SGR bila demokrasia, ni zaidi ya utumwa

SGR bila demokrasia, ni zaidi ya utumwa

Hussein J Mahenga

JF-Expert Member
Joined
Mar 5, 2012
Posts
753
Reaction score
659
Leo tumezindua ujenzi wa reli ya mwendokasi (Standard Gauge Railway) ambao sasa unafanya idadi ya vipande kufikia viwili ukijumlisha na kile cha kutoka Dar Es Salaam hadi Morogoro. Reli hii imetajwa kuwa na mengi mazuri ikiwa ni pamoja na:
  1. kuzalisha ajira, ambapo katika uzinduzi wa leo tumepewa takwimu kuwa, kuna kadirio la ajira takribani laki sita kwa watanzania kwenye ujenzi huu. Jumlisha na ajira zingine elfu kumi, au hata na zaidi, kwenye ujenzi wa bomba la mafuta ghafi (crude oil pipeline) la Tanga-Hoima, na;
  2. kurahisisha usafiri na usafirishaji mizigo kwa watanzania ambapo inakadiriwa kuwa, mara tu itakapokamilika, treni hii ya umeme itakuwa na mwendokasi wa km/saa 160. Kwa hiyo, kama Mbunge wa Dodoma Bw. Mavunde na Rais mwenye walivyosema, mfanyabiashara wa mchicha wa Ihumwa pale Dodoma ataweza kusafiri kupeleka mchicha wake Dar, atasalimia ndugu zake na kisha kurudi Dodoma na pengine kula chakula cha mchana kwake Dodoma.
Mambo haya ni mambo mazuri kabisa na ya kujivunia kwelikweli, ingawa yatakuwa hayana maana kama nchi si ya kidemokrasia tena. Nadharia yangu ni kwamba, kuna uhusiano mkubwa sana kati ya demokrasia na maendeleo, hivyo kusema kwamba wananchi watapata maendeleo tu kwa kutumia SGR ni 'heresis' na ni hoja ambayo haina mashiko kabisa. Kwa nini nasema, hivi? Nitatumia mifano ya kihistoria kidogo ili tuelewane vizuri.

Treni za mwendokasi zimeanza kuwepo tangu miaka ya 1800, yaani karne ya 19, sawia na miaka mia mbili iliyopita. Sisi tunajivunia tu hii ya sasa na tunatarajia maendeleo, Marekani kwa mara ya kwanza imejenga reli ya kiwango cha kimataifa, yaan Standard Gauge Railway au wao walikuwa wakiita Stevenson Railway mwaka 1831 (New York-Erie Railroad) na kuanza kutumika rasmi mwaka 1845. Pamoja na maendeleo hayo ya awali kabisa ambayo leo hii sisi twatamba nayo, Marekani iliingia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe (civil war) mwaka 1861 hadi 1865. Sababu ya machafuko ya wenyewe kwa wenyewe ilikuwa ni ukandamizwaji na uminywaji wa demokrasia hasa kwa wamarekani weusi, na hasa katika mgawanyiko wa uchumi.

Uingereza, kwa mara ya kwanza reli za kiwango cha kimataifa, SGR, zilijengwa miaka ya 1830, tena ni zaidi ya moja. Kwa mfano, The Killingworth Colliery Rail, The Hetton Colliery rail na The Stockton and Darlington rail zilijengwa mwaka 1821, 1822 na 1831 sawia. Lakini mwaka 1848 kulikuwako na mapinduzi kibao yaliyojulikana kama The Revolutions of 1848 ambapo waliberali walishiriki mapinduzi ya kuuondoa utawala wa kifalme na kuweka utawala wa kidemokrasia ingawa hadi sasa hapakuwa na mafanikio kama yaliyotarajiwa.

Afrika Kusini, reli za mwendokasi zilijengwa miaka ya 1900, na mfano mzuri ni reli inayounganisha Capetown na Johannesburg ambayo ilijengwa mwaka 1914. Lakini hadi sasa, na hata baada ya kupata uhuru wao na kuondosha utawala wa kibaguzi, Apartheid rule, mwaka 1994, bado wanataka demokrasia.


