Ufufuo wa Bwana Yesu?

Ufufuo wa Bwana Yesu?

Jagina

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2019
Posts
13,370
Reaction score
6,713
Si huduma ya Yesu ya kwenda sehemu mbalimbali, pamoja na madai ya kwamba aliwaponya watu, alifundisha kwa hekima na kufanya miujiza mikubwa, ambayo ndiyo msingi mkuu wa dini ya Kikristo.

Badala yake, msingi wa Ukristo ni tukio kubwa la kifo na ufufuo wake. Wakati mwingine jambo hili huitwa “ahadi ya msalaba”, au kwa maneno mafupi:

“Bila ufufuo, hakuna Ukristo.”

Kwa hiyo, inaweza kushangaza kwamba maneno ya Biblia yanayodai kuunga mkono kubadilishwa kwa sheria ya hakika kabisa — kwamba wafu hubaki wamekufa — yana jumla ya maneno chini ya 600 tu.

Inaonekana kwamba madai ya “kushinda kifo” yanategemea ushahidi wenye maneno machache kuliko hata maandishi ya menyu ya Happy Meal ya McDonald’s!

Inasikitisha kusema hivyo, lakini hakuna taarifa huru, zilizothibitishwa na vyanzo vingine, zisizo na upendeleo, au zilizoandikwa wakati huo huo, zinazothibitisha “ufufuo” wa Yesu Kristo, ingawa mara nyingi dai hilo linafanywa.

Ukweli, kulingana na mwandishi, ni kwamba ushahidi wote unaotolewa kuhusu Bwana aliyefufuka unatoka katika kitabu hicho hicho cha hadithi na kutoka kwa watu wachache ambao madai yao hayajathibitishwa.

Inawezekana kabisa kwamba hapo mwanzo Injili ziliandikwa kama maandishi tofauti. Lakini, kulingana na mwandishi, haziwezi kuchukuliwa kuwa ushuhuda huru kutoka kwa kila mmoja.

Hili linaonekana zaidi katika habari zinazohusu mateso, kifo na ufufuo wa Yesu. Mwandishi anasema kwamba habari hizi ni taarifa fupi za kusikia kutoka kwa watu wengine, zilizotokana na chanzo cha pamoja na baadaye kujengwa kuwa pokeo moja lenye mkanganyiko.

Kwa mtu anayefikiri kwa kutumia akili na mantiki, mapungufu, makosa na mambo yanayopingana katika taarifa hizi za Biblia yanaweza kushangaza.

Lakini, kulingana na mwandishi, haya ndiyo yanayokuwa msingi wa imani ya Kikristo.

Licha ya udhaifu wa madai haya ambayo ni vigumu kuyaamini, watu wanaotaka kuamini wataamini.

Hii ndiyo inayoitwa “imani.”
 

MARKO – SHAHIDI WA MACHO?​

“Imani inategemea ushuhuda wa kihistoria wa watu ambao waliona na kutoa ushahidi.”

Matukio ya Yesu kuonekana baada ya kifo chake yanayopatikana katika Mathayo, Luka na Yohana, ingawa kila mmoja anaongeza maelezo yake, yote yamejengwa juu ya hadithi ya msingi inayohusishwa na mtu asiyejulikana sana anayeitwa “Marko.”

Haijalishi “Marko” alikuwa nani, kwa hakika hakuwa shahidi wa macho wa maisha wala kifo cha Yesu.

Mapokeo ya Kanisa yanasema kwamba “Marko” — ambaye inasemekana aliwahi kusafiri pamoja na Paulo — alienda Roma na kuandika ushuhuda wa Petro.

Lakini kulingana na Injili ya Marko yenyewe, Petro hakuwa shahidi wa matukio mengi yanayoelezwa humo. Matukio hayo ni:

  • Ubatizo wa Yesu.
  • Yesu kujaribiwa.
  • Yesu kumponya binti wa mwanamke Mfoinike.
  • Yesu akisali katika bustani ya Gethsemane (watu wote waliokuwa wanaweza kushuhudia walikuwa wamelala!).
  • Na hata kusulubiwa kwa Yesu.
“Wote wakamwacha, wakakimbia.” — Marko 14:50

Hata kama Petro alikuwa karibu na Golgotha, angewezaje kujua, kwa mfano, kile askari mkuu alisema pale msalabani, au Pilato alifanya nini alipokutana na Yusufu wa Arimathaya?

Mwandishi anasema kwamba tungehitaji kudhani kulikuwa na mashahidi wengine wengi wasiojulikana waliompa Petro habari hizo.

Kuhusu Yesu kuonekana baada ya ufufuo, Petro angeweza kupata habari kutoka kwa Maria Magdalene, au labda Maria mwingine au Salome.

Lakini wanawake hao wenyewe walitegemea ushuhuda wa malaika — na hawakusema chochote!

Kwa hiyo, mwandishi anaweka mlolongo huu:

Mathayo, Luka na Yohana walinakili kutoka Marko,

Marko alipata habari kutoka kwa Petro,

Petro alipata habari kutoka kwa Maria,

na Maria alipata habari kutoka kwa malaika.

HUU UNAWEZA KUITWAJE “USHUHUDA WA SHAHIDI WA MACHO”?​


“Kila Injili iliyojulikana kutoka nyakati za mwanzo, iwe katika Kanisa kubwa au katika makundi yaliyokuwa yakionekana kuwa ya upotovu, ilimtumia Mtakatifu Marko kama chanzo kikuu cha historia ya maisha ya Yesu.”

— C. Turner, The Gospel of Mark, A New Commentary on Holy Scripture, III, uk. 46.

​

“TAZAMA — KUNA KABURI TUPU!”​


Hadithi ya ufufuo katika Marko inaanza kwa kutajwa kwa jiwe lililovingirishwa pembeni na kaburi lililokuwa tupu.

Lakini hata wazo hilo, kulingana na mwandishi, halikuwa jipya.

Wakristo wa mwanzo hawakufurahishwa na mwisho mfupi na wa kutatanisha wa Injili ya Marko, kwa hiyo wakaanza kujaribu kuuboresha ujumbe huo kwa kuongeza sehemu nyingine.

“Angalau matoleo tisa tofauti ya mwisho wa Marko yanaweza kupatikana katika miswada ya kale ya Kigiriki 1,700 iliyosalia na katika tafsiri za kwanza za Injili hiyo.”

— Michael W. Holmes, Easter: Exploring the Resurrection of Jesus (BAR, 2010)
 
Back
Top Bottom