Ukusanyaji wa kodi biashara ya mgahawa njia ya Dar - Arusha!

Ukusanyaji wa kodi biashara ya mgahawa njia ya Dar - Arusha!

funaku

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2011
Posts
39,421
Reaction score
31,922
Habari za jioni!

Kuna kundi lililokuwa linadai mabadiliko na kuilaumu serikali lakini kumbe kundi hili lilikuwa linakwepa kodi kiasi cha kusababisha hazina kukosa fungu kwaajili ya mabadiliko !

Sisemi kuwa kutokulipa kodi sahihi na stahiki kwa wafanyabiashara ndio chanzo pekee cha upotevu wa mapato..la hasha bali ni eneo muhimu la kuingiza mapato.

Hebu piga hesabu ni mabasi mangapi yanatoka Dar kwenda Arusha na mangapi yanatoka Arusha kwenda Dar.

mabasi yote haya hupita katika hoteli au mighahawa ya kuuzia chakula tena kwa bei ya kutupa kiasi cha kuhisi kuwa wasafiri wote wako kwenye ziara za starehe.

Hebu assume kwa uchache kabisa hoteli itapokea mabasi 10 kutoka Arusha na 10 kutoka Dar. Yenye abiria sio chini ya 40 na kufanya jumla ya abiria kuwa 800.

Pia fanya assumption nyingine kuwa hoteli itapokea magari madogo SUVs 10 kutoka na kwenda Dar zenye abiria wawili kila mmoja na hivyo kufanya idadi ya abiria kuwa 40.

Jumlisha na idadi hapo juu utapata 840 hapo tunaongelea kipindi hiki ambacho sio cha sikukuu.

Ukifanya assumption ndogo tena kwamba kila abiria atatumia kale kapack cha chipsi na nyama kila moja ni sh. 7000 na maji au sodaya buku basi itakuwa kila mmoja atatumia sh.8000

Zidisha na wale watu 840 utapata 6,720,000/- kwa siku

Zidisha kwa siku 30 utapata 201,600,000/-

Hiyo ni fedha inayolingana na ile aliyoitoa Magufuli kununua vitanda Muhimbili hivi majuzi!


Point yangu sio kukodolea macho hiyo fedha bali point yangu ni kodi inayokusanywa kutoka kwenye hoteli hizi je ina uhalisia??

Nimeona maafisa wa TRA wakianza kupitapita kwenye hizi hoteli lakini bado sijaridhika na umakini wao wa kufuatilia ujanja ujanja wa wafanyabiashara hawa.

Hii Tanzania imeliwasana na wajanja wasio na huruma sasa ifike mahali turudi kwenye mstari na tukikomaa kidogo ile hisani ya watu wa Marekani n.k itaondoka.


Tusichangie kwa jazba !!!


KWA HISANI YA MTU WA TANZANIA!
 
Umeongea vizuri ila unamatatizo kwenye mfano wako
1. Kwanini unaangalia watanzania -bila kuanga;ia wageni wenye - miaka mitano bila kodi

Edit topic yako itakuwa na maana zaidi.Chukua mifano kama home shopping center,uchumi supermarket na shopprite - wameondoka - wamemuachia nakumati na mengine mikubwa
 
Topic yako ina mambo ya msingi ila upuuzi ulioharibu mi kuchanganya na siasa kwenye wazo la msingi kama hilo...edit...hasa pale juu kabisaa...ni mada nzuri sana hii...
 
Hesabu yako imeegemea kwenye assumption na sio ukweli halisi (reality). Kwa bahati nzuri, ukusanyaji wa kodi unaendana na reality na sio assumptio. Na bahati mbaya reality huwezi kuipata kutoka kwa mlipa kodi. Kilichobakia inabidi ofisa wa kodi wampe benefit of doubt mlipa kodi kwa vile hawana ushahidi wa mauzo yake.