Leo kwenye uzinduzi wa treni yetu ya mwendokasi, naona vitisho vimetawala kuanzia kwa wasaidizi wa rais hadi rais mwenyewe. Kauli ni moja tu kwamba, hatutamvumilia mtu yeyote ambaye analenga kuharibu na kuharibu maana yake ni kupinga ama kuandamana, kwa muktadha wa maneno haya.

Labda tuelewane jambo moja. Watanzania wanachotaka ni uhuru wa kweli na demokrasia madhubuti. Kuwafurahisha kwa reli ya mwendokasi na kutaka kuwaziba midogo wasiongee ni utumwa, na ndiyo hoja yangu hapa. Hata kama watakuwa na reli ya mwendokasi, lakini kama hawana uhuru wa kumkosoa ama kuwakosoa viongozi wao, basi haina maana hata kidogo ya kuwa na hiyo reli, kwani hakuna maendeleo ya aina yoyote zaidi ya utumwa. Unafikiri ni kwa nini watu walifanya mapinduzi na kuingia vitani Marekani, Uingereza na nchi zingine kadha wa kadha? Demokrasia.

Tukiwa tunashangilia kuwa tunajenga reli kwa kiwango cha kimataifa, tusisahau kuwa Ben Saanane hadi leo hayupo. Unafikiri wazazi wa Ben Saanane wataitumia reli hiyo kwa amani? Tunapojipambanua kuwa sasa tunajenga reli kwa kiwango cha kimataifa, Binti Akwilina hayuko tena nasi, kakatishwa ndoto na vyombo vya ulinzi vyetu. Je, wazazi wa Akwilina wataitumia reli hiyo kwa amani? Tunapoongea kujenga reli ya kiwango cha kimataifa, Lissu anaendelea na matibabu nchini Ubelgiji kwa kushambuliwa kwenye nyumba za serikali zinazolindwa masaa 24 kwa siku. Hakuna uchunguzi unaoendelea juu ya tukio hilo ama kauli yoyote, lakini tunatamba na reli ya kiwango cha kimataifa. Je, familia ya Lissu itatumia reli ya kiwango cha kimataifa kwa amani?

Watanzania, kabla ya kuwa na reli ya kimataifa, tunahitaji kwanza kuwa na demokrasia imara. Tusidanganyike na maneno mepesi kusema kuwa reli hii itakuwa na manufaa kwa watanzaia wote, pasi na demokrasia, nawaambieni tunaingia utumwani. Tunahitaji demokrasia. Tunahitaji utawala bora. Tunahitaji siasa safi. Tunahitaji uhuru wa kujieleza na uhuru wa kupata habari bil mipaka.

Uncle Kaso
14.03.2018
 
jk alijenga mtandao wa Barbara, daraja LA kigamboni, chuo kikuu udom, airport lakini bado alianfuka kwenye uchaguzi,
 
Tena demokrasia halisi sio ya maandishi
 
Demokrasia ni neno pana sana na demokrasia siyo ya kukosoa tu hata kuwawajibisha pia viongozi wanaokengeuka kwa nguvu na kauli moja lakini hv ni utaratibu gani tunaotumia katika kukosoa na kutoa maoni? Je kutukana na kutoa kauli chafu,kejeli,kashfa na kutoheshimiana kwa mamlaka ndio tunaiita demokrasia mifano uliyoitoa ni mikaka zaidi ya 200 nyuma huoni kama tumeshapita mda mrefu na watu wameshasahau kama walitawaliwa na wazungu imebaki kwenye vitabu makumbusho na historia,mtu kukuambia hatutawavumilia watakaoharibu ndio kakutisha? Kama kitu kinafanywa kwa pesa na nguvu ya wananchi kwanini wewe uharibu alafu uachwe? Huyo Ben unaemzungumzia hapo unauchungu nae sana kuliko maisha yako yote na kupotea kwake kumekufanya uwe na maisha ya namna gani mbona kuna watu wanapatwa na matatizo wengi hakuna hata mmoja aliyesimama upande wao hata siku moja akawaongelea matatizo hayo ila kila siku ni Ben saanane angalia kwanza uliposimama usiangalie mwenzio anaporukia huwezi kujua ametuaje mngesimama hv kwa kibiti,mkuranga,nadhani tungewaona wamaana sana hiyo demokrasia mnayoitaka ndio inayotugharimu leo hasa demokrasia ambayo haina mipaka hakuna demokrasia ambayo haina mipaka
 

