Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kilichojiri HESLB ndani ya gazeti la NIPASHE.

Discussion in 'Jukwaa la Elimu (Education Forum)' started by Ipycalypse, Sep 17, 2012.

  1. Ipycalypse

    Ipycalypse JF-Expert Member

    #1
    Sep 17, 2012
    Joined: May 25, 2011
    Messages: 1,935
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 83
    Wanafunzi wa
    vyuo vya elimu ya
    juu nchini, wako
    hatarini kuchelewa
    kupata fedha za
    mikopo kutoka
    Bodi ya Mikopo ya
    Wanafunzi wa
    Elimu ya Juu
    (HESLB) kutokana
    na mchakato wa
    kutoa mikopo hiyo
    kuchelewa kuanza.
    Hali hiyo inatokana
    na vyuo hivyo
    kuanza
    kufunguliwa
    mwishoni mwa
    mwezi huu na
    mwanzoni mwa
    mwezi ujao.
    Uchunguzi
    uliofanywa na
    NIPASHE umebaini
    kuwa wanafunzi
    katika vyuo hivyo
    walioomba mikopo
    toka HESLB, bado
    hawajaanza
    kupata hatua
    ambayo imeanza
    kuwapa shaka
    kama wataripoti
    vyuoni kwa wakati
    kutokana na
    kutegemea fedha
    za mikopo kwa ajili
    ya ada ya masomo
    na mahitaji
    mengine.
    Kutokana na
    ucheleweshaji wa
    mikopo hiyo,
    gazeti hili lilishudia
    wanafunzi kadhaa
    ambao
    wamedahiliwa
    kujiunga vyuo vya
    elimu ya juu
    mwaka huu,
    wakimiminika
    katika ofisi za
    HESLB makao
    makuu jijini Dar es
    Salaam kuulizia
    hatma ya mikopo
    waliyoomba.
    “Unavyoniona
    hapa ni wiki ya
    tatu nimekuwa
    nikija hapa ofisi za
    Bodi ya Mikopo
    kuulizia kama
    mikopo imeanza
    kutolewa, lakini
    tunaelezwa
    tuendelee kusubiri
    wakati vyuo
    vimekaribia
    kufunguliwa,”
    alisema
    mwanafunzi
    mmoja aliyetoka
    Chuo Kikuu cha
    Mzumbe mkoani
    Morogoro.
    Hata hivyo, Afisa
    mmoja wa HESLB,
    aliyejitambulisha
    kwa jina moja la
    Venelanda, alisema
    mchakato wa
    kuandaa mikopo
    ya wanafunzi bado
    unaendelea na
    kwamba zoezi hilo
    linachukua muda
    kidogo kutokana
    na mikopo hadi
    kukamilika kwake
    hupitia maeneo
    mengi.
    Venelanda ambaye
    hata hivyo,
    hakutoa jibu la
    moja kwa moja
    kama mikopo kwa
    wanafunzi hao
    itaanza kutolewa
    lini, alisema HESLB
    itahakikisha
    mikopo hiyo
    inatolewa kwa
    wanafunzi hao
    kabla ya
    kufunguliwa vyuo
    hivyo.
    Mkuu wa Idara ya
    Habari Wizara ya
    Fedha, Ingiahedi
    Mduma, alipoulizwa
    na gazeti hili kama
    fedha za mikopo
    kwa wanafunzi
    wa elimu ya juu
    zimeshapelekwa
    HESLB, alisema
    suala hilo waulizwe
    Wizara ya Elimu na
    Mafunzo ya
    Ufundi.
    “Bajeti
    ikishapitishwa
    bungeni,
    kinachobakia ni
    kwa wizara husika
    kushughulikia
    mipango yake,
    hivyo hata suala la
    fedha za mikopo
    ya wanafunzi wa
    vyuo vikuu wenye
    majibu ni Wizara ya
    Elimu na Mafunzo
    ya Ufundi,” alisema
    Mduma.
    Naibu Waziri wa
    Elimu na Mafunzo
    ya Ufundi, Phillipo
    Mulugo, alipoulizwa
    na NIPASHE,
    alisema kimsingi
    mikopo bado
    haijaanza
    kutolewa kwa
    wanafunzi wa
    vyuo vya elimu ya
    juu na kufafanua
    kuwa kuanzia wiki
    hii wizara yake
    itaangalia
    uwezekano wa
    kushughulikia
    suala hilo ili
    wahusika wapewe
    mikopo hiyo.
    Rais wa Serikali ya
    Wanafunzi wa
    Chuo Kikuu cha Dar
    es Salaam
    (Daruso),
    Bhokombe Itembe,
    alisema wanafunzi
    wa mwaka wa
    kwanza
    wanatarajia
    kuripoti chuoni
    hapo Oktoba Mosi,
    mwaka huu.
    Alisema wiki
    iliyopita uongozi
    wa chuo na
    Daruso, walitaka
    kupanga vyumba
    katika hosteli kwa
    ajili ya wanafunzi,
    lakini zoezi hilo
    lilishindikana kwa
    sababu bado
    haijafahamika
    idadi ya wanafunzi
    wa mwaka wa
    kwanza
    watakaoripoti
    chuoni hapo.
    Itembe alisema
    tatizo la
    kuchelewa kwa
    mikopo linatokana
    na sababu kadhaa,
    ikiwemo
    kutokuwepo kwa
    ushirikiano kati ya
    HESLB na Tume ya
    Vyuo Vikuu
    Tanzania (TCU).
    “Mwanafunzi
    anapodahiliwa bila
    TCU kumuamulia
    ataenda chuo gani,
    huwezi kwenda na
    wakati huo huo
    bila HESLB
    kukupatia mkopo,
    vile vile huwezi
    kwenda chuoni,”
    alisema Itembe.
    Rais wa Chuo Kikuu
    cha Usimamizi wa
    Fedha IFM, Michael