Kwa kifupi tu, mfumo wa ukusanyaji wa kodi wa nchi yetu ni mbovu kabisa hauna maana pesa mbovu. Watu wamekalia kula rushwa tu, basi, na hili kila Mtanzania analijuwa.
 
Brother hoja yako ni nini hasa? Kodi hailipwi au inalipwa kidogo? Unadai una wasiwasi na TRA, je umewauliza TRA kodi stahiki ni kiasi gani? Je ndicho kinalipwa? Hii habari umeiandika kama una presha fulani hivi. Hebu tulizana kisha uiandike upya.

Msaada kidogo kwenye hesabu zako: hujaonyesha gharama za mtaji wala uendeshaji. Biashara sio rahisi hivyo!! Faida haiwezi kuwa katika makadirio uliyoyaonyesha.
 
Hesabu yako imeegemea kwenye assumption na sio ukweli halisi (reality). Kwa bahati nzuri, ukusanyaji wa kodi unaendana na reality na sio assumptio. Na bahati mbaya reality huwezi kuipata kutoka kwa mlipa kodi. Kilichobakia inabidi ofisa wa kodi wampe benefit of doubt mlipa kodi kwa vile hawana ushahidi wa mauzo yake.

Kwa kifupi tu, mfumo wa ukusanyaji wa kodi wa nchi yetu ni mbovu kabisa hauna maana pesa mbovu. Watu wamekalia kula rushwa tu, basi, na hili kila Mtanzania analijuwa.

Mkuu assumption yangu nimeiweka kwenye kiwango cha chini kabisa...hebu useme uhalisia basi sio unapinga bila kuwa na huo uhalisia.

mimi nimeangalia
let say Mabasi ya Dar express sita na manne ya kampuni nyingine jumla 20 yatapita kwenye ile hoteli ya Dar Express.


hiyo ni minimum number ya mabasi ....!

Nadeclare kuwa mimi sio mtaalam wa biashara lakini kuna jambo la kujadili hapa.
 
Brother hoja yako ni nini hasa? Kodi hailipwi au inalipwa kidogo? Unadai una wasiwasi na TRA, je umewauliza TRA kodi stahiki ni kiasi gani? Je ndicho kinalipwa? Hii habari umeiandika kama una presha fulani hivi. Hebu tulizana kisha uiandike upya.

Msaada kidogo kwenye hesabu zako: hujaonyesha gharama za mtaji wala uendeshaji. Biashara sio rahisi hivyo!! Faida haiwezi kuwa katika makadirio uliyoyaonyesha.
Hoja yangu ni kuwa kuna ukwepaji wa kodi katika eneo hili.

najua umewahi kusafiri na kula katika hoteli hizi je uliwahi kudai risiti?

Watu wananunua mzigo wa 7000 halafu risit inaandikwa 2000...

Usijidai hujui na kuleta visingizio bwerere ...
 
Topic yako ina mambo ya msingi ila upuuzi ulioharibu mi kuchanganya na siasa kwenye wazo la msingi kama hilo...edit...hasa pale juu kabisaa...ni mada nzuri sana hii...

Wewe jadili kwa aspect ya kitaalamu
..watakuja watakaojadili kisiasa kama mimi.
 
suluhu ni matumizi ya risiti za EFD.
tatizo watz wengi hawana utamaduni wa kudai risiti na wengne hawajui umuhimu wake.
 
Wewe jadili kwa aspect ya kitaalamu
..watakuja watakaojadili kisiasa kama mimi.

Kwani umeona za hoteli tu magari yanayopita kutoka Dar kwenda Moshi nakusahau mapapa yanayokwepa kodi ka kwenye madini huko
 
Mkuu assumption yangu nimeiweka kwenye kiwango cha chini kabisa...hebu useme uhalisia basi sio unapinga bila kuwa na huo uhalisia.

mimi nimeangalia
let say Mabasi ya Dar express sita na manne ya kampuni nyingine jumla 20 yatapita kwenye ile hoteli ya Dar Express.


hiyo ni minimum number ya mabasi ....!