Tukiwa tunashangilia kuwa tunajenga reli kwa kiwango cha kimataifa, tusisahau kuwa Ben Saanane hadi leo hayupo. Unafikiri wazazi wa Ben Saanane wataitumia reli hiyo kwa amani? Tunapojipambanua kuwa sasa tunajenga reli kwa kiwango cha kimataifa, Binti Akwilina hayuko tena nasi, kakatishwa ndoto na vyombo vya ulinzi vyetu. Je, wazazi wa Akwilina wataitumia reli hiyo kwa amani? Tunapoongea kujenga reli ya kiwango cha kimataifa, Lissu anaendelea na matibabu nchini Ubelgiji kwa kushambuliwa kwenye nyumba za serikali zinazolindwa masaa 24 kwa siku. Hakuna uchunguzi unaoendelea juu ya tukio hilo ama kauli yoyote, lakini tunatamba na reli ya kiwango cha kimataifa. Je, familia ya Lissu itatumia reli ya kiwango cha kimataifa kwa amani?


Uncle Kaso
14.03.2018
Suala la Lissu na Ben Saanane yanahusika vipi na masuala ya Demokrasia? Suala la Lissu si yeye Lissu mwenyewe na viongozi wake ndio wamekuwa mstari wa mbele katika kukwamisha na kuvuruga uchunguzi? Si wao ndio wanasema huyu ahojiwe na huyu asihojiwe? So why uilaumu serikali? Halafu ni lini na wapi umeambiwa kwamba nyumba za serikali huwa hazivamiwi? Kama vituo tu vya polisi vinavamiwa inashindikanaje kwa Lissu tena akiwa anashuka kwenye gari? Hivi pale Stakishari hapakuwa na ulinzi? Hivi wale waliowashambulia polisi wakiwa kwenye gari kule Mkuranga je wamekamatwa? Au uchunguzi wao umeishia wapi? Hivi wale waliowavamia polisi wakiwa Lindo kule Mkuranga wamekatwa? Mnapohoji uchunguzi kuchelewa msimuangalie Lissu peke yake, muwaangalie na polisi wenyewe ambao nao pia wameathirika na uvamizi wa kutumia silaha. Kuna wananchi wengi pia wamekuwa wahanga wa haya matukio. Ninachojaribu kusema hapa ni kwamba si kila tukio uchunguzi wake huisha haraka, matukio mengine huchukua muda mrefu kutokana na wahusika kutoacha alama za ushahidi.
 
Viongozi wetu wamefubaa kimawazo maana wanashindwa kuelewa chochote kinachotengenezwa kinatakiwa kimlenge mtu. Unajenga barabara kwaajili ya nani? Unajenga reli kwaajili ya nani? Unasambaza maji na umeme kwaajili ya nani?

Hivyo vitu unavyovijenga vinakuwa ni takataka kama maisha, usalama, uhuru na haki za unaowajengea zinapuuzwa au kuvunjwa. Barabara, reli, maji, umeme, ndege vina faida gani kwa Akwilina, Ben Saanane, Tundu Lisu, yule mwanahabari wa Mwananchi, wale madiwani na viongozi wa upinzani waliouawa? Hivi unadhani ndugu, marafiki na watanzania wenye roho ya Mungu wangeambiwa wachague moja kati ya kuendelea kuwepo kwa Akwilina halafu wakose reli au wapate reli lakini Akwilina apotee, wangechagua nini?

Ndiyo maana tunasema ni upumba.vu wa hali ya juu kujisifia tumejenga barabara, reli, umeme au kingine chochote kama watu wetu hawapo salama, hawana uhuru, hawana demokrasia, wanakamatwa na kunyanyaswa ovyo na polisi, wanawekwa ndani ovyo na wakuu wa Wilaya na Mikoa. Tunahitaji miundombinu mizuri ya usafiri lakini kabla ya yote HAKI na USALAMA WA RAIA.

Aheri maskini huru kuliko mtumwa tajiri.

Great minds talk about human development not material development. Poor mind leaders like ours talk about material development.
 