    Chazy, alisema
    chuo hicho
    kitafunguliwa
    Oktoba 8, mwaka
    huu na kwamba
    hadi sasa bado
    wanafunzi
    wanaoendelea na
    wale wa mwaka
    wa kwanza
    hawajaanza
    kupatiwa mikopo.
    Naye Rais wa Chuo
    Kikuu cha Dodoma
    (Udom), Paul
    Yunge, alisema
    suala la mikopo
    katika chuo lina
    utata hasa kwa
    wanafunzi
    wanaoanza
    mwaka wa kwanza
    ambapo baadhi
    yao wamejaza
    fomu vibaya na
    hivyo taasisi
    husika
    zinashughulikia
    tatizo hilo.
    Rais wa Chuo Kikuu
    cha Mzumbe, Amos
    Chakushemeire,
    alisema utoaji wa
    mikopo hauridhishi
    kabisa katika chuo
    hicho ambapo
    wanafunzi
    walioanza muhula
    Julai, mwaka huu,
    wamelipwa robo
    ya mkopo wakati
    kiasi kingine cha
    mkopo
    hawajalipwa hadi
    sasa, hali ambayo
    imesababisha
    ukata mkubwa
    kwa wanafunzi.
    “Chuo chetu ni
    tofauti na vingine,
    kina mihula mitatu,
    wanafunzi
    walioanza muhula
    wa Julai
    hawajalipwa
    sehemu nyingine,.
    Hivi karibuni
    uongozi wa chuo
    ulilazimika
    kuwakopesha Sh.
    50,000 wanachuo
    hao ili kuwatuliza
    wasigome,”
    alisema
    Chakushemeire.
    Rais wa Chuo cha
    Ustawi wa Jamii,
    Frank Nkinda,
    alisema mikopo ni
    changamoto
    kubwa katika chuo
    hicho ambapo
    wanafunzi wa
    mwaka wa kwanza
    hawajapata
    mikopo hadi sasa.
    Alisema kutokana
    na hali hiyo, hivi
    karibu Mwenyekiti
    wa HESLB alifika
    chuoni hapo
    kuzungumza na
    uongozi, serikali ya
    wanafunzi na
    wanachuo ambapo
    alitoa ahadi kutoa
    mikopo kwa
    wanafunzi wa
    mwaka wa kwanza
    katika mwaka huu
    wa 2012/2013.
    Mwaka jana
    serikali kupitia
    Wizara ya Elimu na
    Mafunzo ya Ufundi
    ilitangaza
    utaratibu mpya wa
    utoaji wa mikopo
    ambapo badala ya
    fedha hizo
    kutolewa kwa
    waombaji na
    HESLB, sasa fedha
    hizo zinapelekwa
    vyuoni ambako
    menejimenti za
    vyuo zinawajibika
    kuzisimamia na
    kuwapa waombaji.
    Hatua hiyo ilifikiwa
    ili kurahisisha
    mchakato wa
    kuwapatia fedha
    waombaji na pia
    kuepusha
    usumbufu kwa
    HESLB kutokana
    na wanafunzi
    kutoka vyuoni
    kuvamia ofisi hizo
    kwa lengo la
    kushinikiza
    wapewe fedha.
    Taarifa iliyotolewa
    na HESLB na TCU
    Agosti 10 na 12,
    mwaka huu ilieleza
    kuwa zaidi ya
    wanafunzi 3,074
    walioomba mikopo
    ya elimu ya juu
    kwa mwaka
    2012/13,
    wameenguliwa
    katika maombi yao
    kutokana na
    dosari mbalimbali.
    Taarifa hiyo
    ilieleza kuwa
    HESLB pekee
    iliorodhesha zaidi
    ya wanafunzi
    2,649 ambao
    ilibaini kuwa na
    mapungufu
    kadhaa katika
    maombi yao ya
    kupewa mikopo.
    Miongoni mwa
    makosa ama
    dosari ambazo
    HESLB ilizibaini
    kwa walioenguliwa
    ni pamoja na
    kukosekana kwa
    vyeti vya kuzaliwa
    kwa muombaji,
    sahihi ya
    mdhamini/
    muombaji,
    kukosekana kwa
    picha ndogo ya
    muombaji/
    mdhamini,
    kukosekana kwa
    sahihi za viongozi
    wa serikali za
    mitaa/vijiji kwa
    waombaji na
    nyaraka nyingine
    muhimu kwa
    waombaji.
    Kwa upande wake
    TCU, iliwaengua
    jumla ya waombaji
    425 kwa dosari na
    makosa
    mbalimbali.
    Miongoni mwa
    dosari ambazo
    zilitajwa na TCU ni
    pamoja na baadhi
    yao kukosea
    namba za vyeti
    vya masomo kwa
    vidato vya nne na
    tano, miaka ya
    kumaliza masomo,
    mawasiliano sahihi
    kwa muombaji
    pamoja na
    uchaguzi wa
    masomo.
    Hata hivyo, taasisi
    hizo mbili zimetoa
    muda kwa
    walioenguliwa
    sasa kutokana na
    dosari hizo
    kurekebisha na
    kutuma tena
    maombi yao
    kupitia mitandao
    kwa mujibu wa
    maelekezo
    waliyotoa.
    Kwa mwaka huu
    wa fedha 2012/13,
    serikali
    imeiongezea fedha
    HESLB kwa
    kuitengea Sh.
    bilioni 326 kwa
    wanafunzi 98,772.
    Mwaka jana,
    serikali iliitengea
    HESLB Sh.
    91,722,783,264
    kwa ajili ya mikopo
    ya wanafunzi wa
    elimu ya juu.
    Ucheleweshaji wa
    fedha za mikopo
    kwa wanafunzi wa
    elimu ya juu
    umekuwa
    ukisababisha
    wafanye migomo,
    vurugu na
    maandamano mara
    kwa mara
    kushinikiza
    walipwe.
     
