Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wasimamizi wa uchaguzi wana mamlaka ya kuamua uraia wa mgombea?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Zak Malang, Aug 23, 2010.

  1. Zak Malang

    Zak Malang JF-Expert Member

    #1
    Aug 23, 2010
    Joined: Dec 30, 2008
    Messages: 5,410
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Wadau – kuna masuala yananitatiza hapa kuhusu hawa wasimamizi wa uchaguzi ambao tunaambiwa ni wafanyakazi wa Tume ya Uchaguzi (NEC) kwa hivyo wako huru. Lakini pia tunajua hawa ni watumishi wa umma yaani wakurugenzi wa wilaya (ma-DED) walioteuliwa na serikali ya CCM katika nyadhifa hizo.

    Maswali yangu - na mkazo nimeweka katika suali la mwisho:

    1. NEC yenyewe ina mamlaka kiasi gani katika maamuzi ya kutwateua hawa au katika kuwahamisha vituo? Yaani NEC huwa inashirikishwa katika maamuzi hayo?

    2. Hivi wapo hawa ma-DED ambao ni wa vyama vya upinzani yaani CUF au Chadema?

    3. Nakumbuka katika uchaguzi wa 2005 kuna msimamizi mmoja wa NEC mkoani Tanga ambaye alikuwa DED aliondolewa katika kazi hiyo ya usiomamizi wa uchaguzi kwa sababu alikuwa waziwazi anamshabikia mgombea wa CCM. Hiyo hatua ilikuwa sawa – lakini jee, yule mbadala aliyeteuliwa, NEC ilishirikishwa?

    4. Mwaka huu CCM imevunja rekodi kwa wagombea wake wa Ubunge kupita bila kupingwa na kati ya hao kuna baadhi wameenguliwa kutokana na pingamizi zilizowekwa na wagombea wa CCM ambazo zilikubaliwa na hawa ma-DED na zile za wapinzani kutupwa (isipokuwa moja ya Mbowe). Jee hii haitii wasiwasi ya maamuzi ya hawa ma-DEd ambao ni makada wa CCM?

    5. Katika jimbo la Nyamagana ambako pingamizi la mgombea wa CCM – Lawrence Masha (ambaye ni waziri wa Mambo ya Ndani) lilikubaliwa kwamba yule mpinzani wake wa Chadema siyo raia wa Tanzania. Jee, Msimamizi wa uchaguzi ana mamlaka ya kuamua (baada ya kupata vielelezo) kwamba fulani ni raia au la? Haya mamlaka kayapata wapi? Navyofahamu mimi mamlaka ya masuala ya uraia panapokuwa na utata ni mahakama. Isitoshe, tusisdahau hapa kwamba Masha ni Waziri ambaye Idara ya Uhamiaji iko chini yake. Kweli haki imeonekana kutendeka, achilia mbali iwapo imetendeka?
     
  2. c

    chama JF-Expert Member

    #2
    Aug 23, 2010
    Joined: Aug 6, 2010
    Messages: 8,006
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    mdau Zak malang hii mada ni tamu sana hebu jaribu kututafutia sifa za mgombea wa chadema ili tuone alikuwa tishio kiasi gani inawezekana kabisa huu ni umafia mtupu uliofanyika, ccm imetumia umafia huu kuwaengu wagombea wasiowataka ndani ya chama chake inawezekana kabisa huu ni muendelezo wa umafia. Hii NEC isikuumize jiulize inatekeleza kazi zake chini ya serikali ipi nadhani jibu unalo; NEC haitakuwa huru mpaka mabadiliko ya katiba yatakapofanyika !
     
