Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kikwete amekwama mara 7

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Edson, Jan 4, 2012.

  1. Edson

    Edson JF-Expert Member

    #1
    Jan 4, 2012
    Joined: Mar 7, 2009
    Messages: 9,052
    Likes Received: 479
    Trophy Points: 180
    Naanza moja kwa moja

    Kwanza

    Mrisho Kikwete (kama Mwenyekiti wa CCM taifa) ameshindwa uongozi
    jumla! Ameshindwa kukisimamia chama chake (CCM) katika kurudi kwenye “asili”
    baada ya chama hicho cha “wakulima na wafanyakazi” kupoteza haiba yake (shakhsia
    ya kisiasa) kwa kuvamiwa na mafia, majambazi na matapeli wa kisiasa.

    Uongozi wa chama unayumba na hata wakati mwingine kushindwa kuchukua maamuzi ya moja kwa moja na yenye taathira chanya kwa mustakabali wa chama juu ya falsafa ya kukisafisha chama na kukirudisha mikononi mwa wanachama. CCM imeachwa mikononi mwa wanahisa wanayeitumia CCM kama “kampuni ya kibiashara.”
    Kushindwa kwenye chama na kufeli kwenye medani ya kukielekeza chama kwenye
    misingi ya ujenzi wa jamii ya watu waliyo sawa na huru ni matokeo ya aidha rais
    kuwa sehemu ya mfumo uliyoshindwa wa chama au kuzidiwa ujanja (wa kimafia,
    kijambazi na kitapeli) na baadhi ya wanachama kwenye “mtandao” aliyeutumia mwaka
    2005 kufikia lengo la kushika mamlaka ya nchi baada ya kushinda kwa “kimbunga”
    kilichotokana na matumizi makubwa ya fedha na propaganda ya ahadi za kinafiki!
    Unafiki ulichukua sehemu kubwa ya “ahadi za uchaguzi” kama zilivyotumika
    mwaka 2005 na kurudiwa tena mwaka 2010!


    Pili

    kuongoza si lelemama kwani si urembo wa kujionyesha kwenye hafla, dhifa
    na sherehe za kitaifa na kimataifa, hasha! Uongozi ni menejimenti ya kupanga
    mipango sanifu, usimamizi wa mipango makini, na upimaji muafaka wa matokeo ya
    utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya siasa, uchumi na jamii kwa ajili ya watu
    na maendeleo ya watu hao.

    Kwa hili, Rais Kikwete amekwama, atabaki kutazama macho, labda anaweza
    kupongezwa kwa kufanikisha sherehe za Miaka 50 ya Uhuru wa Tanganyika kwa vile
    “makomandoo” wa JWTZ waliweza kuvunja matofali kwa vichwa, siyo? Sidhani!
    Tatu

    sarafu ya Tanzania imeporomoka sana na wakati huohuo uwezo wa wananchi
    wa kawaida kumudu maisha yao ya kila siku umeporomoka pia! Rais Kikwete
    ameshindwa kutangaza “hali mbaya ya uchumi” na hata haonyeshi dalili ya
    kukabiliana na matatizo ya kiuchumi.


    Wananchi wa mijini na vijijini, wameendela kutaabika kwenye maisha magumu (na
    ya msoto) ilhali viongozi wan chi wanatumia nafasi hiyo kuzunguka duniani na
    hata kwenda kujipumzisha na kustarehe wakati nchi ingali kwenye maafa ya
    kiuchumi, kijamii na kisiasa! Sidhani kama kwa viongozi weledi wangeweza kupata
    usingizi katika hali kama hii!

    Ushahidi unaonyesha kwamba wapo viongozi waliyewajibishwa kujiuzulu baada ya
    kushindwa kufikia utashi wa wananchi wao. Tuchukue mifano ya Italia na Ugiriki
    ambapo viongozi wa serikali za nchi hizo waliwajibika kuachia ngazi na kuwapisha
    viongozi wengine wenye uwezo wa akili ya kutatua matatizo yanayozikabili nchi
    hizo!