Nadeclare kuwa mimi sio mtaalam wa biashara lakini kuna jambo la kujadili hapa.

Unacho kilalamikia hakieleweki, hebu fafanua. Inaonekana kama unamaanisha hawa wa miliki wa hizi hoteli za barabarani hawalipi kodi lakini hauna uhakika, kwani hakuna uwezekano wa kuwa wanalipa kodi halali? Nadhani ungeanza kwa kutueleza kwa ushahidi jinsi gani hawa wamiliki wa hizi hoteli hawalipi kodi/ wanalipa kodi kidogo kuliko uhalisia, then ndio utoe hoja watu wajadili.

2. kwani wamiliki wa hizi hoteli ndio walikuwa wanasiasa wanaotaka mabadiliko.

3. Kama alivyosema mchangiaji mwengine hapo juu, karibu wamiliki wote wa hizi hoteli ni watanzania hivyo most likely faida yao wakaitumia tena kuwekeza humu humu nchini hivyo kukuza uchumi kwa kutengeneza ajira. Tofauti na wawekezaji wanje wanaokuja nchini na kusamehewa kodi huku wanaingiza faida kubwa halafu faida yote wanaondoka nayo, hivyo ingekuwa vyema kama ungeumizwa na ukwepaji/kusamehewa kodi kwa hawa wageni kuliko wazawa.

Mimi nilichojifunza kwenye hii hoja yako ni kwamba umeshtuka kuona watu wanavyo ingiza pesa mingi wakati wewe umelala. Amka ukatafute pesa, wacha wivu wa kijinga.
 
Unataka kodi izingatiwe katika chips mayai huku Madini au diesel ikizungushwa Tunduma ambayo ni Transit na kuja kuuzwa Tanzania..
 
Unacho kilalamikia hakieleweki, hebu fafanua. Inaonekana kama unamaanisha hawa wa miliki wa hizi hoteli za barabarani hawalipi kodi lakini hauna uhakika, kwani hakuna uwezekano wa kuwa wanalipa kodi halali? Nadhani ungeanza kwa kutueleza kwa ushahidi jinsi gani hawa wamiliki wa hizi hoteli hawalipi kodi/ wanalipa kodi kidogo kuliko uhalisia, then ndio utoe hoja watu wajadili.

2. kwani wamiliki wa hizi hoteli ndio walikuwa wanasiasa wanaotaka mabadiliko.

3. Kama alivyosema mchangiaji mwengine hapo juu, karibu wamiliki wote wa hizi hoteli ni watanzania hivyo most likely faida yao wakaitumia tena kuwekeza humu humu nchini hivyo kukuza uchumi kwa kutengeneza ajira. Tofauti na wawekezaji wanje wanaokuja nchini na kusamehewa kodi huku wanaingiza faida kubwa halafu faida yote wanaondoka nayo, hivyo ingekuwa vyema kama ungeumizwa na ukwepaji/kusamehewa kodi kwa hawa wageni kuliko wazawa.

Mimi nilichojifunza kwenye hii hoja yako ni kwamba umeshtuka kuona watu wanavyo ingiza pesa mingi wakati wewe umelala. Amka ukatafute pesa, wacha wivu wa kijinga.

Hawa jamaa hawalipi kodi kulingana na pato lao usichoelewa ni kipi hapo?

Lakini ni watu wa kwanza kuitukana serikali kuwa haijafanya lolote.


Kuhusu mgeni kukwepa au kusamehewa kodi haiwezi kujustfy mswahili akwepe kodi.


Mimi sialeta lawama bali salamu tu...kuwa sasa TRA inatia maguu popote pale panopotakiwa kulipwa kodi.
 