Demokrasia ni neno pana sana na demokrasia siyo ya kukosoa tu hata kuwawajibisha pia viongozi wanaokengeuka kwa nguvu na kauli moja lakini hv ni utaratibu gani tunaotumia katika kukosoa na kutoa maoni? Je kutukana na kutoa kauli chafu,kejeli,kashfa na kutoheshimiana kwa mamlaka ndio tunaiita demokrasia mifano uliyoitoa ni mikaka zaidi ya 200 nyuma huoni kama tumeshapita mda mrefu na watu wameshasahau kama walitawaliwa na wazungu imebaki kwenye vitabu makumbusho na historia,mtu kukuambia hatutawavumilia watakaoharibu ndio kakutisha? Kama kitu kinafanywa kwa pesa na nguvu ya wananchi kwanini wewe uharibu alafu uachwe? Huyo Ben unaemzungumzia hapo unauchungu nae sana kuliko maisha yako yote na kupotea kwake kumekufanya uwe na maisha ya namna gani mbona kuna watu wanapatwa na matatizo wengi hakuna hata mmoja aliyesimama upande wao hata siku moja akawaongelea matatizo hayo ila kila siku ni Ben saanane angalia kwanza uliposimama usiangalie mwenzio anaporukia huwezi kujua ametuaje mngesimama hv kwa kibiti,mkuranga,nadhani tungewaona wamaana sana hiyo demokrasia mnayoitaka ndio inayotugharimu leo hasa demokrasia ambayo haina mipaka hakuna demokrasia ambayo haina mipaka
Mkuu hakika una nasaha zilizotukuka, umelelewa vyema.
Ni wachache wenye maono kama yako.ila tegemea matusi na kejeri kwa ukweli huu uliozungumza
 
Viongozi wetu wamefubaa kimawazo maana wanashindwa kuelewa chochote kinachotengenezwa kinatakiwa kimlenge mtu. Unajenga barabara kwaajili ya nani? Unajenga reli kwaajili ya nani? Unasambaza maji na umeme kwaajili ya nani?

Hivyo vitu unavyovijenga vinakuwa ni takataka kama maisha, usalama, uhuru na haki za unaowajengea zinapuuzwa au kuvunjwa. Ni aheri maskini huru kuliko mtumwa tajiri.

Great minds talk about human development not material development. Poor mind leaders like ours talk about material development.
Kwani mnataka haki gani zaidi.....sa hivi ni kufanya kazi tu
 
Naipongeza China kwa kufyeka ushetani unaoitwa demograsia, naamini kama ambavyo wenzetu A.mashariki wameanza nao hata Tz tutafata mfano huu ili tuishi maisha yetu. Ubepari na uzandika wa kimagharibi sasa unaelekea kunyongwa rasmi Afrika na Asia
....Kuna wengine, pamoja na kujisaidia hadharani, tena mchana kweupeee, huwa wanaona fahari na kujipongeza.
 
Suala la Lissu na Ben Saanane yanahusika vipi na masuala ya Demokrasia? Suala la Lissu si yeye Lissu mwenyewe na viongozi wake ndio wamekuwa mstari wa mbele katika kukwamisha na kuvuruga uchunguzi? Si wao ndio wanasema huyu ahojiwe na huyu asihojiwe? So why uilaumu serikali? Halafu ni lini na wapi umeambiwa kwamba nyumba za serikali huwa hazivamiwi? Kama vituo tu vya polisi vinavamiwa inashindikanaje kwa Lissu tena akiwa anashuka kwenye gari? Hivi pale Stakishari hapakuwa na ulinzi? Hivi wale waliowashambulia polisi wakiwa kwenye gari kule Mkuranga je wamekamatwa? Au uchunguzi wao umeishia wapi? Hivi wale waliowavamia polisi wakiwa Lindo kule Mkuranga wamekatwa? Mnapohoji uchunguzi kuchelewa msimuangalie Lissu peke yake, muwaangalie na polisi wenyewe ambao nao pia wameathirika na uvamizi wa kutumia silaha. Kuna wananchi wengi pia wamekuwa wahanga wa haya matukio. Ninachojaribu kusema hapa ni kwamba si kila tukio uchunguzi wake huisha haraka, matukio mengine huchukua muda mrefu kutokana na wahusika kutoacha alama za ushahidi.
Mimi nafikiria ungeandika hapa kuwa, mbona serikali ishafanya jitihada kadhaa za kuhakikisha waliofanya shambulizi hili wanapatikana. Na pia nilitarajia kusikia kuwa, mbona hadi sasa serikali imeshaita FREE INTERNATIONAL INVESTIGATION kuchunguza matukio haya na yanayofanana na haya? Vilevile ningetarajia kusikia kuwa, mbona ushahidi wa tukio zima serikali inao kupitia CCTV camera za kwenye ile nyumba alipopigiwa Tundu Lissu? Lakini badala yake, umekuja kwa kasi kuandika vitu ambavyo hata mwenyewe unaji-contradict.

