kwa bei ya mali aliyonayo.
Mtu mwenye mtumbwi wa milioni 3 anaweza kumsaidia mtu mwenye gari la milioni 300 kufika anapotaka kwenda.
Hii haimaanishi kwamba mtumbwi ni bora kuliko gari.
Inamaanisha tu kwamba thamani ya kitu inategemea mazingira unayokutana nayo.
Usidharau watu kwa sababu ya hali zao
Watu wengi wana tabia ya kuwaheshimu wenye pesa na kuwadharau wasio na pesa.
Wanamuona mtu mwenye gari kubwa na kumuita "boss", lakini mtu anayevuta mkokoteni wanamwona kama mtu asiye na maana.
Huo ni mtazamo wa hatari.
Kwa sababu hujui kesho yako.
Huenda huyo unayemdharau leo akawa ndiye mtu utakayemtafuta kesho.
Huenda mtu unayemwona hana kitu akawa na connection ambayo wewe unahitaji.
Huenda mtu anayefanya kazi ndogo leo akawa anajenga kitu kikubwa ambacho hujakiona.
Maisha yana maeneo tofauti
Usijilinganishe na mtu kwa kutumia kipimo kimoja.
Mtu anaweza kuwa na pesa kuliko wewe lakini asiwe na afya kama yako.
Mwingine anaweza kuwa na gari kubwa lakini hana amani.
Mwingine anaweza kuwa na biashara kubwa lakini hana muda wa familia.
Mwingine anaweza kuwa hana gari kabisa, lakini ana ujuzi ambao wewe unauhitaji sana.
Kila mtu ana kitu ambacho mwingine anaweza kukihitaji.
Ndiyo maana heshima kwa watu si jambo la kuchagua kulingana na mfuko wao.
Mheshimu mtu kwa sababu ni binadamu.
Na kama wewe ni mfanyabiashara...
Usijenge biashara yako kwa kuwadharau watu walio chini yako.
Mheshimu mteja mdogo.
Mheshimu mfanyakazi.
Mheshimu bodaboda.
Mheshimu dereva.
Mheshimu fundi.
Mheshimu mkulima.
Mheshimu mvuvi.
Mheshimu mtu anayefanya biashara ndogo.
Kwa sababu biashara kubwa hujengwa na watu wengi ambao mara nyingi hawakai kwenye picha ya mafanikio.
Usijue nani atakubeba siku ambayo wewe utahitaji kuvuka.
Leo ni gari lako kwenye mtumbwi.
Kesho inaweza kuwa wewe ndiye unahitaji mtu mwingine akuvushe.
Usidharau mtu kama hujatembea.
Ulimwengu ni mkubwa kuliko mtaa wako, pesa yako, cheo chako na watu unaowajua.
Tembea. Kutana na watu. Jifunze. Heshimu kila mtu.
Kwa sababu ukitembea sana, utaanza kuelewa kwamba kila mtu ana thamani yake, na kila sehemu ina watu wake muhimu.
Gari milioni 300. Mtumbwi milioni 3. Lakini siku hiyo, wote walihitajiana.
Gari milioni 300, mtumbwi milioni 3. Hujui nani atakubeba ukipata tatizo.
Kuna jambo moja ambalo maisha yanatufundisha kadiri tunavyosafiri na kukutana na watu tofauti: usiwahukumu watu kwa kile unachokiona leo.
Ukiangalia picha hii, unaweza kuona gari la thamani kubwa likiwa kwenye mtumbwi mdogo unaovusha watu na magari kuvuka mto.
Gari linaweza kuwa na thamani ya mamia ya mamilioni, lakini kwa muda huo, mtumbwi wa thamani ndogo ndio unaolifanya gari hilo lifike upande mwingine wa mto.
Hapo ndipo somo lilipo.
Usimdharau mtu kwa sababu hana unachokuwa nacho wewe
Leo unaweza kuwa na pesa, gari, nyumba, connection na biashara kubwa.
Lakini maisha hayakupi guarantee kwamba utakuwa juu kila siku na kila mahali.
Kuna sehemu utahitaji dereva.
Kuna sehemu utahitaji fundi.
Kuna sehemu utahitaji mkulima.
Kuna sehemu utahitaji mvuvi.
Kuna sehemu utahitaji mtu mwenye mtumbwi.
Na kuna wakati utahitaji msaada wa mtu ambaye jana uliona hana kitu.
Thamani ya mtu haipimwi kwa bei ya mali aliyonayo.
Mtu mwenye mtumbwi wa milioni 3 anaweza kumsaidia mtu mwenye gari la milioni 300 kufika anapotaka kwenda.
Hii haimaanishi kwamba mtumbwi ni bora kuliko gari.
Inamaanisha tu kwamba thamani ya kitu inategemea mazingira unayokutana nayo.
Usidharau watu kwa sababu ya hali zao
Watu wengi wana tabia ya kuwaheshimu wenye pesa na kuwadharau wasio na pesa.
Wanamuona mtu mwenye gari kubwa na kumuita "boss", lakini mtu anayevuta mkokoteni wanamwona kama mtu asiye na maana.
Huo ni mtazamo wa hatari.
Kwa sababu hujui kesho yako.
Huenda huyo unayemdharau leo akawa ndiye mtu utakayemtafuta kesho.
Huenda mtu unayemwona hana kitu akawa na connection ambayo wewe unahitaji.
Huenda mtu anayefanya kazi ndogo leo akawa anajenga kitu kikubwa ambacho hujakiona.
Maisha yana maeneo tofauti
Usijilinganishe na mtu kwa kutumia kipimo kimoja.
Mtu anaweza kuwa na pesa kuliko wewe lakini asiwe na afya kama yako.
Mwingine anaweza kuwa na gari kubwa lakini hana amani.
Mwingine anaweza kuwa na biashara kubwa lakini hana muda wa familia.
Mwingine anaweza kuwa hana gari kabisa, lakini ana ujuzi ambao wewe unauhitaji sana.
Kila mtu ana kitu ambacho mwingine anaweza kukihitaji.
Ndiyo maana heshima kwa watu si jambo la kuchagua kulingana na mfuko wao.
Mheshimu mtu kwa sababu ni binadamu.
Na kama wewe ni mfanyabiashara...
Usijenge biashara yako kwa kuwadharau watu walio chini yako.
Mheshimu mteja mdogo.
Mheshimu mfanyakazi.
Mheshimu bodaboda.
Mheshimu dereva.
Mheshimu fundi.
Mheshimu mkulima.
Mheshimu mvuvi.
Mheshimu mtu anayefanya biashara ndogo.
Kwa sababu biashara kubwa hujengwa na watu wengi ambao mara nyingi hawakai kwenye picha ya mafanikio.
Usijue nani atakubeba siku ambayo wewe utahitaji kuvuka.
Leo ni gari lako kwenye mtumbwi.
Kesho inaweza kuwa wewe ndiye unahitaji mtu mwingine akuvushe.
Usidharau mtu kama hujatembea.
Ulimwengu ni mkubwa kuliko mtaa wako, pesa yako, cheo chako na watu unaowajua.
Tembea. Kutana na watu. Jifunze. Heshimu kila mtu.
Kwa sababu ukitembea sana, utaanza kuelewa kwamba kila mtu ana thamani yake, na kila sehemu ina watu wake muhimu.
Gari milioni 300. Mtumbwi milioni 3. Lakini siku hiyo, wote walihitajiana.