USHAHIDI: IMF hawajakosea, Uchumi wetu ni ‘DHAIFU’

USHAHIDI: IMF hawajakosea, Uchumi wetu ni ‘DHAIFU’

Kwi kwi kwiiiiii
Sifundishwi niandike nini humu.. mimi naburudika nitakavyo. Pia mimi sina chama nilichomo zaidi ya kuwa na kadi zile tulipewa kwa kupewa tu enzi za enzi mashuleni.

Najiamini na huwa siachii kitu ninachokisimamia. Wewe at times ni bonge la kigeugeu kada wewe.. mtajiju
Mkiandika jueni wengine tunajua kusoma katikati ya maneno na herufi pia..
LOooo, leo umejitutumua kweli. Sijapata kuona ukichangia mada kwa kirefu hivi, halafu ukaeleweka unaandika nini! Hii ni hatua nzuri na ya kupongeza, hata kama uliyoandika sikubaliani nayo.
 
Kwa kuangalia dhana moja ya ukuaji wa mikopo katika uchumi (credit growth)

Kwa tafsiri rahisi kabisa ya kueleweka na kila mtu, mikopo inayotolewa na taasisi za fedha ndani ya nchi yoyote ni kiashiria kikubwa na namba moja kuonesha ni jinsi gani uchumi wa taifa husika unakuwa.

Kwa nadharia rahisi ya kiuchumi, kunapokuwa na ukuaji wa mikopo inayotolewa na taasisi za fedha maana yake ni kwamba shughuli za kiuchumi ndani ya nchi husika nazo zinapamba moto na uchumi pia unakuwa vizuri.

Mfano: Kama wewe ni mjasiriamali unauza duka la hardware, na ikatokea kwenye kijiji chako kukawa na mradi wowote wa ujenzi ina maana tayari kunakuwa kuna fursa ya wewe kuweza kunufaika kwa kuuza material za ujenzi. Kwa mazingira hayo unaweza kushawishika kuchukua mkopo bank kama working capital ku finance ununuzi wa stocks za kuuza. So automatically unaona hapo kwamba tayari kumetokea ukuaji wa mkopo ambao moja kwa moja una akisi shughuli ya kiuchumi.

Ukiangalia mfano wangu kwa upana ni kwamba, ongezeko la mikopo katika uchumi lina akisi moja kwa moja shughuli za kiuchumi katika nchi na hususani ukuaji wa pato la taifa (GDP). Taswira ya uchumi unaodorora siku zote huwa ongezeko finyu la mikopo katika uchumi. (Weak credit growth).

Uhalisia kwa Tanzania

Kwa takwimu kutoka mwaka 2010 mpaka mwisho mwa 2015, ukuuaji wa mikopo ulikuwa kwa wastani wa asilimia 20% kwa mwaka kitu kilichosababisha maisha yaonekane ni marahisi kwa miaka hiyo kwani ukuaji wa mikopo unaenda sambamba na mzunguko wa pesa kwenye uchumi.

Kutoka mwaka 2015 mpaka 2016, ndani ya mwaka mmoja tu ukuaji wa mikopo ulikuwa kwa asilimia 6 kutoka 25% ya 2015. Baada ya hapo tukazidi kuporomoka mwaka 2017 ukuaji wa mikopo ulikuwa wa asilimia 1 tu.

Kwa mantiki hiyo, sioni ni kwanini serikali ya Magufuli inangángánia kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia 7. Ukuaji wa mikopo hauwezi kushuka kutoka wastani wa 20% mpaka wastani wa asilimia 3% halafu bado udai kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia 7.

Mi nashauri serikali wakubaliane na IMF na warudi tu nyuma kuangalia walipokosea na kubadilisha mambo kabla haijawa too late. Ubishi wa namna hii hauna maana, unabisha halafu unachokibishia hatukioni uhalisia wake.

View attachment 1100805

View attachment 1100808


Mwaka 2013 mpaka mwaka 2015 ni kipindi kizuri sana kuwahi kutokea katka uchumi wa Tanzania.


  • Inflation ilikuwa under control mpaka around 5% ya target ya banki kuu.
  • Ukuaji mkubwa wa mikopo wa wastani wa asilimia 20 kwa mwaka ambao ulikuwa chachu kubwa ya mzunguko wa pesa ulioshuhudiwa kwa mwaka 2013 mpaka 2015.


What if??