  3. Ndibalema

    Ndibalema JF-Expert Member

    #3
    Aug 23, 2010
    Joined: Apr 26, 2008
    Messages: 10,858
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Nilimsikia yule Msimamizi wa NEC kule Nyamagana akisema kuwa kosa alilolifanya Mgombea wa CHADEMA ni kutokanusha madai ya Masha.
    Eti malalamiko hayo yalipotolewa na Masha yeye (Mgombea wa CHADEMA) alikaa kimya tu na ndio maana wakaamua kumwengua kwani kwao NEC silence means 'Tuhuma juu yako ni za kweli'
     
  4. K

    Kabengwe JF-Expert Member

    #4
    Aug 23, 2010
    Joined: Oct 20, 2009
    Messages: 240
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Msimamizi wa uchaguzi jimbo la Nyamagana (Kabwe) alisema mgombea wa CHADEMA hakupeleka vithibitisho kukanusha tuhuma za zilizokuwa zinamkabili.
    Ila hakutaja ni vithibitisho gani alitakiwa kupeleka kukanusha madai ya Masha.

    Swali la msingi hapa ni, Je msimamizi wa uchaguzi anaruhusiwa kuthibitisha uraia wa mtu na kutoa maamuzi kama alivyofanya Bwana Kabwe?!

    Hii ndio Tanzania zaidi ya uijuavyo...
    Mpaka raha...
     
  5. MchunguZI

    MchunguZI JF-Expert Member

    #5
    Aug 23, 2010
    Joined: Jun 14, 2008
    Messages: 3,601
    Likes Received: 534
    Trophy Points: 280
    Mimi ni mpenzi wa siasa na mara nyingi ukisiliza mazungumzo ya watu wa kawaida tunapenda kusema ni mchezo mchafu. Lakini kwa haya yanayotokea sioni kama kuna hata mchezo. Nahisi ni nguvu tu inayotumika kumpitisha huyu au yule bila kupingwa bila hata kutumia akili.

    Tuseme siasa ni akili. Na kweli akili itumike badala ya nguvu na upuuzi huu tunao uona.

    Unaweza ukakuta kwamba hata hizo tuhuma hata hakupelekewa rasmi kwa makusudi kabisa! Ni kama ulivyosikia mgogoro wa TUCTA na kikwete. TUCTA wanaaalikwa waende mkutanoni mchana kwa barua, inafika mchana wanaambiwa mkutano umefanyika asubuhi!

    Lakini hata hivyo, naamini kabisa kwamba Chadema wana wanasheria wazuri akiwemo Marando aliyejiunga hivi karibuni. Nadhani kuna kitu wanachoweza kufanya kurekebisha upuuzi wa kiwango hiki.
     
  6. KIMICHIO

    KIMICHIO JF-Expert Member

    #6
    Aug 23, 2010
    Joined: Aug 12, 2010
    Messages: 1,182
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 133
    Ni upuuzi usio kifani mana masha ndiye aliyemsaidia mtot wa jk kuarchive certificate yake ya advocate kwa kumfanyia mtihani na huyo wilson kabwe ndiyo mkurugenzi wa jiji la mwanza tena fisadi wa kutupa.we unafikiriaje apo?
     
  7. Nyambala

    Nyambala JF-Expert Member

    #7
    Aug 23, 2010
    Joined: Oct 10, 2007
    Messages: 4,468
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Yaani hilo linchi sijui limelaaniwa? Katika mazingira haya ambayo CCM imefanya kila kitu kuwa na bei mgombea atashindwaje kuwanunua wagombea wengine ili apite bila kupingwa?

    Mimi nilifikiri kwa demokrasia yetu changa NEC na Tendwa wafanye kazi ya kuhakikisha demokrasia inakua lakini naona wao ndiyo kwanza wanajifanya wanfuata taratibu, ukiuliza utaambiwa hata Marekani wanafanya hivyo. Lakini huwa wanasahau ni Marekani huko huko raisi akianguka, akikoswakoswa na kiatu wanachi wanaonyeshwa kwenye TV.
     
  8. Tonge

    Tonge JF-Expert Member

    #8
    Aug 23, 2010
    Joined: May 7, 2010
    Messages: 696
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Masha ni muoga kwa nini hakupenda washindane kwa sera za vyama akakimbilia kuwa huyu jamaa sio raia, je kuna ukweli hapo na Masha alipeleka vielelezo au katoa malalamiko tu.Kweli ukisikia uchu wa madaraka ndio huu.Ila hio sio dawa ni lazima CCM wang'olewe mwaka huu.
     