  2. ndupa

    ndupa JF-Expert Member

    #2
    Sep 17, 2012
    Joined: Jan 25, 2008
    Messages: 4,457
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    thanks alot mkuu....sasa cjui yule jamaa(nimekimbiaccm) aliyesema leo mkopo unatoka tena saa6 alikua anaota au vipi......
     
  3. Ipycalypse

    Ipycalypse JF-Expert Member

    #3
    Sep 17, 2012
    Joined: May 25, 2011
    Messages: 1,935
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 83
    Tuendelee kuwa wapole mkuu LORDVILLE
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  4. Pokofame

    Pokofame JF-Expert Member

    #4
    Sep 17, 2012
    Joined: Aug 4, 2012
    Messages: 840
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 18
    mwaka jana bilion 91, huku mwaka huu bilion 326, halafu bado watu wakose mkopo? Mh, hii nchi balaa
     
  5. Ipycalypse

    Ipycalypse JF-Expert Member

    #5
    Sep 17, 2012
    Joined: May 25, 2011
    Messages: 1,935
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 83
    Ha ha ha hah njoja tuwangojee huenda kuchelewa itakua nafuu kwa sisi masikini.
     
  6. franciswilliam

    franciswilliam Member

    #6
    Sep 17, 2012
    Joined: Aug 12, 2012
    Messages: 14
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    daaa,,,sasa kama ni hivyo mbona hali mbaya kwa waliofungua vyuo tayar ?
     
  7. Rugas

    Rugas JF-Expert Member

    #7
    Sep 17, 2012
    Joined: Jan 8, 2009
    Messages: 1,052
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 38
    Mkuu edit basi isomeke kirahisi!
    Asante kwa taarifa.
     
  8. NingaR

    NingaR JF-Expert Member

    #8
    Sep 17, 2012
    Joined: Apr 15, 2012
    Messages: 2,827
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 38
    Yangu macho na masikio
     
  9. f

    fidelis zul zorander JF-Expert Member

    #9
    Sep 17, 2012
    Joined: Mar 6, 2012
    Messages: 662
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 16
    Hapa bado hamna jipya..taharifa haina tarehe ya siku wanayotao hiyo mikopo ambacho ndo kitu watu wanataka kujua..
     
  10. NingaR

    NingaR JF-Expert Member

    #10
    Sep 17, 2012
    Joined: Apr 15, 2012
    Messages: 2,827
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 38
    Umeonaeeeee???
     
