Sasa umeupload video tupu unadhani YouTube hii?
Unazeeka vibaya?
Medecin,
Uungwana ni kunifahamisha unachoona ingefaa nikaweka.
Haya matusi ya nini ndugu yangu?
Ulitaka niweke kama hivyo hapo chini?
View: https://youtu.be/uJHUL5SNwTI?si=Nv7nRBfqaeXTIDrb
🔥 MAHOJIANO YA MOHAMED SAID NA BBC: UTUMWA, AFRIKA NA URITHI WA HISTORIA
UTUMWA ULIIATHIRIJE AFRIKA — NA JE, ATHARI ZAKE BADO ZIPO LEO?
📚 KUTOKA MAKTABA YA MOHAMED SAID
Katika mahojiano haya ya kipekee na BBC, Mohamed Said anaingia katika mjadala mpana kuhusu historia ya biashara ya utumwa, Waafrika waliotekwa na kupelekwa katika maeneo mbalimbali, nguvu kazi iliyopotea kutoka Afrika, pamoja na namna historia hii imekuwa ikisimuliwa na kujadiliwa hadi leo.
Lakini kuna swali kubwa zaidi:
🔥 Je, tunapozungumza kuhusu utumwa wa Afrika, tunapaswa kuishia katika swali la nani aliwachukua Waafrika — au tunapaswa pia kuangalia nguvu kazi iliyopotea, madhara kwa jamii na suala la haki ya kihistoria?
Mohamed Said anaeleza mtazamo wake kuhusu namna utumwa ulivyomnyang’anya mtu utu, familia, heshima na uhuru wake.
«“Mtu anachukuliwa, anaenda kule anapopelekwa, halafu hapewi chochote—anafanya kazi bure.”»
Kwa mtazamo huo, utumwa haukuwa tu suala la mtu kuhamishwa kutoka eneo moja kwenda jingine. Ulikuwa mfumo wa kunyang’anya binadamu uhuru, nguvu kazi, familia na utu wake.
🌍 NGUVU KAZI YA AFRIKA ILIPELEKWA WAPI?
Katika mahojiano, mjadala unaelekea kwenye swali muhimu: ikiwa vijana wenye nguvu, wanawake na wanaume waliokuwa sehemu ya nguvu kazi ya jamii waliondolewa kwa mamilioni, jamii zao zilibaki na nini?
Na zaidi ya hapo:
Je, nguvu kazi iliyochukuliwa kutoka Afrika ilisaidia kujenga uchumi wa maeneo mengine huku Afrika ikibaki na pengo kubwa la watu na uzalishaji?
Hili ni moja ya maswali makubwa yanayohitaji kutafakariwa katika historia ya Afrika.
⚔️ UTUMWA NA UKOLONI SI KITU KIMOJA
Moja ya hoja muhimu katika mahojiano haya ni kutofautisha utumwa na ukoloni.
Mohamed Said anaeleza kwamba utumwa ni jambo la kihistoria lililotokea katika vipindi maalumu, wakati ukoloni ulikuja baadaye na kuleta mfumo mwingine wa kutawala, kutumia nguvu na kuchukua rasilimali za nchi za Afrika.
Kwa hiyo, tunapozungumza kuhusu changamoto za Afrika leo, ni muhimu kujiuliza:
Je, tunatazama historia nzima—utumwa, ukoloni, unyonyaji wa rasilimali na athari zake—au tunachagua sehemu moja tu ya historia?
💰 JE, AFRIKA INASTAHILI FIDIA?
Swali jingine zito linalojitokeza ni kuhusu fidia na haki ya kihistoria.
Ikiwa watu walichukuliwa kwa nguvu, wakatumika bila malipo na nguvu kazi yao ikatumika kujenga uchumi wa maeneo mengine, je, ni sahihi kwa mjadala wa historia kuishia katika kumbukumbu pekee?
Au Afrika inapaswa pia kuzungumza kuhusu fidia, marekebisho ya kihistoria na haki kwa vizazi vilivyotokana na mifumo hiyo?
🕊️ 23 AGOSTI — KUKUMBUKA HISTORIA
Tarehe 23 Agosti hutambulika kimataifa kama siku ya kukumbuka biashara ya utumwa na kukomeshwa kwake.
Lakini kumbukumbu ya historia haipaswi kuwa sherehe ya tarehe moja tu.
Ni nafasi ya kujiuliza:
Tumejifunza nini kutokana na historia hii?
Ni nani anaandika historia ya Afrika?
Ni mambo gani yameachwa nje ya simulizi?
Na muhimu zaidi:
🔥 Je, tunaielewa historia yetu kwa mtazamo wa Afrika yenyewe, au bado tunaiangalia kupitia macho ya wengine?
🎙️ Sikiliza mahojiano haya ya Mohamed Said na BBC na usikilize hoja zake mwenyewe.
📚 KUTOKA MAKTABA YA MOHAMED SAID
Historia • Afrika • Utamaduni • Uislamu • Siasa • Kumbukumbu za Taifa
👉 Soma. Sikiliza. Tafakari. Shiriki.
📲 Ukipata makala hii ina manufaa, mshirikishe mwingine ili mjadala wa historia ya Afrika uendelee.
#MohamedSaid #KutokaMaktabaYaMohamedSaid #MohamedSaidPodcast #BBC #Utumwa #HistoriaYaAfrika #AfricanHistory #SlaveTrade #TransAtlanticSlaveTrade #EastAfricanHistory #Historia #Afrika #Ukoloni #Colonialism #UNESCO #23August #BlackHistory #SwahiliHistory #Tanzania #Zanzibar #SadoFaraji