Kwamba hakuna uhusiano kati ya tukio la mauaji ya Lissu na ninachokisema, unahisi kama watu wanashambuliwa kighaidi kana kwamba unaangalia movie za THE EXPENDABLES, hiyo reli wananufaika nayo nini

Kaka mkubwa, sikia nikuambie. Sidhani kama watanzania tutaweza kushi kwa unafiki maisha yetu yote. Sifikirii kama ni njia sahihi ya kuishi kwa kusifia tu bila kuiona haki na wala kutotaka kabisa kuisema na kuiishi haki. Trust me, maneno unayoyasema, si wewe, bali aidha ni kwa ajili ya nafasi uliyonayo ama unayotarajia kuwa nayo.

Tukishakwisha fikia level hii ya unafiki, hakuna tena maisha mazuri. Watanzania wa chini aina ya Akwilina, wataendelea kufariki kama kumbikumbi na wala hakuna atakaepata kuthaminiwa. Wakosoaji aina ya Lissu hawako tena huru, yaani nii mwendo wa risasi tu wakati ndiyo kuchochea maendeleo yenyewe.

Kaka mkubwa, najua yawezekana uko kwenye system, lakini kwa nini ukose huruma na watanzania wengine? Tuacheni unafiki, Tanzania ni nchi yetu. Miaka ya mbele, utazungumza hivi ukiwa umepoteza aidha ndugu zako au watoto wa kuzaa wewe kwa kupigwa risasi tena na vyombo ambavyo vinalo jukumu la kuwalinda. Tusifikie huku kaka, tusifikie pahala tujali mitumbo yetu tu wakati kuna watu wanaumia, wanalia, wanakufa, wanapotea na wanaishi kwa mashaka ndani ya nchi tunayosema iko huru. Ni hatari sana.
 
Naipongeza China kwa kufyeka ushetani unaoitwa demograsia, naamini kama ambavyo wenzetu A.mashariki wameanza nao hata Tz tutafata mfano huu ili tuishi maisha yetu. Ubepari na uzandika wa kimagharibi sasa unaelekea kunyongwa rasmi Afrika na Asia
Ya Libya yanawasubiri!
 
Viongozi wetu wamefubaa kimawazo maana wanashindwa kuelewa chochote kinachotengenezwa kinatakiwa kimlenge mtu. Unajenga barabara kwaajili ya nani? Unajenga reli kwaajili ya nani? Unasambaza maji na umeme kwaajili ya nani?

Hivyo vitu unavyovijenga vinakuwa ni takataka kama maisha, usalama, uhuru na haki za unaowajengea zinapuuzwa au kuvunjwa. Barabara, reli, maji, umeme, ndege vina faida gani kwa Akwilina, Ben Saanane, Tundu Lisu, yule mwanahabari wa Mwananchi, wale madiwani na viongozi wa upinzani waliouawa? Hivi unadhani ndugu, marafiki na watanzania wenye roho ya Mungu wangeambiwa wachague moja kati ya kuendelea kuwepo kwa Akwilina halafu wakose reli au wapate reli lakini Akwilina apotee, wangechagua nini?

Ndiyo maana tunasema ni upumba.vu wa hali ya juu kujisifia tumejenga barabara, reli, umeme au kingine chochote kama watu wetu hawapo salama, hawana uhuru, hawana demokrasia, wanakamatwa na kunyanyaswa ovyo na polisi, wanawekwa ndani ovyo na wakuu wa Wilaya na Mikoa. Tunahitaji miundombinu mizuri ya usafiri lakini kabla ya yote HAKI na USALAMA WA RAIA.

Aheri maskini huru kuliko mtumwa tajiri.

Great minds talk about human development not material development. Poor mind leaders like ours talk about material development.
CC
MABOSO
THE TOLLEST
 
Kwani mnataka haki gani zaidi.....sa hivi ni kufanya kazi tu

Haki za raia wa Tanzania zimeelezwa ndani ya katiba ambayo Rais aliapa kuzilinda, wala hana mamlaka ya kuzifuta au kuziahirisha. Hakuna kinachotafutwa zaidi ya haki za kikatiba.

