Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Utafiti: Nusu ya wanaume nchini wagumba

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by Speaker, Feb 8, 2012.

  1. Speaker

    Speaker JF-Expert Member

    #1
    Feb 8, 2012
    Joined: Aug 12, 2010
    Messages: 6,359
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    UTAFTI mpya umebaini kuwa nusu ya wanaume nchini ni wagumba ukipingana madai ya wengi kuwa tatizo hilo linawaathiri zaidi wanawake.
    Kwa mujibu wa utafiti huo, uliofanywa na Chuo Kikuu cha Tiba Muhimbili kati ya mwaka 2009 na Septemba 2010 unaonyesha, asilimia 47.05 ya wanaume wanaokwenda kupima afya zao za uzazi, hawana uwezo wa kutungisha mimba.
    Malengo ya utafiti huo uliosimamiwa na Dk Henry Mwakyoma, yalikuwa ni kubaini ni kwa kiasi gani wanaume huweza kuathiriwa katika via vyao vya uzazi na hatimaye kushindwa kutungisha mimba.

    Utafiti huo ulionyesha kati ya wanaume 221 waliopimwa, asilimia 30.03 walikuwa na mbegu dhaifu na asilimia 17.02 walikuwa hawana kabisa mbegu zenye uwezo wa kutungisha mimba, zaidi ya maji tu.
    Akizungumza katika mahojiano maalumu na Mwananchi, Dk Mwakyoma alisema, ugumba kwa wanaume limekuwa tatizo sugu katika miaka ya hivi karibuni.

    alisema Dk Mwakyoma.Alisema hapo awali ilikuwa vigumu kupata idadi kamili ya wanaume wenye ugumba kwa sababu walikuwa hawajitokezi kupima.
    alisema Mwakyoma.

    Sababu za ugumba

    Mwakyoma alitaja sababu za ugumba kwa wanaume kuwa ni uambukizo katika tezi inayozalisha manii.
    Alitaja sababu nyingine kuwa ni kemikali zinazoingia katika miili yetu, mionzi na wakati mwingine ajali inapoathiri tezi hiyo.

    Dk Mwakyoma aliongeza kuwa, wanaoathirika zaidi ni wanaofanya kazi migodini, jeshini au wanaozungukwa na kemikali kwa muda mrefu
    alisema.

    Dk Mwakyoma akifafanua jinsi kitengo chake kinavyopima manii ili kujua kama zina matatizo au zipo salama, alisema, [quote rangi ya mbegu pamoja na umbile huangaliwa ili kutambua ubora wake. Hata kwa kuziangalia tu, mbegu zenye rangi aidha kijivu au nyeupe si salama.[/quote]

    Kwa upande wake, Dk Innocent Mosha, ambaye ni daktari wa uchunguzi wa magonjwa katika Hospitali ya Muhimbili alisema, wamefanikiwa kupata takwimu hizo kutokana na wanandoa wengi kufika hospitalini hapo kwa ajili ya kujua sababu ya kutokuwa na watoto katika ndoa yao.
     
  2. ITEGAMATWI

    ITEGAMATWI JF-Expert Member

    #2
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 26, 2012
    Messages: 3,849
    Likes Received: 537
    Trophy Points: 280
    Kudadeki!!Hii sasa hatari aisee!!
     
  3. A

    Aine JF-Expert Member

    #3
    Feb 8, 2012
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 1,615
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Mhhhh!!!! ngoja nisikie wanaume mna coment vipi hapa, maana mwanamke asipozaa wao ni wa kwanza kumrushia mwanamke lawama oooh huzai, ooooh nazeeka sina mrithi, kumbe na wenyewe ni wagumba?????????? Natamani wanaume wooote wwsome gazeti hili au hapa jf
     
  4. Masikini_Jeuri

    Masikini_Jeuri JF-Expert Member

    #4
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 6,819
    Likes Received: 339
    Trophy Points: 180
    MMh hali ni mbaya sana.............kuna haja ya kutoa elimu pana sana kwenye makundi yaliyopo hatarini................lakini naona kicha cha habari kinapigiwa upatu sana...........NUSU ni statistics kubwa sana na wakati huo huo tukumbuke kuwa nusu ya watu Tanzania ni watu wa jamii ya kawaida wanaondesha shughuli za kawaida...........mbali kdg na athari zilizotajwa za kimazingira ama kishughuli.
     
  5. A

    Akili Kichwani JF-Expert Member

    #5
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 7, 2010
    Messages: 1,500
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    huyo dr................... njaa tu inamsumbua..................... uongo......................... uongo.................. uongo......................
     
