Waufukweni
JF-Expert Member
- May 16, 2024
- 5,310
- 18,492
Takriban waombolezaji 100 walikimbizwa hospitalini baada ya kuugua kufuatia kula chakula kilichotolewa kwenye msiba katika Kata ya Inoi, ndani ya Jimbo la Kirinyaga Central, Kaunti ya Kirinyaga.
Tukio hilo lilitokea katika makazi ya David Nyagah, ambako takriban watu 600 walikula chakula wakati wa mazishi yaliyofanyika Ijumaa, Agosti 14, 2026.
Kwa mujibu wa ripoti ya Serikali ya Kaunti ya Kirinyaga, takriban watu 100 walionyesha dalili za kuugua baada ya kula chakula hicho.
Hadi Agosti 17, wagonjwa 68 walikuwa wametibiwa na kuruhusiwa kutoka hospitalini, huku wengine 14, wakiwemo watoto wawili walio chini ya umri wa miaka mitano, wakiendelea kulazwa katika Hospitali ya ACK Mt. Kenya. Hakuna kifo kilichoripotiwa kufikia wakati huo.
Waathiriwa walilalamikia dalili mbalimbali, zikiwemo kuhara, kutapika, maumivu ya tumbo, maumivu ya kichwa, uchovu wa mwili na baridi. Baadhi yao pia walionyesha kuongezeka kwa shinikizo la damu, wakiwemo watu ambao hawakuwa na historia ya awali ya tatizo hilo.
Ripoti hiyo inaeleza kuwa dalili zilianza kujitokeza kati ya saa 24 na siku tatu baada ya waombolezaji kula chakula hicho.
Timu ya afya ya umma yenye wanachama watano ilifanya uchunguzi wa tukio hilo mnamo Agosti 15 na 17. Timu hiyo ilikagua mtoa huduma wa chakula, Ndungu’s Spices wa Kerugoya, pamoja na duka la nyama lililoko Githioro, ambalo lilisambaza nyama iliyotumika katika maandalizi ya chakula.
Wachunguzi pia walichunguza chanzo cha maji kilichotumika, Beulah Springs huko Mugetha, ili kubaini iwapo kulikuwa na tatizo katika mnyororo wa usalama wa chakula au maji.
Katika uchunguzi huo, ilibainika kuwa chakula kilikaa kwa muda wa takriban saa tano hadi sita kabla ya kutolewa kwa waombolezaji. Aidha, chakula hicho kilikuwa kimeachwa kwenye mwanga wa jua moja kwa moja kwa muda mrefu.
Hali hiyo ilizua wasiwasi kuhusu udhibiti wa joto wakati wa kuhifadhi chakula, jambo ambalo linaweza kuongeza hatari ya kuenea kwa vijidudu vinavyosababisha magonjwa yanayotokana na chakula.
Uchunguzi zaidi unaendelea ili kubaini chanzo halisi cha ugonjwa huo na iwapo chakula, maji au mazingira ya utayarishaji na uhifadhi yalichangia tukio hilo.
Tukio hilo lilitokea katika makazi ya David Nyagah, ambako takriban watu 600 walikula chakula wakati wa mazishi yaliyofanyika Ijumaa, Agosti 14, 2026.
Kwa mujibu wa ripoti ya Serikali ya Kaunti ya Kirinyaga, takriban watu 100 walionyesha dalili za kuugua baada ya kula chakula hicho.
Hadi Agosti 17, wagonjwa 68 walikuwa wametibiwa na kuruhusiwa kutoka hospitalini, huku wengine 14, wakiwemo watoto wawili walio chini ya umri wa miaka mitano, wakiendelea kulazwa katika Hospitali ya ACK Mt. Kenya. Hakuna kifo kilichoripotiwa kufikia wakati huo.
Waathiriwa walilalamikia dalili mbalimbali, zikiwemo kuhara, kutapika, maumivu ya tumbo, maumivu ya kichwa, uchovu wa mwili na baridi. Baadhi yao pia walionyesha kuongezeka kwa shinikizo la damu, wakiwemo watu ambao hawakuwa na historia ya awali ya tatizo hilo.
Ripoti hiyo inaeleza kuwa dalili zilianza kujitokeza kati ya saa 24 na siku tatu baada ya waombolezaji kula chakula hicho.
Timu ya afya ya umma yenye wanachama watano ilifanya uchunguzi wa tukio hilo mnamo Agosti 15 na 17. Timu hiyo ilikagua mtoa huduma wa chakula, Ndungu’s Spices wa Kerugoya, pamoja na duka la nyama lililoko Githioro, ambalo lilisambaza nyama iliyotumika katika maandalizi ya chakula.
Wachunguzi pia walichunguza chanzo cha maji kilichotumika, Beulah Springs huko Mugetha, ili kubaini iwapo kulikuwa na tatizo katika mnyororo wa usalama wa chakula au maji.
Katika uchunguzi huo, ilibainika kuwa chakula kilikaa kwa muda wa takriban saa tano hadi sita kabla ya kutolewa kwa waombolezaji. Aidha, chakula hicho kilikuwa kimeachwa kwenye mwanga wa jua moja kwa moja kwa muda mrefu.
Hali hiyo ilizua wasiwasi kuhusu udhibiti wa joto wakati wa kuhifadhi chakula, jambo ambalo linaweza kuongeza hatari ya kuenea kwa vijidudu vinavyosababisha magonjwa yanayotokana na chakula.
Uchunguzi zaidi unaendelea ili kubaini chanzo halisi cha ugonjwa huo na iwapo chakula, maji au mazingira ya utayarishaji na uhifadhi yalichangia tukio hilo.