Kuhusu kazi, ina maana wewe kabla ya awamu hii ulikuwa hufanyi kazi? Kuna kazi gani zinazofanyika sasa ambazo hazikuwa zinafanyika zamani? Kwa nini ukuuaji katika uzalishaji kwa sekta zote umeanguka? Uwekezaji umeanguka toka 28% mpaka 3%, ukuaji wa sekta ya kilimo umeanguka, ukuaji katika sekta ya utalii umeanguka, ukuaji katika sekta ya madini umeanguka, ukuaji katika sekta ya viwanda umeanguka. 'Hapa Kazi Tu' inamaanisha kuua ukuaji wa kila sekta ya uzalishaji?
 
Mimi nafikiria ungeandika hapa kuwa, mbona serikali ishafanya jitihada kadhaa za kuhakikisha waliofanya shambulizi hili wanapatikana. Na pia nilitarajia kusikia kuwa, mbona hadi sasa serikali imeshaita FREE INTERNATIONAL INVESTIGATION kuchunguza matukio haya na yanayofanana na haya? Vilevile ningetarajia kusikia kuwa, mbona ushahidi wa tukio zima serikali inao kupitia CCTV camera za kwenye ile nyumba alipopigiwa Tundu Lissu? Lakini badala yake, umekuja kwa kasi kuandika vitu ambavyo hata mwenyewe unaji-contradict.

Kwamba hakuna uhusiano kati ya tukio la mauaji ya Lissu na ninachokisema, unahisi kama watu wanashambuliwa kighaidi kana kwamba unaangalia movie za THE EXPENDABLES, hiyo reli wananufaika nayo nini

Kaka mkubwa, sikia nikuambie. Sidhani kama watanzania tutaweza kushi kwa unafiki maisha yetu yote. Sifikirii kama ni njia sahihi ya kuishi kwa kusifia tu bila kuiona haki na wala kutotaka kabisa kuisema na kuiishi haki. Trust me, maneno unayoyasema, si wewe, bali aidha ni kwa ajili ya nafasi uliyonayo ama unayotarajia kuwa nayo.

Tukishakwisha fikia level hii ya unafiki, hakuna tena maisha mazuri. Watanzania wa chini aina ya Akwilina, wataendelea kufariki kama kumbikumbi na wala hakuna atakaepata kuthaminiwa. Wakosoaji aina ya Lissu hawako tena huru, yaani nii mwendo wa risasi tu wakati ndiyo kuchochea maendeleo yenyewe.

Kaka mkubwa, najua yawezekana uko kwenye system, lakini kwa nini ukose huruma na watanzania wengine? Tuacheni unafiki, Tanzania ni nchi yetu. Miaka ya mbele, utazungumza hivi ukiwa umepoteza aidha ndugu zako au watoto wa kuzaa wewe kwa kupigwa risasi tena na vyombo ambavyo vinalo jukumu la kuwalinda. Tusifikie huku kaka, tusifikie pahala tujali mitumbo yetu tu wakati kuna watu wanaumia, wanalia, wanakufa, wanapotea na wanaishi kwa mashaka ndani ya nchi tunayosema iko huru. Ni hatari sana.
Kwahiyo police na waliokuwa wanakufa kibiti na mkuranga mabwepande hawakuwa watu walikuwa fisi maana hata fisi napo ni utalii watu wangehoji kwann inatokea ila kwakua wapo binadamu ambao wenyewe ni level flani wakiguswa ndio hapo mnasimama hakuna anaependa mauaji na matukio mabaya kuendelea kutokea ila mbona mnabagua matukio hamuulizii hao wauaji wa kibiti na sehemu nyingine au hayo hayakupaswa kuchunguzwa kwasababu hayawahusu
 
Kama wewe kwako hutaki mke wako akujibu hovyo ndiyo hivyo hata serikali inataratibu zake,

Endelea kupiga debe jamiiforum, huko nje hali ni shwari kabisa watu wanaheshimu mamlaka na wako busy kufanya kazi nyie mnataka demokrasia wakati chama chenu hakionyeshi huo mfano!!

Makarai katika ubora wenu
 
Back
Top Bottom