Bravo mkuu kwa jibu hilo hapo.
FMES, huu mjadala utatufunua na kutusaidia kujua nini wajibu wa TISS kwenye mstakabali wa Taifa letu.
Tuna agents kwenye balozi,mashirka ya umma siajabu ata kwenye mashirika binafsi wapo lakini kazi zao hazijulikani ni zipi?
Sasa hebu tuangalie kama expectation yetu kuwa TISS inao uwezo wa kuzuia economic sabotage au vitendo vyovyote ambavyo vinaweza kudhuru usalama wa TAifa letu.
Kwanza sheria hiyo inasema hivi:
DUTIES, AND POWERS OF TISS
14.-(1) It shall be the duty of the Service to collect, by investigation
or otherwise, to the extent that it is strictly necessary, and analyse and
retain information and intelligence respecting activities that may on
reasonable grounds be suspected of constituting a threat to the security
of the United Republic or any part of it.
Sasa hii "threat to the security" ina maana gani?
Kwenye utangulizi wa sheria hiyo inafafanuliwa hivi:
''threats to the security of the United Republic'' means-
(a) espionage, sabotage or other activities which are against Tanzania
or are detrimental to the integrity, sovereignty or other interests
of Tanzania or activities directed toward or in support of such
espionage or sabotage.
(b) foreign influenced activities within or relating to Tanzania that
are detrimental to the interests of Tanzania, are clandestine or
deceptive or involve a threat to any person.
(c) activities within or relating to Tanzania directed toward or in
support of the threat or use of acts of serious violence- against
persons or property for the purpose of achieving a political objective
within Tanzania or a foreign state; and
(d) activities directed toward undermining by covert unlawful acts,
or directed toward or intended ultimately to lead to the destruction
or overthrow by violence of, the constitutionally established
system of government in Tanzania, but does not include lawful
advocacy, protest or dissent, unless caried on in conjunction with
any of the activities referred to in paragraphs (a) to (d).
Sasa sijui kama nitaombwa nieleze ni jinsi gani vitendo vilivyotokea BoT, Richmond, IPTL, Chenge n.k vinahusiakana na "threat to security" ya nchi yetu. Kama inashindikana mtu kuona itakuwa ni furaha yangu kuunganisha hivyo vidot.
1. Icadon
Ahasante kwa maelezo yako,
Naomba nikuulize nini hasa kazi ya wale agents wa TISS pale BOT na kwenye mabenki mengine na kwenye mashirika yote ya umma?
Sina uhakika.
Kukuonyesha kwamba nia yangu ni majadiliano ya kujengana nitasema kitu ambacho ni wachache hapa JF, na labda hakuna, anaweza kukisema: Sina uhakika.
Icadon, ahsante kwa kutupa hizo sheria, Mutu ahsante kuniunga mkono kukataa mihadhara ambayo sio mahali pake. Lakini undugu wetu unaishia hapo hapo!
Kiini cha mjadala ni kwamba Rashid Othman ajiuzulu; kashindwa kulinda Usalama, kwa sababu kumetokea economic sabotage kwa maneno ya muanzilishi wa mjadala, hoja iliyo ungwa mkono na wana JF wengi kuliko walio muunga mkono JK 2005 . Wengine tukasema kufuatilia au kuzuia hujumu za uchumi labda sio kazi za RO.
Zikaanza hoja za kuotea otea kuhusu kazi za idara ya Usalama, na bahati mbaya michanganyiko ya ishu nyingine kuhusu biography ya RO mwenyewe. Lakini sheria inasema nini?
Ni kweli sheria ya Usalama ya 1996 inasema maana ya Usalama ni pamoja na hujuma, kipande ambacho hatujakijadili.
TISS Act 15/1996 Part I, section (3)
"Security'' means the protection of the United Republic from acts of espionage, sabotage and subversion, whether or not it is directed from or intended to be committed within the United Republic;
Lakini hapo hapo sheria inasema maana ya hujuma inayoongelewa hapa inatoka kwenye sheria ya Usalama ya 1970: "Sabotage'' means any such offence under the National Security Act, 1970 (section hiyo hiyo ya sheria ya 1996, kipande ambacho Icado hukukiweka.)
Sheria ya 1970 inasema nini kuhusu 'hujuma'?
THE NATIONAL SECURITY ACT, 1970 Sect (3)
(Hapa ndio mahala peke yake sheria inaongelea hujuma, na kipendele chenyewe kinaitwa hivyo.)
Sabotage and Espionage
Any person who, for any purpose prejudicial to the safety or interests of the United Republic-
(a) approaches, inspects, passes over, is in the vicinity of or enters any protected place;
(b) makes any sketch, plan, model or note or in any manner whatsoever makes a record of or relating to any thing which might be or is intended to be directly or indirectly useful to a foreign power or disaffected person;
(c)obtains, collects, records, publishes or communicates to any person any code, password, sketch, plan, model, note or other document, article or information which might be or is intended to be directly or indirectly useful to a foreign power or disaffected person;
(d) without lawful excuse damages, hinders or interferes with, or does any act which is likely to damage, hinder or interfere with, any necessary service or the carrying on thereof, shall be guilty of an offence and liable on conviction to imprisonment for life.
Hapa hakuna kuhujumu uchumi. Ukihujumu uchumi hufungwi maisha.