  11. Ipycalypse

    Ipycalypse JF-Expert Member

    #11
    Sep 17, 2012
    Joined: May 25, 2011
    Messages: 1,935
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 83
    Husika na heading kaka sidhani kama imegusia tarehe.
     
  12. M

    Msafwa wa swaya JF-Expert Member

    #12
    Sep 17, 2012
    Joined: Aug 4, 2012
    Messages: 424
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 18
    wadau mi naomba kuuliza iv vyuo vikifungua ni muda gan mwanachuo asipofika anaweza kuenguliwa????
     
  13. Ipycalypse

    Ipycalypse JF-Expert Member

    #13
    Sep 17, 2012
    Joined: May 25, 2011
    Messages: 1,935
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 83
    Kila chuo nadhani kina utaratibu wake. Vipi wewe Msafwa wa Swaya ipi? Ile ya kule juu airport?
     
  14. k

    king rockie ATL JF-Expert Member

    #14
    Sep 17, 2012
    Joined: Jun 1, 2012
    Messages: 265
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 18
    Mungu bariki!
     
  15. M

    Msafwa wa swaya JF-Expert Member

    #15
    Sep 17, 2012
    Joined: Aug 4, 2012
    Messages: 424
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 18
    Bila shaka mkuu ile ile ya mbeya vijijin mlimani nimepata chuo lakn mkopo ndo hvyo iv nimeulizia ili nijiandae kama mkopo utachelewa kutoka hata kwenda chuo nitachelewa asante best kwa kunijuza?
     
  16. w

    wa hapahapa JF-Expert Member

    #16
    Sep 17, 2012
    Joined: Aug 22, 2012
    Messages: 3,549
    Likes Received: 145
    Trophy Points: 63
    unajua hizi taasisi yaani HELSB na TCU zinashindwa kuwa na mikakati au mbinu za kiutendaji
    maana hadi inakuwa hivi ni jibu tosha
    kwamba hazifanyi kazi kulingana na wakati au kujari huduma/mahitaji kwa wateja (wanafunzi walioomba mkopo).
    pia chelewa chelewa hii inasababishaa mianya ya rushwa pamoja na urasimu
    ingekuwa busara watoe fedha kwa hao ambao tayari wapo ktk orodha ya kupata mikopo na ambao bado wasubiri
    majina yao yatakapo kuwa tayari..
    tatizo ni kutokuwa na mpango kazi unaenda na muda kulingana na mahitaji ya washika dau ( vyuo na wanafunzi) pitatizo jingine ni kutokuwa na mawasiliano mazuri kati ya HESLB, TCU na Vyuo husika.
    suluhisho ni kuwa na tarehe ya kutoa majina ya waliopata mkopo mapema inayoendana na mahitaji ya watu hata kama
    hata kama waliomba kwa wakati tofauti au wataanza masomo tarehe zikiwa tofauti.
     
  17. b

    basa Senior Member

    #17
    Sep 17, 2012
    Joined: Mar 21, 2012
    Messages: 53
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 6
    nimeshangazwa na kauli ya rais wng wa mzumbe,eti wametutuliza tusigome kwa sh 50000/,hajui hali halisi ya hapa chuo nadhan,na hili linazid kusibitisha udhaifu wa serikali yako Amon pamoja na mawazir wk weng wenye uwezo mdo kitendaj na hata kifikra...hali bado tete b back chuo..
     
  18. F

    Freeman Patrick JF-Expert Member

    #18
    Sep 17, 2012
    Joined: Jul 10, 2012
    Messages: 130
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 16
    Duh, naomba Mungu nisiwe kati ya hao elf 3 walioenguliwa! Plz Mighty God be on my side!!!
     
  19. p_prezdaa

    p_prezdaa JF-Expert Member

    #19
    Sep 18, 2012
    Joined: Apr 25, 2011
    Messages: 317
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 16
    Kwa kweli inaumiza sana na sijajua kwanini HESLB, TCU na vyuo hawana ushirikiano, kwani ingewekwa Tarehe au mda ambao vyuo vinatakiwa kufungua isiwe kabla ya na baada ya alafu wakati huo huo nao tcu wana akikisha wana allocated wanafunzi kabla ya na sio baada ya na kwa bodi ya mikopo vivyo hivyo kabla ya na sio baada ya hapo tutenda na nina uhakika itakuwa safi sana kwa wanafunzi hasa wa mwaka wa kwanza kwani ndio wanaoathirika zaid ya michakapo hii ya Kuwa Allocated vyuoni, Vyuo kufunguliwa na Upewaji wa Mikopo.
     
  20. p_prezdaa

    p_prezdaa JF-Expert Member

    #20
    Sep 18, 2012
    Joined: Apr 25, 2011
    Messages: 317
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 16
    Wewe changia mada na sio kutaka kujuana hapa
     

Share This Page