Je, kuna mapinduzi ya kijeshi yanayonukia huko Kenya?

Analogia Malenga

JF-Expert Member
Feb 24, 2012
5,078
10,025
Generali Ogolla wa Kenya, alifariki katika mazingira ya kutatanisha. Swali linalokuja ni: Je, serikali ilihusika? Na ikiwa hapana, Je, Kenya itajikuta lini kwenye hatari ya mapinduzi ya kijeshi?

Mwaka 2020, mwaka wa COVID-19 uliwafundisha wa Kenya kutochukulia kila jambo kama lilivyo kawaida, bali kutafakari njia nyingine, hata kama ni tata, kwani huko ndiko ukweli unavyoweza kufichika. Ingawa wengi wanaamini serikali ilihusika na kifo cha Generali Ogolla, hakuna anayejua kwa hakika malengo yake ni yapi.

Lakini fikra tofauti zinaonyesha kuwa huenda tukakaribia kushuhudia sintofahamu ambayo haijawahi kuonwa nchini Kenya. Makala hii inalenga kufanya kile tunachokifanya vyema, yaani, kuwa wakali kwenye uwanja wa fikra na sio kutisha.

Hoja za Makala hii zitajikita zaidi kwenye kitabu cha "The Prince" kilichoandikwa na Niccolo Machiavelli, ambaye ni mmoja wa wanasiasa wakubwa duniani. Kwa kuzingatia kuwa inasemekana rais wa zamani wa Kenya, Moi, alikuwa anakubaliana sana na Machiavelli na mafundisho yake, ambayo yalivyoathiri jinsi alivyofanya siasa, hivyo kuathiri jinsi siasa zinavyofanyika Kenya leo.

Unaweza kusema kuwa itikadi za Machiavellianism huenda zimepitwa na wakati tukizingatia kuwa sasa tunaweza kupata habari na teknolojia, lakini huwezi kukataa baadhi ya misingi aliyoweka.

Machiavelli anasema kuna njia 3 ambazo mtu anaweza kupanda madarakani au kupata mamlaka:
1. Kupitia urithi - Baba yako alikuwa mfalme/rais na alikuachia kiti cha enzi.
2. Mapinduzi ya kijeshi.
3. Wananchi wanakupa mamlaka - Unakuwa mfalme/rais kupitia uchaguzi au uteuzi.

Tuangalie kwanza urithi.
Kenya kuna baadhi ya wana-prince na hata rais aliye hai kama Uhuru Kenyatta, watoto wake wanakuwa wana-prince na princesses moja kwa moja. Raila Odinga ni quasi-prince kutokana na ushawishi wa baba yake wakati wa enzi za Jomo Kenyatta, lakini ameweza kuunda nafasi yake kama kiongozi asiye na mpinzani Kenya.

Kumbuka Rais Moi alimchagua Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa mwaka 2002, ambao ulikuwa njia ya kumuweka tayari kuchukua uongozi wakati ulipofaa. Lazima uthamini uwezo wa Moi wa kuona miaka mingi mbele.

Ni vigumu sana kutawala nchi ambapo kuna wana-prince na mifumo ya kifalme kwani wanadhani kuwa wanamiliki kiti cha enzi na pia watu wanapenda wana-prince wao. Watu wanawachukulia kama wametumwa na Mungu, kumbuka siku moja Uhuru Kenyatta aliomba na mvua ikanyesha, watu wakachukulia hilo kama ishara kutoka kwa Mungu na urais wake ulihakikishwa kutoka hapo.

Ningependa kufahamisha kuwa wana-prince wanapata wakati rahisi kutawala kwa sababu watu wanawapenda na wana-prince wenzao au mapinduzi ya kijeshi ndiyo pekee yanayoweza kuwatimua madarakani, ambayo ni nadra sana kwa sababu wanajua jinsi ya kuridhisha Majenerali na wenzao wana-prince kwa kudumisha hali ilivyo.

Mapinduzi ya Kijeshi
Mfano bora wa hii ni Uganda ambapo rais wa sasa alipata madaraka kupitia mapinduzi na amekaa madarakani tangu wakati huo.

Hii ni njia ngumu zaidi ya kupata madaraka kwa sababu lazima uwe tayari kufa na kuhatarisha kuondoa utawala uliopo, kisha lazima utiishe watu kwa mamlaka yako na mapenzi, hata hivyo ukifanikiwa kufanya haya yote, ni njia ya uhakika zaidi ya kubaki madarakani kwa sababu mtu yeyote anayetaka kuchukua kiti cha enzi kutoka kwako lazima afuate njia ya kijeshi.

Hii inatupeleka kwenye mjadala wetu, labda generali Ogolla alikuwa mzuri sana na hakuweza kuruhusu mamlaka yaliyopo kufanya mapinduzi ya kijeshi, akawa kizuizi kwa yeyote anayetaka kutumia njia hii kuwa kiongozi wa Kenya.

Hivyo jambo la busara ni kumwondoa, kama watu wanavyosema kwenye Twitter/X na majukwaa mengine ya kijamii, Majenerali hawafi kwa urahisi na ndege hazina tabia ya kuanguka kutoka angani.