    Kinyume chake, uongozi wa Rais Kikwete, umekuwa ukitumia nafasi hiyo
    kujipamba na “sifa kama za makomandoo kuvunja matofali kwa vichwa ilhali
    wananchi wakiteseka na maisha magumu kwa mfumuko wa bei za bidhaa za vyakula na
    ukosefu wa nishati ya umeme na petroli. Hii ni hatari ya uongozi wa nchi
    kukwama!

    Kwa ujumla, hali ya uchumi wa wananchi wa kawaida wanaotegemea maisha ya
    kudunduliza yamekuwa ya shida kwa vile shilingi imeota mbawa (na inaruka kwa
    kasi ya ajabu).

    Upatikanaji wa bidhaa za vyakula umekuwa mgumu na kwa bei ya juu kuliko
    ilivyokuwa enzi za Awamu ya Tatu ya mzee Benjamin Mkapa!

    Unga wa sembe, unga wa ngano, mchele, maharagwe (mboga ya taifa), sukari na
    mavazi vyote kwa pamoja vimekuwa bei juu (na havikamatiki madukani).

    Wananchi wamekuwa wakisubiri nafuu ya “maisha bora” kwa mwaka wa sita sasa;
    kila siku afadhali ya jana! Uongozi wa nchi ni mwendo-mdundo, mbele kwa mbele,
    unahesabu siku 2015 ifike!

    Nne

    jamii ya Tanzania imeanguka! Uongozi wa nchi umekuwa ukiiangalia jamii
    kwa jicho la “dharau” kana kwamba wao (viongozi) wanaishi “mbinguni.” Angalia
    huduma mbovu na zisizokidhi viwango za afya ya wananchi walalahoi hususan wa
    mijini na wa vijijini!

    Tazama shule za msingi za serikali zilivyotelekezwa na nyingine kuachwa
    zijiendeshe kama walimu watakavyo. Kwa ujumla, watoto wa wananchi walalahoi na
    wale malofa (wenzangu na mimi) wameachwa wajisomee na au wasomeshwe kwenye
    mazingira dhaifu na yasiyo rafiki ilhali watoto wa vigogo na wenye nacho
    wakisomeshwa kwenye shule za daraja la pili na la kwanza (zinaitwa English
    Medium Schools).
    Jamii imegeuzwa ya matabaka! Uongozi wa CCM na serikali yake unaangalia
    kuongezeka kwa pengo baina ya maskini na matajiri wachache huku vigogo wa CCM na
    serikali yake wakiendelea kushadidia uwepo wa matabaka hayo.


    Kuzorota kwa afya ya jamii; kuparaganyika kwa mfumo wa elimu ya walalahoi na
    maskini wa Tanzania kunatumika kama sehemu ya mkakati wa nguvu ya wenzo dhidi ya
    kutawala siasa katika mfumo wa vyama vingi ambapo siasa inatumia fedha kufikia
    malengo ya kupata uongozi wa serikali. Nje ya chama uongozi unaonyesha
    unawatumikia wananchi ilhali, ndani yake ni ufisadi mtupu!

    Tano

    Rais Jakaya Mrisho Kikwete ameshindwa kupambana na ufisadi na vitendo
    vinavyoambatana nao.

    Mwanzo, wakati alipoingia madarakani Desemba 2005, nilidhani
    angaliwashughulikia wala rushwa kwa kasi mpya ambao alidai “anawafahamu
    isipokuwa alikuwa anawapa muda.”

    Miaka mitano ilipita na kupituka hadi sasa ni 2012 hakuna hata ufisadi mkubwa
    ulioshughulikiwa kikamilifu kwa kuonyesha mfano. Kuna kadhia kadha wa kadha za
    ufisadi ambazo hazikushughulikiwa vema kama vile: Ufisadi wa ununuzi wa mitambo
    ya kufua umeme wa dharura (uliyozaa kashfa ya Richmond); Ufisadi wa Akaunti za
    Malipo ya Madeni ya Nje (EPA); Ufisadi wa Meremeta; Ufisadi wa Jairo; Ufisadi wa
    Majengo Pacha (Twin Towers) ya Benki Kuu; na kadhalika!