Unacho kilalamikia hakieleweki, hebu fafanua. Inaonekana kama unamaanisha hawa wa miliki wa hizi hoteli za barabarani hawalipi kodi lakini hauna uhakika, kwani hakuna uwezekano wa kuwa wanalipa kodi halali? Nadhani ungeanza kwa kutueleza kwa ushahidi jinsi gani hawa wamiliki wa hizi hoteli hawalipi kodi/ wanalipa kodi kidogo kuliko uhalisia, then ndio utoe hoja watu wajadili.

2. kwani wamiliki wa hizi hoteli ndio walikuwa wanasiasa wanaotaka mabadiliko.

3. Kama alivyosema mchangiaji mwengine hapo juu, karibu wamiliki wote wa hizi hoteli ni watanzania hivyo most likely faida yao wakaitumia tena kuwekeza humu humu nchini hivyo kukuza uchumi kwa kutengeneza ajira. Tofauti na wawekezaji wanje wanaokuja nchini na kusamehewa kodi huku wanaingiza faida kubwa halafu faida yote wanaondoka nayo, hivyo ingekuwa vyema kama ungeumizwa na ukwepaji/kusamehewa kodi kwa hawa wageni kuliko wazawa.

Mimi nilichojifunza kwenye hii hoja yako ni kwamba umeshtuka kuona watu wanavyo ingiza pesa mingi wakati wewe umelala. Amka ukatafute pesa, wacha wivu wa kijinga.

Hawa jamaa hawalipi kodi kulingana na pato lao usichoelewa ni kipi hapo?

Lakini ni watu wa kwanza kuitukana serikali kuwa haijafanya lolote.


Kuhusu mgeni kukwepa au kusamehewa kodi haiwezi kujustfy mswahili akwepe kodi.


Mimi sijaleta lawama bali salamu tu...kuwa sasa TRA inatia maguu popote pale panopotakiwa kulipwa kodi.
 
Unataka kodi izingatiwe katika chips mayai huku Madini au diesel ikizungushwa Tunduma ambayo ni Transit na kuja kuuzwa Tanzania..

Hiyo milioni 200 tuliopongeza kununua vitanda muhimbili ndio hiyo hapo inaweza kuingizwa kwa biashara ya chipsi kwa hiyo ni eneo muhimu la kukusanya kodi.
 
kwel ukiwa na fikra finyu ndo yale yale .....nais wew huna biashara yako ndo maana unazungumza hivyo hakuna mahali wanakula hela za wananchi kama watu wa kodi mby zaid haifiki yote serikalin inaishia kwenye mikono ya watu.Mim nafikiri ungeongelea wageni wanapewa vitalu bure vya gesi kule mtwara ambao hata iyo gesi ikichimbwa inapelekwa nchini kwao hapa bongo hatupati kitu
 
kwel ukiwa na fikra finyu ndo yale yale .....nais wew huna biashara yako ndo maana unazungumza hivyo hakuna mahali wanakula hela za wananchi kama watu wa kodi mby zaid haifiki yote serikalin inaishia kwenye mikono ya watu.Mim nafikiri ungeongelea wageni wanapewa vitalu bure vya gesi kule mtwara ambao hata iyo gesi ikichimbwa inapelekwa nchini kwao hapa bongo hatupati kitu
EFD ni mojawapo ya suluhisho mkuu.
kabla ya wageni lazima wafanyabiashara wazalendo walipe kodi.

wafanyakazi hawakwepi kodi
 
Hawa jamaa hawalipi kodi kulingana na pato lao usichoelewa ni kipi hapo?.

Wewe umejuaje kuna ukwepaji wa kodi? Sioni ushahidi uliouweka hapa kwamba kodi stahiki ni xx na kinacholipwa ni xx. Basi hata ungeonyesha wasiwasi uliopo wa mienendo ya ukwepaji wa kodi. Hatuwezi kujadili "assumptions" tu. Ndio maana unaona wachangiaji wengi wanahoji andiko lako badala ya kuchangia hoja.
 
Back
Top Bottom