Kama kasi ya ukuaji wa mikopo ingeendelea walau kwa wastani wa asilimia 12 kwa mwaka ina maana kwa miaka mitatu kutoka 2016 mpaka 2018 tungeshuhudia jumla ya mikopo ya mabenki kwenye uchumi isiyopungua Trillion 21 ambayo ni karibu ongezeko la 5 Trillion ukilinganisha na mikopo jumla yote ya mabenki ya biashara kwa mwaka 2018.

View attachment 1100809


Effect ingekuwa nini kwenye uchumi?

Kwa assumption nilizofanya, ukuaji wa mikopo wa wastani wa asilimia 12% ungeongeza mikopo ya takribani Tzs 5 Trillioni kwenye uchumi kwa wakati huu.

Effect ya Tzs 5 Trillion ni kubwa mno kwenye uchumi wa nchi kama Tanzania. Tafsiri yake fupi ni


  • Viwanda takribani 10 ama 15 vikubwa vyenye uwezo wa kutoa ajira Zaidi ya laki moja.
  • Mzungoko wa Tzs 5 Trillioni ungeweza kabisa ku boost GDP ya nchi kwa sio chini ya Trillioni kuanzia 7 mpaka 10 kwa mwaka uki take into consideration multiplier effect ya ongezeko la mikopo.
  • Serikali ingepata kodi mara dufu, i) kutoka kwenye viwanda, ama ii) kutoka kwenye vipato vya mishahara ya wafanyakazi wa viwanda


Kwa kumalizia.

Serikali ya Magufuli isitafute uchawi kwa IMF, uchumi ni kweli ni dhaifu kwa kipindi hiki na viashiria vya udhaifu ni vingi mno, hichi nilichokisema ni moja tu ya viashiria vingi vya kudorora kwa uchumi. Naungana moja kwa moja na IMF kwamba wanatarajia ukuaji mdogo kabisa wa uchumi kwa mwaka 2019.

Sioni kama kuna utetezi wowote wa kinyume cha ripoti ta IMF, kwa maana walichokisema kina shabihiana na uhalisia unaoonekana kwenye mwenendo wa shughuli za kiuchumi za nchi yetu kwa sasa ambao unaakisiwa na viashiria kama

i) ukuaji wa mikopo,
ii) kiwango cha utekelezaji wa bajeti,
iii) ukuaji wa ujasi wa fedha katika uchumi (bado sio wa kuridhisha kama kipindi cha nyuma),
iv) kuyumba kwa thamani ya shilingi dhidi ya dola,
v) ukuaji mkali wa deni la taifa usioakisi kasi ya maendeleo ya huduma za jamii,
vi) ufanisi uliodorora wa utendaji kazi wa serikali kwa kuangalia report ya hivi karibuni ya CAG
vii) maamuzi mabovu katika utumiaji wa rasilimali za nchi i.e. ununuzi wa ndege ambazo hazipo kwa maslahi mapana ya mwananchi wa chini ambaye angeweza kunufaika zaidi kama rasilimali zingeelekezwa kwenye elimu au afya.

Kwa viashiria hivo hapo serikali wajitafakari kwa kweli.
nswezekana
 
LOooo, leo umejitutumua kweli. Sijapata kuona ukichangia mada kwa kirefu hivi, halafu ukaeleweka unaandika nini! Hii ni hatua nzuri na ya kupongeza, hata kama uliyoandika sikubaliani nayo.

Kwi kwi kwiiii
Subiri tu utaendelea kusoma uliyozoea kuyasoma.. ndio uandishi wangu wa kuburudika JF.
 
we nawe VP ? Mwenzako kaongea kwa hoja na mifano halafu unajibu kirahisi kama uko ngomani. Au cocochanel hiyo haibagazwa vzr
,

Sipangiwi cha kuandika humu.. hiko kidunchu tu umekinoti.. nikishusha nondo zaidi si utazimia kabisa.. eeeh
 
Hapo bado hujaangalia ktk hiyo % ndogo ya loan growth ni mikopo asilimia ngapi ni Kichefuchefu yaani Non Performing Loans
Hiyo issue ya Non Performing Loan pia ni ya kudiscuss ba ni moja pia ya kiashiria cha kisinyaa kwa shughuli za kiuchumi. Mabenki mengi yaliyofungwa katika awamu hii chanzo kilikuwa NPL kwa mabenki
 
Huo ndio ukweli, anayebisha mchunguzeni sana, utakuta kuna namna ananufaika na utawala huu, au ni wale wachangiaji wanaolipwa au WASIOJULIKANA
 
Back
Top Bottom