Ikiwa hii ndiyo hali halisi, kama nchi ambayo imejulikana kwa amani kwa muda mrefu na haijawahi kupata kitu kama hiki, wako hatarini sana na njia watu wanavyochukua msimamo nchini Kenya, haionekani vyema kabisa. Ni sala za watu wa haki tu zinaweza kuwa na maana katika wakati huu.

Natumai na kusali kwamba hawako kwenye hatua ya mapinduzi kwani kama nchi wamevurugika sana na kugawanyika kikabila na kifo na uharibifu utakaofuata ni usioweza kufikirika. Sali kwa ajili ya Kenya hata kama huna dini, Mungu anajua tunahitaji hilo.

Wananchi wanakupa mamlaka - Unakuwa Mfalme/rais kupitia uchaguzi au uteuzi.
Njia ya mwisho ya kuwa kiongozi ni kwa mapenzi ya watu kupitia uchaguzi au uteuzi. Hii ni njia rahisi ya pili ya kupata madaraka baada ya kuwa prince. Ukichanganya kuwa prince na uchaguzi, unakuwa mshindi kama Uhuru Kenyatta.

Kwa bahati mbaya hii pia ndiyo njia ngumu zaidi ya kudumisha madaraka kwa sababu ukishapata madaraka kupitia njia hii, ama jeshi au wana-prince watatia bidii kukuondoa na kuchukua madaraka kwao.

Hii sio hadithi ya Jaba/Mirungi, nikupe mifano halisi iliyotokea Kenya.

Baada ya Jomo Kenyatta kufariki tarehe 22 Agosti 1978, Rais Moi alikuwa rais kwa uteuzi yaani alikuwa makamu wa rais na akafanikiwa kuepuka uchaguzi na kuapishwa kuwa rais wa pili wa Kenya tarehe 14 Oktoba 1978, hata hivyo tarehe 1 Agosti 1982 jeshi la anga la Kenya lilijaribu kufanya mapinduzi ya kijeshi kumwondoa rais Moi madarakani.

Ni muhimu kufahamu kwa sababu yoyote ile, kwamba marehemu Generali Ogolla alikuwa kutoka kwa jeshi la anga la Kenya, ni muhimu kutambua jambo hili muhimu tukimaanisha.

Tuende mwaka 2007/8 wakati wa uchaguzi mkuu, Rais Mwai Kibaki alikuwa rais anayewania awamu ya pili, kilichotokea? Upinzani walitangaza kesi ya haki na kumlazimisha kukubali makubaliano ya kugawana madaraka, katika kesi hii wana-prince walikuja kukusanya kile walichokuwa wakiamini ni haki yao.

Matukio ya kipindi hiki kwa maoni yangu ni jambo baya kabisa lililowahi kutokea Kenya baada ya vurugu za baada ya uchaguzi wa 1992, ndiyo, hii pia ilikuwa mbaya sana kwa nchi.

Ninataka kusema nini katika haya yote? Ni rahisi sana, Rais Ruto alikuja madarakani kupitia wananchi na kutoka kwa historia yetu na kitabu cha Machiavelli wakati hii inapotokea wana-prince na jeshi huja kukusanya kile wanachodhani ni haki yao.

Natumai nimeleta hoja imara na kesi ya kuchambuliwa mahakamani kwenye fikra zako, hata kama inaonekana ngumu au kichaa.

Nitamaliza kwa kusema, Kenya sio demokrasia, ni jamhuri ya kikatiba inayotumia mchakato wa kidemokrasia kupata viongozi. Hatupaswi kuruhusu na kufurahia yeyote anayejaribu kupata madaraka kwa njia nyingine, iwe ni prince au maafisa wa kijeshi, chochote watakachotuambia, Ruto lazima aondoke na maneno mengine yoyote.

Tumeona kinachoendelea Sudan na nchi nyingine za Kiafrika. Kenya njia pekee ya kufika kwenye kiti cha enzi ni kwa kupitia kura ya maoni. Yeyote yule aliye kwenye kiti cha rais lazima akamilishe muhula wake wa miaka mitano kisha mtarudi kwenye kura ya maoni. Hii ni njia iliyosajiliwa, kuthibitishwa na kudhibitishwa ya kuepuka umwagaji wa damu, si kamili, lakini kwa sasa inafanya kazi mpaka tupate mfumo bora kama wa Vietnam na Singapore.
1714271685153.jpeg
 
Baada ya Uongozi wa Daniel Arap Moi,ukafuata uongozi wa Mwai Kibaki,baadaee Uhuru Kenyatta.

Moi alikuta mfumo wa chama kimoja,alichelewa kufanya marekebisho ya kuruhusu vyama vingi,na hivyo kupata upinzani ndani ya chama chake cha KANU.

Viongozi wote wanalifuata ni zao la KANU baada ya wengi kumkimbia Daniel Arap Moi na kuunda vyama vya upinzani.

Tofauti ya Tanzania na Kenya,Nyerere alishawishi kuanzishwa vyama vingi ,lakini wakenda kupandikiza maafisa usalama kwenye vyama vya upinzani(kuihadaa Dunia kuwa tumeanzisha vyama vingi) ndio maana mpaka leo CCM hata anapikuwa hana uhalali wa kutawala bado anawadanya wananchi kuwa bado inakubalika.

Kenya katika vipindi vyote vya uchaguzi na utawala kulikuwa na milolongo ya harakati za wenye nia ya madaraka kupata misukosuko ya hapa na pale.
 
Back
Top Bottom