  9. Ngambo Ngali

    Ngambo Ngali JF-Expert Member

    #9
    Aug 23, 2010
    Joined: Apr 17, 2009
    Messages: 3,122
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Zak, hii thread imekuja wakati muafaka, na inabidi tujiulezemasuala kadhaa kwa mfano:

    1. Je bado tunahitaji sheria ya uchaguzi kama ilivyo sasa, hasa tukizingatia kuwa sheria hii ilitungwa wakati wa mfumo wa chama kushika hatamu na sasa ni mfumo wa vyama vingi.

    2. Je tume ya uchaguzi wanasimamia utashi wa wananchi au utashi wa watawala, nani anasimamia daftari, nani anasimamia uchaguzi, nani anatoa elimu ya uraia kwa wapiga kura nani anateua waangalizi wa uchaguzi na mwishoni kabisa na anacheki abuses katika sehemu zote hizo?

    3. nani anafanya checks kuhusu wajumbe wa tume na sifa za kuwa mjumbe wa tume ni nini?

    Kwa ujumla je Tume inaweza kuonekana kuwa inatenda na au imetenda haki?
     
  10. c

    chama JF-Expert Member

    #10
    Aug 24, 2010
    Joined: Aug 6, 2010
    Messages: 8,006
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    Hii kali sijawahi kusikia, kwa mtaji huu wengi tutakuwa sio raia wa Tanzania
     
  11. G

    GEOMO Member

    #11
    Aug 24, 2010
    Joined: Jul 11, 2009
    Messages: 99
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 15
    Mpaka hapo Masha anazidi kudidimia kwenye tope zito la kutofaa kuwa hata kiongozi wa kundi la mbuzi. Hivi unadhani hata kama malalamiko ya masha yangepelekwa uhamiaji, bado haki isingepata nafasi ya kutendeka maana ili kufikia itimisho la maamuzi ya idara ya uhamiaji bado masha huyohuyo ambaye ni mlalamikaji angeshiriki ktk kutoa maamuzi. Si mnakumbuka alivyoitwa fasta kutoka mwanza kurudi dar ili akadhibitishe maamuzi ya uraia wa Bashe? Sasa ndo watu makini wataelewa kwa nini mradi wa vitambulisho vya uraia umezungushwa kwa mda mrefu wote huo. Potelea mbali hata wakisema mm si mtanzania lakini ukweli ni kwamba Kikwete na serikali yake yote chini ya mwavuli wao wa c c m wanatakiwa kupelekwa dhieg kama walivyopelekwa waharifu wengine.
     
  12. kilemi

    kilemi JF-Expert Member

    #12
    Aug 24, 2010
    Joined: Mar 13, 2009
    Messages: 514
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Maswali ni mengi zaidi:
    1. Masha aligundua lini kuwa mpinzani wake sio raia wa Tanzania?
    2. Kama waziri wa mambo ya ndani ya nchi alichukua hatua gani?
     
  13. D

    Dopas JF-Expert Member

    #13
    Aug 25, 2010
    Joined: Aug 14, 2010
    Messages: 1,149
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Maswali ya msingi haya mkuu. Ila kwa nchi hii iliyojaa ufisadi nani anahangaika na uraia wako kama huingilii kula yao. Wewe hujiulizi katika siku 366 kwanini swala la uraia lijitokeze wakati huu tu. Subiri 1/11 kama kuna mtu hata huyo Masha na idara zote zitasema chochote kuhusu uraia wa mtu. Ni bahati mbaya wengine hushindwa kujitetea hata pale wanapokuwa na haki ya kufanya hivyo. Ukitaka kujua kama wewe ni raia wa nchi hii kweli jaribu kujiingiza kwenye kula ya hao majamaa..... kitakachokutokea......:lol:
     
Loading...