Echolima1
JF-Expert Member
- Nov 2, 2019
- 9,324
- 7,786
Viongozi kadhaa wa Ulaya wametoa taarifa za kutisha katika siku chache zilizopita, wakidokeza uwezekano mkubwa wa kuongezeka kwa mashambulizi katika Ulaya Mashariki.
Maafisa wa ulinzi na usalama wa Ulaya wanasema wanaogopa kwamba uchokozi wa Urusi nchini Ukraine ni kitangulizi cha kampeni ya pamoja ya hatua zinazozidi kuwa wazi dhidi ya eneo la NATO, ambayo inaweza kufuatia uchaguzi wa 9 wa Duma unaoendelea kukamilika kesho usiku. Maafisa wa ujasusi wa Magharibi wanaamini kiongozi huyo wa Urusi anaweka msingi wa "uhamasishaji wa siri" baada ya uchaguzi wa Duma (Bunge la Urusi) unaomalizika kesho, Jumapili, ambapo maelfu ya Warusi wanaweza kuandikishwa.
Serikali za Ulaya zinaongeza maandalizi ya kijeshi na ulinzi wa raia huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mashambulizi na Urusi. Ujerumani inaandaa mfumo wake wa afya kwa ajili ya hali kubwa ya mgogoro wa NATO unaohusisha wanajeshi 1,000 waliojeruhiwa wanaofika kwa matibabu kila siku, huku Lithuania ikisasisha mipango ya kuwahamisha watu wengi ambayo inajumuisha njia kuelekea Poland. Waziri Mkuu wa Czech Andrej Babiš anasema Urusi tayari inapigana vita mseto dhidi ya nchi yake, huku serikali za Ulaya zikiripoti kuongezeka kwa wasiwasi kuhusu hujuma za Urusi na shughuli za siri.
Kikosi cha Baltic cha Urusi kimeongeza shughuli kuzunguka Baltiysk huko Kaliningrad, huku nyavu za kupambana na manowari zikiripotiwa kuwekwa karibu na lango la bandari. Wakati huo huo, Latvia, Lithuania na Poland zinasema ujasusi unaashiria uwezekano wa uchochezi wa Urusi au uvamizi wa vitengo vidogo vilivyoundwa kujaribu Kifungu cha 5 cha NATO, huku harakati za kijeshi za Latvia zikiripotiwa kuelekea mpaka wa Urusi.
Wakati huo huo, Belarusi imefanya mazoezi ya siku 4 yanayohusisha vitengo vya mitambo na vifaru karibu na mipaka ya Poland na Lithuania na Suwałki Gap muhimu kimkakati, huku Uingereza ikisema vikosi vya utayari wa hali ya juu vinaweza kuwekwa chini ya mipango ya ulinzi ya NATO katika mgogoro unaohusisha ukanda huo.
Kando na hayo, ripoti zinazonukuu vyanzo vya Urusi zinadai kwamba Moscow inaandaa vitanda vya ziada vya raia 16,000–20,000 vya hospitali kwa ajili ya majeruhi wa kijeshi, hasa katika maeneo yake ya kaskazini magharibi karibu na majimbo ya Baltic, na kuongeza muundo mpana wa maandalizi ya dharura pande zote mbili za mpaka wa mashariki wa NATO.
Mwenyekiti wa Kamati ya Kijeshi ya NATO, Admirali wa Italia Giuseppe Cavo Dragone:
Tuna kurasa 4,000 za mipango ya upande wa mashariki, na hii inatokana na mgogoro mdogo au kuingiliwa katika ardhi yetu na Kifungu cha 5 na kuendelea.
Muungano uko tayari. Muundo uko tayari. Wanajeshi, mfumo, na silaha viko tayari.
Iwapo kutatokea shambulio, naweza kukuambia kuwa leo hii wana mengi zaidi ya kupoteza kuliko ya kupata—hilo ni hakika—na hiyo ndiyo hali ya kuzuia uchokozi.
Waziri Mkuu wa Slovakia, Robert Fico:
Sisi ni wanachama wa NATO; tunathamini hilo na tumejitolea kushirikiana na kutimiza wajibu wetu. Lakini kama Waziri Mkuu, nitafanya kila liwezekanalo kuhakikisha kuwa Slovakia haiingizwi kamwe katika mzozo wa kijeshi.