Na hata kama ingekuwa kuzuia kuhujumu uchumi ni kazi ya TISS, Rashid Othman hawezi kujua kama Chenge/Billal anaiba au anahujumu uchumi. Ni vitu viwili tofauti kisheria. Ataanzaje kumchunguza?
Ni Chenge, Kikwete, Jaji Ihema wa Tume ya Maadili, na yule mjomba anaeongoza TUKUKURU aliyesema dili la Richmond lilikuwa poa, ndio wazembe hapa. Rashid Othman hana hatia.
27.-(1) Kila mtu ana wajibu wa kulinda mali asilia ya Jamhuri
ya Muungano, mali ya Mamlaka ya Nchi na mali yote
inayomilikiwa kwa pamoja na wananchi, na pia kuiheshimu mali
ya mtu mwingine.
(2) Watu wote watatakiwa na sheria kutunza vizuri mali ya
mamlaka ya nchi na ya pamoja, kupiga vita aina zote za uharibifu
na ubadhilifu, na kuendesha uchumi wa taifa kwa makini kama
watu ambao ndio waamuzi wa hali ya baadaye ya taifa lao.
21.-(1) The investigation of all economic offences reported to the police
shallbe conducted by police officers, with the assistance of such public
officials or category of public officials as may be designated by the Director
of Public Prosecutions after consultation with the Director of Criminal
Investigation and by order published in the Gazette.
(2) Where in accordance with any other written law the investigation
of any economic offence or category of economic offences, is ordinarily
conducted by public officials other than police officers, then for the purpo-
ses of this Act the term "police officer'' shall include any of such public
officials in the discharge of functions in pursuance of this Act.
lakini Mkuu FMES atasema ni mimi ndio yule yule Mutu na Rev. Kishoka najishukuru mwenyewe.
Kumsakama RO wakati mafisadi wanafichuka badala ya kusaidia kufichuwa mafisadi hao pamoja na kuwavuta mikanda wajiuzulu na warudishe walichochukuwa aidha kwa hiari yao au kwa nguvu ya dola inatia hisia za kupoteza lengo. Mafisadi wana mbinu nyingi na haya ya radar, EPA na mengi makubwa siyo ya awamu hii. Kama RO ni tishio wa mafisadi basi kwao wao kujiuzulu RO ingekuwa ni afueni kwao na pengine ndio nia za mjadala huu. Mwenye macho haambiwi tazama.
Wana JF baada ya kupitia nyuzi hii kwa undani naona kitu kilekile kinajirudia, siwezi kuamini hata kidogo kuwa TISS hawakujua wizi wa fedha za EPA
Mutu na Mchungaji, nilitaka niwashukuru kwa response zenu lakini Mkuu FMES atasema ni mimi ndio yule yule Mutu na Rev. Kishoka najishukuru mwenyewe. Kuna siku niliambiwa mimi ni 'Shetani karudi kugombana Nyani ngabu.' Sijui Shetani ndio nani jamani, mavete wa JF mnisaidie!
Anyway, ahsanteni sana ndugu zangu. Nilidhani mjadala ndio umeisha tena na wanaotaka Rashid Othman ajiuzulu wamechukua ushindi na vile na hivi.
Lakini, kama Icadon alivyo onekana kukubali -huyu jamaa nitakuwa namuheshimu sana - kazi za idara ya usalama hazijulikani. Na hata kama ni kweli ni kazi yao kuzuia hujuma za uchumi, bado kuna walio na majukumu ya karibu zaidi na hiyo kazi -TUKUKURU na Tume ya Maadili - ambao ndio haswa ilibidi waanze kuwajibishwa.
Hivyo, bado nadhani RO hapa hana hatia.
BI SENTI 50 JEE? au huyu anatumia ajenda ili watu wafungiwe? sina cha kusema wewe ndio kila kitu.
Mwambie anitaje senti 50.
Wapizani wa nini cha maana? Mbona walikaa kimya wakati Mkapa anachukua Kiwira, wamefanya lipi la Maana kuona pesa za Epa Zinapatikana?
Mwakyembe na kamati zingine za wana CCM ndio zinachapa kazi.wapinzani wako kwenye usingizi labda CUF. kama Chadema ni kijiwe cha wahuni tu.
Sitaki kuamini kuwa ni Usalama wa Taifa walioibua suala la Richmond, sitaki kuamini ni wao wamefunua mambo ya Kagoda; siyo wao waliofunua masuala ya Rada!!!
Wao wanafuata tu, hawaanzi. Na hilo ndilo kosa la Othman na timu yake nzima. Nasema hivi kwa ujasiri kwa sababu baadhi ya watu waliohusika kufunua suala la Rada, Richmond ninafahamu juhudi zao zilianzia wapi, and I can tell you confidently, it was not Usalama wa Taifa.
Hivi unafikiri kuwa tumelipa zaidi ya Bilioni 21 kwa dalali wa Rada usalama wa Taifa walikuwa wanajua? Hivi unafikiri Usalama wa Taifa wanajua fedha za mawaziri zilizofichwa huko Jersey na Cayman Islands? .. hapana hawajui wao wanataarifiwa tu wakati wajuao wapo.
Sawa nakubali nchi lazima ilwe na watu wa usalama wa nchi na moja ya kazi zao kubwa ni kuangalia usama wa raia na mali zao..pia kuangalia kama kunamafusadi wanaotaka kuifilisi nchi yetu.