    Kwa mshangao wa wengi; hata kwa wahisani wanaotufadhili kwenye mipango yetu
    ya maendeleo waliyehusika wengi kwenye kashfa hizo wanadunda na au wanaendelea
    “kula bata” huku Rais Jakaya Mrisho Kikwete akionyesha “kwenda polepole” kama
    “Mzee Kobe” ilhali nchi inatafunwa na wajanja wachache wanaojiandaa kujiingiza
    kwenye uongozi wa chama na serikali kuanzia mapema 2012 (ndani ya CCM) na 2015
    (Ikulu ya Magogoni).

    Nadhani kama Rais Kikwete amekalia “kuti kavu;” sidhani kwa sababu anadhani,
    “acha nimalize muda wangu niwaachie” ni falsafa halali kwa kiongozi wa nchi,
    sidhani!

    Sita

    ninapomtazama Rais Kikwete kama Mwenyekiti wa CCM, naona kama amekwama!
    Kama kiongozi asiyekuwa na satwa ya kuchukua maamuzi magumu na yenye taathira
    kubwa chanya amezungukwa na wapambe na au washauri wenye hila, nia mbaya, choyo
    na uroho hali inayomfanya kiongozi huyu kushindwa kuthubutu.

    Sidhani kama anaweza kuchukua uamuzi wa kuwaadabisha na au kuwasulubu wapambe
    na au “washikaji” wake wanaomfanya aonekane kama kiongozi anayepwaya kwenye
    nafasi zote za uongozi na menejimenti ya chama chake (CCM) na nchi kadhalika.

    Manabii wa ufisadi wamemng’angania na yeye (kama Rais wa Nchi) amezingirwa na
    mafuriko ya ufisadi wa kimfumo na wa ndani ya mfumo! Hata wakati mwingine
    “mipango” ya ufisadi kufanywa na wenye dhamana ya uongozi na menejimenti ya
    serikali, yaani wizarani na Ikulu (kwa Katibu Mkuu Kiongozi).

    Saba, na mwisho napenda nizungumzie suala la kushindwa kuilinda na kuihifadhi
    Katiba ya Jamhuri ya Muungaano wa Tanzania (JMT) ya 1977 (2005).

    Kwa mujibu wa Ibara ya 33(1), Tanzania itakuwa na Rais wa Nchi (ambaye kwa
    sasa ni Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete); na yeye (Jakaya Mrisho Kikwete)
    atakuwa Rais wa Nchi na Mkuu wa serikali (kama ilivyo kwa Ibara ya 33(2) ya
    katiba hiyo).
    Kwa maana yoyote iwayo, Rais wa Nchi kama mkuu wa serikali ndiye mlinzi
    anayetakiwa kuihifadhi na kuilinda Katiba ya JMT ya 1977 (2005). Mheshimiwa
    Jakaya Mrisho Kikwete ameshindwa kuihifadhi na kuilinda Katiba ya JMT ya 1977
    (2005) kwa kuacha “ivunjwe” huku yeye akiangalia mambo yaende kama yalivyo!


    Nadhani, kwa jinsi mimi nionavyo, huku ni kufeli kwa jinsi yake kwa kingozi
    mwenye dhamana ya ulinzi na uhifadhi wa Katiba ya JMT ya 1977 (2005) kuacha
    katiba aliyoapa “kuilinda” na kuihifadhi” ikivunjwa mbele ya macho ya wananchi
    na uongozi wa kisiasa! Sipati maelezo ya kufafanua kwa nini hatua za makusudi na
    za kiutendaji hazikuchukuliwa juu ya uvunjifu wa sheria mama.

    Hata kama dhamira ya kuvunjwa kwa katiba ilikuwa nzuri na yenye ujenzi wa
    mujtamaa na mustakabali murua wa uendeshwaji wa siasa; kulikuwa na sababu ya
    matumizi ya hekima na busara ya uongozi katika kufikia muafaka kwa mizani ya
    uhuru, haki na usawa.

