stabilityman
JF-Expert Member
- Jul 9, 2024
- 844
- 1,796
Kizunguzungu cha ghafla kinaweza kutokea kwa sababu mbalimbali (shinikizo la damu kushuka, upungufu wa maji, sukari kushuka, matatizo ya sikio la ndani, n.k). Hapa ni hatua za haraka za kuchukua:
Hatua za haraka
Baada ya kutulia kidogo
Epuka
Ni lini uende hospitali haraka
Nenda hospitali mara moja au piga simu ya dharura endapo kizunguzungu kinaambatana na:
Dalili hizo za mwisho zinaweza kuashiria hali mbaya zaidi kama stroke, hivyo msaada wa haraka wa kitabibu ni muhimu sana.
Hatua za haraka
- Kaa chini au lala mara moja — usisimame wima, ili kuepuka kuanguka na kujiumiza
- Kama umekaa, weka kichwa chini kati ya magoti kwa dakika chache
- Kama unaweza, lala chini na inua miguu juu kidogo (hii husaidia damu kurudi kwenye ubongo)
- Angalia mahali salama pasipo vitu vinavyoweza kukuumiza ukianguka
Baada ya kutulia kidogo
- Pumua taratibu na kwa kina (deep breaths) ili kutuliza mwili
- Kunywa maji polepole — kizunguzungu mara nyingi husababishwa na upungufu wa maji mwilini
- Kama unahisi njaa au haujala kwa muda, kula kitu chenye sukari kidogo (kama juisi au tunda) — inaweza kuwa sukari imeshuka
- Usisimame haraka; simama polepole, kwanza kaa kitandani/kitini kwa muda kabla ya kusimama kikamilifu
Epuka
- Kuendesha gari au kutumia mashine yoyote hadi hisia ipite kabisa
- Kusimama ghafla kutoka kulala au kukaa (badilisha nafasi taratibu)
Ni lini uende hospitali haraka
Nenda hospitali mara moja au piga simu ya dharura endapo kizunguzungu kinaambatana na:
- Maumivu ya kifua
- Ugumu wa kuongea au kuelewa
- Udhaifu upande mmoja wa mwili au uso kupinda
- Kuona vibaya ghafla au maumivu makali ya kichwa
- Kupoteza fahamu au kuchanganyikiwa sana
- Kizunguzungu kinachoendelea kujirudia mara kwa mara bila sababu dhahiri
Dalili hizo za mwisho zinaweza kuashiria hali mbaya zaidi kama stroke, hivyo msaada wa haraka wa kitabibu ni muhimu sana.