  6. Kinyungu

    Kinyungu JF-Expert Member

    #6
    Feb 8, 2012
    Joined: Apr 6, 2008
    Messages: 2,805
    Likes Received: 932
    Trophy Points: 280
    Haiwezi kuwa kweli na huu utafiti ni feki kabisa tena wasingetakiwa hata kuutoa. Kama tatizo lingekuwa ni kubwa kiasi hicho lazima tungeona wakina mama wanaohitaji watoto wakibaka...watuambie walipataje hizo mbegu wakapima kama siyo walichukua za wanaume waliokuwa wagonjwa....nakataa kabisa huu utafiti ni aibu kwa walioutoa!
     
  7. m

    mtuporimtupori Member

    #7
    Feb 8, 2012
    Joined: Mar 24, 2009
    Messages: 76
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Ingekuwa tatizo ni kubwa kiasi hiki tungeona hata mitaani tunakoishi. Karibu kila nyumba au familia ina mtoto. What a fake research!
     
  8. kakakuona40

    kakakuona40 JF-Expert Member

    #8
    Feb 8, 2012
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 300
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Utafiti huu haujazingatia taaluma za kitafiti.

    1) huwezi kugeneralize kuwa 50% wanatatizo kwa kuwa ina makosa mengi ya kitaalamu ikiwepo biasness, wanaume wowote wanaoenda kucheki afya zao za uzazi ni wengi wao obvious wana tatizo hilo, hivyo hawawakilishi wanaume wote wa tanzania.

    2) kama kweli sababu zilizotolewa kama visababishi vya tatizo joto, laptop use n.k basi haifai kuchukua sample toka dar kwa kuwa joto ndio nyumbani kwake na ni miongoni ya mikoa ambayo kuna matumizi makubwa ya laptop n.k

    kama kweli alikua na nia ya kufanya utafiti wa aina hii basi angechagua watu randomly toka jamii mbali mbali zenye exposure tofauti katika mikoa mbali mbali na sio wale tuu walioenda hospitali kucheki tatizo hapo ingekuwa imetulia.

    Haya ni matatizo ya madaktari wetu wasio na ujuzi wa utafiti.

    poor research design will lead to poor results which will always lead to contradiction.


    NB: Gazeti lililotoa taarifa hii ni mwananchi, na bahati mbaya huenda waandishi wetu wa mwananchi wameshazoea kutoa habari za Chadema, CCm ,JK,Slaa N.k. pia kuna uwezekano hawa waandishi wakawa hawana uwezo wa kuanda matokea ya kitafiti za afya.
     
  9. ntamaholo

    ntamaholo JF-Expert Member

    #9
    Feb 8, 2012
    Joined: Aug 30, 2011
    Messages: 8,434
    Likes Received: 891
    Trophy Points: 280
    Kwa upande wake, Dk Innocent Mosha, ambaye ni daktari wa uchunguzi wa magonjwa katika Hospitali ya Muhimbili alisema, wamefanikiwa kupata takwimu hizo kutokana na wanandoa wengi kufika hospitalini hapo kwa ajili ya kujua sababu ya kutokuwa na watoto katika ndoa yao.
     
  10. samora10

    samora10 JF-Expert Member

    #10
    Feb 8, 2012
    Joined: Jul 21, 2010
    Messages: 5,887
    Likes Received: 400
    Trophy Points: 180
    Kuna upotoshaji mkubwa sana katika huo utafiti.. majibu yanahusisha wale ambao walienda hospitali kwa matatizo ya infertility which is obvious kupata hiyo asilimia kwani tunategemea wagonjwa ndio wanatafuta matibabu..
     
  11. Speaker

    Speaker JF-Expert Member

    #11
    Feb 8, 2012
    Joined: Aug 12, 2010
    Messages: 6,359
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Kweli kabisa.
    kama ni nusu basi wangekua wame mpima kila mwanaume.
    Mimi hawajanipima bado so utafiti wao sio sahihi.
     
  12. Speaker

    Speaker JF-Expert Member

    #12
    Feb 8, 2012
    Joined: Aug 12, 2010
    Messages: 6,359
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Well said mkuu.
    Nahisi haya ndo yale yale ya Redet kulipua mambo.
    Tanzania utafiti una fanyiwa ofisini na sio kutoka kuangalia ulimwengu halisi
    uko vipi....No wonder wana siasa wakiugua hawatibiwi tanzania na hawana hata mda wa
    kuwasikiliza madaktari.
     
