Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kiswahili nacho....!

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Mbonea, Sep 7, 2009.

  1. Mbonea

    Mbonea JF-Expert Member

    #1
    Sep 7, 2009
    Joined: Jul 14, 2009
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Wadau, ningependa mnifahamishe usahihi wa maneno ONYESHA n ONESHA...

    Kwa mfano sentensi ipi ni sahihi kati ya hizi?

    > CHADEMA YAONYESHA DEMOKRASIA

    > CHADEMA YAONESHA DEMOKRASIA.


    Aksanteni sana.
     
  2. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #2
    Sep 7, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,155
    Likes Received: 4,679
    Trophy Points: 280
    Sahihi ni sentensi ya pili. Chadema yaonesha demokrasia.
     
  3. Mbonea

    Mbonea JF-Expert Member

    #3
    Sep 7, 2009
    Joined: Jul 14, 2009
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    ila utata upo sana coz mpaka leo magazeti yetu yanaandika hayo makosa.
     
  4. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #4
    Sep 7, 2009
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 186
    Trophy Points: 160
    Jibu ni YANAONYESHA. Hakuna neno ONESHA ila ONYESHA.
     
  5. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #5
    Sep 7, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 6,992
    Likes Received: 834
    Trophy Points: 280
    Yote yapo sahihi na yanatumika, ingawa kimantiki onesha ni sahihi zaidi (linatokana na mzizi -ona).

    Lakini kinachosisitizwa ni kwamba, kama mwandishi ametumia 'onyesha' basi iwe hivyo hivyo bila kuchanganya-changanya na 'onesha'.
     
  6. Mbonea

    Mbonea JF-Expert Member

    #6
    Sep 7, 2009
    Joined: Jul 14, 2009
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    mhh. ya kweli hayo kaka?
     
  7. Bluray

    Bluray JF-Expert Member

    #7
    Sep 7, 2009
    Joined: Mar 25, 2008
    Messages: 3,445
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 135
    Yote ni sahihi na kutegemea orientation na audience, muandishi anaweza kuchanganya. Haya maneno yanatokana na lahaja tofauti za Kiswahili, ndiyo maana wengine husema hapo na wengine husema papo, na wengine huchanganya na kusema papo hapo (Kiswahili cha biblia kime influence sana hii style ya kuchanganya lahaja kwa sababu audience yake ilikuwa wanaoongea Kiswahili wote na lahaja zote kubwa).

    Wengine watasema anaoga, wengine watasema anakoga, wengine watasema anaenda, wengine watasema anakwenda, yote maneno ya Kiswahili sawia, tofauti lahaja tu.
     
  8. Kisusi Mohammed

    Kisusi Mohammed JF-Expert Member

    #8
    Sep 7, 2009
    Joined: Aug 10, 2009
    Messages: 422
    Likes Received: 47
    Trophy Points: 45
    ONESHA ni sahihi zaidi, kwa sababu chanzo cha neno ONESHA ni ona na chanzo cha neno ONYESHA ni onya!
     
  9. Mbonea

    Mbonea JF-Expert Member

    #9
    Sep 7, 2009
    Joined: Jul 14, 2009
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Nashukuru sana wadau.
     
  10. GM7

    GM7 JF-Expert Member

    #10
    Sep 7, 2009
    Joined: Jun 26, 2009
    Messages: 491
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Hebu kwanza tuanze kunyumbua maneno ndipo tutaona neno gani ni sahihi.
    Mzizi wa neno ONYESHA ni ONY-A ambapo ukiunganisha unapata kiini cha neno ambacho ni ONYA

    Vivyo hivyo ONESHA ni ON-A =ONA

    Turudi kwenye mfano wa sentensi hizo mbili
    Sentensi sahihi ni CHADEMA YAONESHA DEMOKRASIA.
    ina maana demokrasia inaonekana sio inaonyesha. ONYESHA inatokana na neno ONYA ambalo kwa tafsiri yake ni kama mtu ukikosea jambo fulani pale UNAONYWA.

    Wataalamu wa Kiswahili hebu changieni mawazo yenu hapa.
     
  11. Mbonea

    Mbonea JF-Expert Member

    #11
    Sep 7, 2009
    Joined: Jul 14, 2009
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Ni kweli kaka! inabidi watusaidie coz kila mtu anatoa jibu lake
     
Loading...