Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

WAHAYA na WANYAKYUSA hufilisika kwenye utu uzima

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Bujibuji, Jul 2, 2011.

  1. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #1
    Jul 2, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 26,998
    Likes Received: 5,129
    Trophy Points: 280
    Mimi ni Mhaya upande wa baba na Mnyakyusa upande wa mama.
    Nia ya uzi huu ni kutafuta tiba ya kitabia.
    Tabia za Wahaya na Wanyakyusa kwa kiasi kikubwa sana zinafanana.
    Kinachoniuma na kuniumiza nafsini mwangu ni kuona Wahaya na Wanyakyusa wengi hufilisika kadiri wanavyo ongezeka umri mali nayo hupukutika.
    Je tufanyeje ili tuwe kama Wachagga ambao mali hushamiri kadiri umri unavyoongezeka?
     
  2. f

    fukunyungu JF-Expert Member

    #2
    Jul 2, 2011
    Joined: May 16, 2011
    Messages: 721
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    mkatambike
     
  3. Saharavoice

    Saharavoice JF-Expert Member

    #3
    Jul 2, 2011
    Joined: Aug 30, 2007
    Messages: 2,542
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    HTML:
    
    
    Labda utoe mifano halisia, kabla hatujaijadili hoja yako
     
  4. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #4
    Jul 2, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 26,998
    Likes Received: 5,129
    Trophy Points: 280
    Mfano mmoja ni mzee Mangomango wa Mwenge na Rwechungura wa Masaki. Hadi wanakufa wamekufa wakiwa makapuku
     
  5. Saharavoice

    Saharavoice JF-Expert Member

    #5
    Jul 2, 2011
    Joined: Aug 30, 2007
    Messages: 2,542
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    HTML:
    
    
    Lakini hao mbona ni wachache kati ya wahaya na wanyakyusa wengi? na kama hoja yako ina ukweli, inawezekana hawana hulka ya kurithisha au kuwafundisha watoto wao wangali bado wana nguvu.
     
  6. f

    fazili JF-Expert Member

    #6
    Jul 2, 2011
    Joined: Jun 10, 2011
    Messages: 996
    Likes Received: 119
    Trophy Points: 60

    Napenda kuongeza na Wasukuma pia. Nimeishi na watu hawa Wahaya, Wanyakyusa na Wasukuma nimeona mengi yanayofanana niseme tu hawa jamaa wana tabia ya kusquander ie kutumia mali kwa fujo sana hasa kwenye vileo, vyakula na wanawake. Pengine hapo ndipo mchawi wao alipo.

    Wahaya na Wasukuma wengi wakishatoka kwao basi hawaangalii nyuma tena. Ndio maana unaona Wahaya wengi wakijitutumua hapa mjini kwamba wamesoma lakini nenda Kashozi, Muleba, Mtukula n.k umaskini wa ajabu na kagera ni moja mikoa maskini zaidi Tz. Mimi nadhani idadi ya akina mangi waliosoma ni mara 3 ya wahaya lakini jamaa hawajitambulishi sana lakini wapo, wajanja sana hawa jamaa. Angalia vizuri vyuo vikuu utaona sijui wanamission gani, lakini no sweat ni wa kuigwa

    Tofauti na akina Mangi ambao nimewaona ni watu makini sana kwenye matumizi ya jasho lao. Unaweza kumkuta mangi ana bilioni 3 lakini matumizi yake ni ya kawaida wala habweteki na pesa. Atafikiri kujenga nyumba hata kama tayari anazo nyumba 5. atasomesha watoto na kununua ardhi.

    Na hii ndio inayowafanya akina mangi waonekane kama wabahili, kumbe sio ubahili ni kuweka kipaumbele (priority) kwenye mambo ya msingi kwanza na starehe baadaye.

    Ushauri wangu ni kwamba badilika kitabia na kuwa na maono ya muda mrefu, fikiria kuinvest (kuwekeza unapopata hela) lakini weka hiyo mipango kabla hata ya kupata hela kwani kama huna hiyo mipango siku ukipata hela ghafla zitaishia kwenye mabinti, pombe, nk.

    Akina mangi ni wanywaji lakini wanakunywa kwa step na wanapokaa baa hawakai tu ili kunywa bali utakuta ndio kikao chao cha kukutana na kupanga mipango ya biashara, (asilimia karibu 35% ya wanaokaa kwenye mabaa ni wao lakini bado hawafilisiki kihivyo) tofauti na wengi wetu ni kupiga mastori ya malaya tu

    Ila wanapoteza sana kwenye masherehe ya kifahari ya harusi na mtu mmoja alipiga mahesabu na kugundua kuwa gharama za harusi zote za akina mangi kwa mwaka ni zaidi ya bilioni 100! Wangeweza kujenga chuo kikuu kimoja kila mwaka! Lakini bado hii haiwafilisi sana, ina pesa hii mijitu tukubali
     
  7. N

    Ntambaswala JF-Expert Member

    #7
    Jul 2, 2011
    Joined: Dec 7, 2008
    Messages: 254
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Mikela,
    Nimeishi kyela; kuna ukweli fulani kuhusu Wanyakyusa wanachacha sana uzeeni: Mfano; Marehemu Obasi Katule, Mwaituka, Mwakasumi, Mwakabumbe, Mtemi,
     
  8. Gama

    Gama JF-Expert Member

    #8
    Jul 2, 2011
    Joined: Jan 9, 2010
    Messages: 6,895
    Likes Received: 264
    Trophy Points: 180
    Kafara za kjihaya na kinyakyusa cum sukuma huisha nguvu kadri unavyotumbua, teheteheteheteheteheteheteheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!
     