  13. Bramo

    Bramo JF Bronze Member

    #13
    Feb 8, 2012
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 8,274
    Likes Received: 1,127
    Trophy Points: 280
    Kuna haja ya kufanya utafiti wa kina na kuomba ushauri au kuisoma taarifa yenyewe vyema kabla ya kuitoa kwenye vyombo vya habari.

    1. Si kweli kwamba nusu ya wanaume ni wagumba. Nasema hivi kwa sababu watu waliokwenda kupima tayari walikua na tatizo, hivyo ukiwapima lazima utakuta kuna tatizo. Huwezi kwenda kupima manii kwa shida ya kuumwa jicho, bali unaenda pale baada ya kuona kuna shida kwenye issue za uzazi, hivyo basi uwezekano wa kukutwa na tatizo ni mkubwa kwa wale waliokwenda hapo. Aendeaye sipitali lazima ana shida, na ukiona zinduma ambari iko nyuma.

    2. Ili kuwa na matokeo sahihi, utafiti huu ungepaswa kupima watu toka kwenye jamii (random sampling) na siyo kwenda kupima watu wenye shida tayari. Huwezi kwenda kupima kama baharini kuna mchanga ama la? bali ukitaka kujua kama msitu una mchanga ama la hapo unaweza kupima na unaweza kujua kama kuna mchanga au hapana.

    3. Hiyo asilimia 50% kati ya watu 221 walopimwa haiwiani na idadi yote ya wanaume waliopo hapa nchini, tena walau wale ambao tayari wameshajaribu kutafuta mtoto.
     
  14. Lutala

    Lutala JF-Expert Member

    #14
    Feb 8, 2012
    Joined: Jun 17, 2010
    Messages: 823
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    [SUB]Safari hii wanaume tumeshikwa pabaya[/SUB] - mbona hii ni hatari sasa
     
  15. mkuyati og

    mkuyati og JF-Expert Member

    #15
    Feb 8, 2012
    Joined: Apr 19, 2011
    Messages: 665
    Likes Received: 130
    Trophy Points: 60
    Nadhani kuna makosa katika kuelewa tafsiri halisi ya matokeo ya utafiti huo. Tafiti haijasema kwamba nusu ya wanaume wote tz ni wagumba, imesema nusu ya wale wanaofika hospitali kupata ufumbuzi ya maswala yao ya uzazi hukutwa ni wagumba. Nadhani si swala la kushangaza sana, sababu hatutegemei wanaume ambao hawana matatizo ya uzazi kwenda hospitali kusaka msaada. Ingekuwa hii study ni randomized clinical study hapo kweli tungesema kwamba kiasi fulani matokeo yake yanawakilisha kile ambacho kipo katika jamii. None the less, ujumbe ni kwamba ugumba kwa wanaume upo, na ni significant kama ilivyo kwa wanawake so tuache kunyanyapaa wakinamama.
     
  16. sister

    sister JF-Expert Member

    #16
    Feb 8, 2012
    Joined: Nov 23, 2011
    Messages: 7,953
    Likes Received: 2,181
    Trophy Points: 280
    huyo mtoto ni kweli wa huyo baba?
     
  17. Mwanamayu

    Mwanamayu JF-Expert Member

    #17
    Feb 8, 2012
    Joined: May 7, 2010
    Messages: 5,738
    Likes Received: 433
    Trophy Points: 180
    Hivi specimen wanaichukuaje?
     
  18. m

    mtanzania1989 JF-Expert Member

    #18
    Feb 8, 2012
    Joined: May 20, 2010
    Messages: 1,146
    Likes Received: 443
    Trophy Points: 180
    MWANANCHI liache propaganda zisizo na tija ,magazeti mmeshauza ila huu upotoshaji ipo siku utawagharimu,
    Hiyo 50% ya watanzania ni analysis yenu na wala si ya huyo Dr ,
    Kama alikuwa anataka kujua ni % ngapi ya watz imeathiriwa , si angechukua random samples za watz ?
     
  19. Eiyer

    Eiyer JF-Expert Member

    #19
    Feb 8, 2012
    Joined: Apr 17, 2011
    Messages: 27,212
    Likes Received: 706
    Trophy Points: 280
    Khatari kubwa!!
     
  20. S

    Semanao JF-Expert Member

    #20
    Feb 8, 2012
    Joined: Jul 25, 2007
    Messages: 208
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    study hii ina mapungufu mengi sana. Pamoja na mapungufu yaliyotajwa, pia hatujaonyeshwa muda uliotumika na age groups. na kama walienda wanandoa comperative study ingeonyeshwa hapa. Mara nyingi study za namna hii ni kwa ajili ya kufurahisha donors wa nje ili waendelee kuomba misaaada
     
Loading...