Maafisa wa ulinzi na usalama wa Ulaya wanasema wanaogopa kwamba uchokozi wa Urusi nchini Ukraine ni kitangulizi cha kampeni ya pamoja ya hatua zinazozidi kuwa wazi dhidi ya eneo la NATO, ambayo inaweza kufuatia uchaguzi wa 9 wa Duma unaoendelea kukamilika kesho usiku. Maafisa wa ujasusi wa Magharibi wanaamini kiongozi huyo wa Urusi anaweka msingi wa "uhamasishaji wa siri" baada ya uchaguzi wa Duma (Bunge la Urusi) unaomalizika kesho, Jumapili, ambapo maelfu ya Warusi wanaweza kuandikishwa.
Serikali za Ulaya zinaongeza maandalizi ya kijeshi na ulinzi wa raia huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mashambulizi na Urusi. Ujerumani inaandaa mfumo wake wa afya kwa ajili ya hali kubwa ya mgogoro wa NATO unaohusisha wanajeshi 1,000 waliojeruhiwa wanaofika kwa matibabu kila siku, huku Lithuania ikisasisha mipango ya kuwahamisha watu wengi ambayo inajumuisha njia kuelekea Poland. Waziri Mkuu wa Czech Andrej Babiš anasema Urusi tayari inapigana vita mseto dhidi ya nchi yake, huku serikali za Ulaya zikiripoti kuongezeka kwa wasiwasi kuhusu hujuma za Urusi na shughuli za siri.
Kikosi cha Baltic cha Urusi kimeongeza shughuli kuzunguka Baltiysk huko Kaliningrad, huku nyavu za kupambana na manowari zikiripotiwa kuwekwa karibu na lango la bandari. Wakati huo huo, Latvia, Lithuania na Poland zinasema ujasusi unaashiria uwezekano wa uchochezi wa Urusi au uvamizi wa vitengo vidogo vilivyoundwa kujaribu Kifungu cha 5 cha NATO, huku harakati za kijeshi za Latvia zikiripotiwa kuelekea mpaka wa Urusi.
Wakati huo huo, Belarusi imefanya mazoezi ya siku 4 yanayohusisha vitengo vya mitambo na vifaru karibu na mipaka ya Poland na Lithuania na Suwałki Gap muhimu kimkakati, huku Uingereza ikisema vikosi vya utayari wa hali ya juu vinaweza kuwekwa chini ya mipango ya ulinzi ya NATO katika mgogoro unaohusisha ukanda huo.
Kando na hayo, ripoti zinazonukuu vyanzo vya Urusi zinadai kwamba Moscow inaandaa vitanda vya ziada vya raia 16,000–20,000 vya hospitali kwa ajili ya majeruhi wa kijeshi, hasa katika maeneo yake ya kaskazini magharibi karibu na majimbo ya Baltic, na kuongeza muundo mpana wa maandalizi ya dharura pande zote mbili za mpaka wa mashariki wa NATO.
Mwenyekiti wa Kamati ya Kijeshi ya NATO, Admirali wa Italia Giuseppe Cavo Dragone:
Tuna kurasa 4,000 za mipango ya upande wa mashariki, na hii inatokana na mgogoro mdogo au kuingiliwa katika ardhi yetu na Kifungu cha 5 na kuendelea.
Muungano uko tayari. Muundo uko tayari. Wanajeshi, mfumo, na silaha viko tayari.
Iwapo kutatokea shambulio, naweza kukuambia kuwa leo hii wana mengi zaidi ya kupoteza kuliko ya kupata—hilo ni hakika—na hiyo ndiyo hali ya kuzuia uchokozi.
Waziri Mkuu wa Slovakia, Robert Fico:
Sisi ni wanachama wa NATO; tunathamini hilo na tumejitolea kushirikiana na kutimiza wajibu wetu. Lakini kama Waziri Mkuu, nitafanya kila liwezekanalo kuhakikisha kuwa Slovakia haiingizwi kamwe katika mzozo wa kijeshi.