  9. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #9
    Jul 2, 2011
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    Kapsa papaangu!
     
  10. Kijuche

    Kijuche JF-Expert Member

    #10
    Jul 2, 2011
    Joined: Aug 26, 2010
    Messages: 418
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Nafikiri ni vema pia kufahamu chanzo cha utajiri wa haya makabila. I mean ufahamu wa mchakato/namna/mbinu/ au njia wanazopita watu hawa kuusaka mpaka wakawa au wakaupata utajiri wao ndo utakao tupa pa kuanzia kujua ni kwanini wanafilisika mapema wafikapo uzeeni.
     
  11. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #11
    Jul 2, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 26,998
    Likes Received: 5,129
    Trophy Points: 280
    Umalaya na uzinzi vinawaponza.
     
  12. Wisdom

    Wisdom JF-Expert Member

    #12
    Jul 2, 2011
    Joined: Sep 28, 2010
    Messages: 473
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    me nawapongeza kwa kuwa wanakula jasho lao, kila mtu atafute vya kwake sio kutegemea wazazi. ni mtazamo tu.
     
  13. Sizinga

    Sizinga JF-Expert Member

    #13
    Jul 2, 2011
    Joined: Oct 30, 2007
    Messages: 7,789
    Likes Received: 292
    Trophy Points: 180
    Ndugu hao wachaga uliowatolea mfano nao wana mambo yao ya ajabu sana!! Mali zinawafanya wake wengi kuua waume zao wakifika utu uzima! Wanyakyusa pia nao wana tabia hizi!!
     
  14. Ballerina

    Ballerina JF-Expert Member

    #14
    Jul 3, 2011
    Joined: Jun 2, 2011
    Messages: 388
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Punguzeni mbwembwe na kujikweza kwani ili ufanikishe mbwembwe hizo lazima kutakuwa na utumiaji mbaya wa pesa.Mnajitahidi kwenye kutafuta pesa lakini knowledge ya uchumi imewapiga chenga.Weka malengo,tafuta pesa(kihalali),na utaipata tuu!matumizi yasizidi uwezo,timiza malengo yako,save,fanya investment......utaona graph ya maendeleo inapanda kila kukicha!............Anza leo,hujachelewa kijana.
     
  15. Kingvictor87

    Kingvictor87 Member

    #15
    Jul 3, 2011
    Joined: May 31, 2011
    Messages: 84
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 25
    wewe uctake kumuingiza na former health minister prof david mwakyusa kwamba last tym alikuwa waziri tena wa afya lakini leo muda unazidi kwenda na uzee ndo huuooo!yupo 2 kapotoza direction!ila kwa upande wa pili 2nae dr harisson mwakyembe mbn yeye last tym alikuwa chini na leo yupo juu na muda unazidi kuyoyoma!!mkuu eh haya maisha bwana toa fikra mgando za miaka ile ya giza!komaa fanya kazi utakachokipata kula nusu nusu hifadhi.
     
  16. Ghost

    Ghost JF-Expert Member

    #16
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 20, 2010
    Messages: 428
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Kuna kaukweli ndani yake. ila cku hizi vijana wanagitahidi kuenda na wakati, hakuna cha kabila wala nini...unaweza kuumkuta kijana wa kihaya anafanya mambo ya kutisha (maendeleo) na kijana wa kichagga kadorola.....so tusi-stereotype kabila/makabila kwa sasa...
     
  17. m

    mulambisho Member

    #17
    Jul 3, 2011
    Joined: Jul 2, 2011
    Messages: 11
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    unaweza kufikiria ivyo kwa sababu wachanga tokea zamani walikua na sifa yakua na noti. lakini kwa sasa kila mmoja nimtafutaji naomba toa fikira izo
    unamaana unamanisha wahaya na wanyakyusa niwatu wanao jisahau? sikweli labda kizazi kile si chaleo,
     
  18. MJIMPYA

    MJIMPYA JF-Expert Member

    #18
    Jul 3, 2011
    Joined: Mar 27, 2011
    Messages: 441
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Ndg, nahisi wewe wala hutoki makabila hayo ila umeamua kwa sababu zako kuwadharau au kufanya hivo kwa sababu unazozijua. Mambo mengine ni magumu kujudge kwa sentensi moja tu.
    Naamini hukuwa no.1 ktk shule zako, je tukuite mjinga, mpumbafu au vyovyote sababu wako waliokuzidi?
    Au je utajisikiaje wazungu wakisema Waafrika wote ni wajinga, masikini, au tusi lolote lile baya maana wametuzidi kila kitu (in general)
    Nadhani ktk mifano hiyo utajifunza kitu.
    Kama unahisi mmefanikiwa sana au mna kipaji fulani, mshukuru Mungu tu na wala usiwadharau wengine.
    Nakubali kuna challenges na mambo ya kujifunza toka kwa waliofanikiwa, lakini huwezi hukumu kuwa wale walioko hivi basi wote ni sababu hii.
     
  19. TIMING

    TIMING JF-Expert Member

    #19
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 12, 2008
    Messages: 21,797
    Likes Received: 53
    Trophy Points: 145
    dah... Mkuu hiyo ni bonge ya combination... kama PCB, maana ukienda Mbeya balaa, Bukoba Balaa

    aisee
     
  20. C

    CHUAKACHARA JF-Expert Member

    #20
    Jul 4, 2011
    Joined: Jun 3, 2011
    Messages: 11,632
    Likes Received: 3,351
    Trophy Points: 280
    Nakutukana kwa jina la shetani, ulaaniwe wewe na uzao wako
     
Loading...