    Pamoja na kupongeza maafikiano ya kuleta “utulivu wa kisiasa” visiwani (Pemba
    na Unguja) kufuatia kuundwa kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK) baina ya CCM
    na CUF kulikuwa na haja na ulazima wa kufikiria utashi wa kisheria juu ya
    mustakabali huo kwa mtazamo wa Katiba ya JMT ya 1977 (2005) kwa kuzingatia
    marekebisho makubwa yaliyofanywa kwenye Katiba ya Zanzibar ya 1984. Kwa ujumla,
    marekebisho ya Katiba ya Zanzibar ya 1984 yamevunja Katiba ya JMT ya 1977 (2005)
    na kwa vyovyote vile hakuna hoja inayoweza kuchukuliwa dhidi yake.

    Kuna masuala mawili ya kuhoji hapa; na lazima majibu yake yatapelekea kwenye
    usiri mkubwa wa “dharau” na “ ubabe” ndani ya muafaka wa muungano!
    Jakaya Mrisho Kikwete, kama Rais wa Awamu ya Nne, aliwahi kutoa ahadi ya
    “kuushughuikia mgogoro wa kisiasa baina ya CCM na CUF Zanzibar.” Hata hivyo,
    Kikao cha CCM cha Butiama ambacho ujumbe wa Zanzibar ulihudhuria ukiongozwa na
    aliyekuwa Rais wa Zanzibar (2000 hadi 2010) Abeid Aman Karume ulidai kwamba
    “Zanzibar hakuna mgogoro.”


    Hadi pale wawili (Aman Abeid Karume na Seif Sharif Hamad) walipokutana na
    kukubaliana “muafaka wa wawili.” Makubaliano ya Maalim Seif Sharif Hamad na Aman
    Abeid Karume ndiyo yaliyozaa mabadiliko ya Katiba ya Zanzibar ya 1984 na kuundwa
    kwa SUK baada ya Uchaguzi Mkuu, Oktoba 2010.

    Katiba ya JMT ya 1977 (2005) imevunjwa! Tazama Ibara ya 105 ilivyovurugwa na
    kuchezewa! Hivi, Rais wa Nchi (JMT) ambaye ndiye mlinzi na mhifadhi wa katiba
    hiyo hajui hili?

    Na kwa nini hasa iwe kwake juu ya uvunjifu huu na yeye (kama Amiri Jeshi
    Mkuu) mwenye mamlaka ya kulinda JMT amemezwa na SUK? Au tuseme, Zanzibar inaweza
    kufanya vyovyote itakavyo kwa maslahi yake bila kufuata utaratibu wa sheria
    zilizokubaliwa?

    Kulikuwa na ugumu na au uzito gani kubadilishwa Ibara 105 ili kutoa nafasi
    kwa Zanzibar (kama nchi) kufanya mambo yake bila songombingo la kikatiba?

    Ukiachilia mbali kuvunjwa kwa Ibara ya 105 ambayo kuvunjwa kwake ndiko
    kulikowezesha kuundwa kwa SUK kulikoshadidiwa na mabadiliko ya kumi ya Katiba ya
    Zanzibar ya 1984; kuna uvunjwaji mkubwa wa Katiba ya JMT ya 1977 (2005) ambao
    ndio msingi wa maisha ya wananchi wa Tanzania.

    Kwa ujumla, kama tulivyosawiri na kuona kwenye nukta ya kwanza, ya pili, ya
    tatu hadi ya saba juu ya kukwama kwa Rais Kikwete kwenye uongozi jumla;
    menejimenti ya siasa, uchumi na jamii; kushindwa vita dhidi ya ufisadi; na
    kushindwa kuilinda na kuihifadhi Katiba ya JMT ya 1977 (2005) kuna kushindwa
    kustawisha hali za maisha ya wananchi.

    Huku ni kushindwa kukubwa kwenye nchi inayotegemea uongozi wa kisiasa kama
    Tanzania. Kwa ujumla na kwa msisitizo wake, Ibara ya 8(1) (b) inabainisha wazi
    kwamba, “lengo kuu la serikali litakuwa ustawi wa wananchi.”

    CCM, kama chama kinachoongoza serikali na Rais Kikwete akiwa mwenyekiti wake
    wa taifa, kimeshindwa kutoa malengo, kutekeleza, kusimamia malengo, na kupima
    matokeo ya utekelezaji wa malengo ya kiuchumi katika kuboresha hali za maisha ya
    wananchi.

    Ustawi wa wananchi wa Tanzania kiuchumi umedorora kwa kiasi kikubwa; na hali
    ya uchumi na mapato ya wananchi wengi wa Tanzania ni dhaifu na taabani!

    Maisha ya wananchi wengi wa mijini na vijijini yamekuwa ya kuishi kwa
    utegemezi wa kilimo cha kujikimu ambacho hakina tija kubwa na au hata mazao
    yanapokuwa ya kutosha uwezo wa miundombinu haukidhi mahitaji jumla ya wakulima.

    Upande wa wafanyakazi wa kada za kawaida na wale wa kada za chini wamekuwa
    wakiishi kwa kutegemea ujira wa mshahara ambao hauwezi kukidhi hata bajeti
    (makadirio ya matumizi) ya siku kumi za mwezi!

    Kwa ujumla, hali ya ustawi wa maisha ya wananchi wa Tanzania kwa asilimia
    zaidi ya 70 ni mbaya na hairidhishi. Rais Jakaya Mrisho Kikwete kwa hili
    amefeli; na zaidi amevunja katiba ambayo ameapa kuilinda na kuihifadhi.

    Mwisho(saba)

    , nadhani wakati umefika kwa hatua za makusudi na za kimkakati
    kuchukuliwa katika kurekebisha hali hii ya kushindwa kwa uongozi na menejimenti
    ya nchi katika kufikia utashi wa wananchi. Ustawi wa wananchi ndio jukumu la
    kwanza kwa serikali yoyote duniani na kwa jinsi yoyote iwayo, hakuna serikali
    inayoweza kubaki kwenye mamlaka ya kuongoza watu kama inavunja misingi ya
    utawala, uongozi na menejimenti ya uhuru, haki na usawa kwa uadilifu na insafu
    ya kuongoza.

    Ni ukweli usiopingika kwamba, “uongozi unahitaji akili, uwezo wa maarifa,
    ustadi wa kuongoza, na maadili ya kuongoza.” Si kila anayetafuta uongozi anaweza
    kuwa kiongozi mweledi; ni vema na haki kwa muungwana kusema nimefeli! Na kwa
    jinsi hii, JK amefeli mara saba kwa mpigo!
     
  2. d

    dotto JF-Expert Member

    #2
    Jan 4, 2012
    Joined: Sep 29, 2010
    Messages: 1,714
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Dha! mzigo mzito mno
     
  3. mopaozi

    mopaozi JF-Expert Member

    #3
    Jan 4, 2012
    Joined: Nov 17, 2010
    Messages: 3,070
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    hongera rais Kikwete! umethubutu, umeweza sasa songa mbele
     
  4. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #4
    Jan 4, 2012
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 145
    Aibu!
    Kuna mtu aliuliza swali hivi hakuna watu wa TISS wanaoitakia mema nchi hii?
     
  5. CHEMPO

    CHEMPO JF-Expert Member

    #5
    Jan 4, 2012
    Joined: Nov 24, 2011
    Messages: 369
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    napita nitarudi baadae kidogo
     
  6. MAMA POROJO

    MAMA POROJO JF-Expert Member

    #6
    Jan 4, 2012
    Joined: Nov 22, 2007
    Messages: 4,971
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    ungefupisha maneno tusome wengi. sina comment sijamaliza kusoma ninachoona tu ni kama una chuki binafsi na Jk au uko chama cha upinzani au mwanaharakati
     
  7. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #7
    Jan 4, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    huna jipya ni yale yale na kibwagizo kilele na waimbaji walewale. aliyekutuma mwambie angoje hadi 2015 atapata maumivu makali moyoni kama hataki kukubaliana na hali halisi kwamba Jk ndiye Rais wake ama kama alimpa kura au hakumpa kura.
     
  8. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #8
    Jan 4, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    umepotea njia Jk ndiye Rais wako utake usitake huna jinsi ni kumpa tu ushirikiano ili nchi yetu isonge mbele.
     
  9. obsesd

    obsesd JF-Expert Member

    #9
    Jan 4, 2012
    Joined: Nov 23, 2011
    Messages: 1,226
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    kweli ww mbu sugu mmh.
     
  10. M

    Mzee Busara Senior Member

    #10
    Jan 4, 2012
    Joined: Feb 29, 2008
    Messages: 113
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    umelipwa shilingi ngapi kwa andishi hilo kama hujalipwa basi utakuwa ni mwana mtandao majeruhi.
     
  11. M

    Mzee Busara Senior Member

    #11
    Jan 4, 2012
    Joined: Feb 29, 2008
    Messages: 113
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    ni kama umetumwa na yule aliyeshindwa kupata Urais mwaka 2010 na mkaapa kwamba nchi haitatawalika kweli tunaona kazi yenu.
     
  12. FIKRA MBADALA

    FIKRA MBADALA Senior Member

    #12
    Jan 4, 2012
    Joined: Jun 30, 2008
    Messages: 167
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    si Jk tu kashindwa hata Dr Slaa na Mbowe, Mrema, Mbatia woooote ni kapu moja
     
  13. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #13
    Jan 4, 2012
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,701
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 145
    flat on my belly, vomiting blood and puss
     
  14. FIKRA MBADALA

    FIKRA MBADALA Senior Member

    #14
    Jan 4, 2012
    Joined: Jun 30, 2008
    Messages: 167
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    wewe mwenyewe ni TISS kwa ajili ya ulinzi wa nchi yako ukisubiri TISS walioajiriwa rasmi kuna siku utajuta pale utakapokuwa umeuzwa kwa senti tano. Ulinzi wa nchi ni wa kila mmoja wetu.
     
  15. FIKRA MBADALA

    FIKRA MBADALA Senior Member

    #15
    Jan 4, 2012
    Joined: Jun 30, 2008
    Messages: 167
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    natamani kukuchapa viboko 12 ukamwonyeshe yule unayelala naye kitanda kimoja. Ukamwambie umepigwa kwa sababu ya kejeri zako kwa mkuu wa nchi. waliokutuma wanaitamani Ikulu kawaambie watabweka sana Jk ndiye huyo Rais wao.
     
  16. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #16
    Jan 4, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Nidhani kakwama kwenye safari zake baada ya kuishiwa mafuta kumbe.......
     
  17. Mkondakaiye

    Mkondakaiye JF-Expert Member

    #17
    Jan 4, 2012
    Joined: Dec 5, 2011
    Messages: 839
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Ni kweli JK ni Rais wa TZ lakini madhaifu yake lazima yasemwe. Mimi naona amebaki Rais wa kuhani misiba na kutoa pole. hata kwa watu chini ili jamii imuone yuko karibu na wananchi. kiuchumi ni 0
     
  18. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #18
    Jan 4, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Hii ndiyo shida ya kununuliwa kwa vijisenti na watu ambao kifikra wamejichokea baada ya kukosa Urais kwa kipindi kirefu. Aiseee, hata mpangilio wako hauna mashiko... Ungempa kwanza aliyekutuma afanye editing!
     
  19. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #19
    Jan 4, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Huku mwisho umerudia saba mara mbili au ulimaanisha nane? Lakini pia uliyoyaandika mwishoni yapo mwanzoni... Umeniharibia siku kabisa! Argh!
     
  20. Raia Mwema

    Raia Mwema JF-Expert Member

    #20
    Jan 4, 2012
    Joined: Jun 30, 2008
    Messages: 535
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    wapo waliokwama mara 10 mbona hukuwataja? au kwa sababu wako kambi yako?
     
Loading...