Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hoja hii ya Mbunge wa Simanjiro imeishia wapi?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Azipa, Jun 19, 2012.

  1. Azipa

    Azipa JF-Expert Member

    #1
    Jun 19, 2012
    Joined: Mar 19, 2012
    Messages: 1,068
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    MMOJA AJITOLEA KUFUKUZWA,
    WATAKA IUNDWE TUME
    KUICHUNGUZA HAZINA
    Neville Meena na Mussa Juma,
    Dodoma
    KAMATI ya wabunge wa CCM
    jana ilikutana kwa zaidi ya saa
    tano katika kikao ambacho
    wabunge hao waliibua hoja ya
    kutaka kuchunguzwa kwa Mfuko
    Mkuu wa Serikali kwa maelezo
    kwamba kuna dalili za kuwapo
    kwa ufisadi.Habari kutoka ndani
    ya mkutano huo ulioongozwa na
    Waziri Mkuu, Mizengo Pinda
    zilisema msingi wa hoja hiyo
    iliyotolewa na Mbunge wa
    Simanjiro, Christopher Ole
    Sendeka ni kutokuwapo kwa
    uwiano kati ya fedha
    zilizokusanywa na Mamlaka ya
    Mapato (TRA) pia kutoka kwa
    wahisani, na zile zilizopelekwa
    katika wizara na Idara za
    Serikali.
    Katika hoja hiyo ambayo
    iliripotiwa kwamba iliungwa mkono
    na wabunge wengine kadhaa, Ole
    Sendeka alipendekeza iundwe
    Kamati Teule ya Bunge
    kuchunguza mfuko huo au
    iteuliwe Kampuni ya Kimataifa
    ya Ukaguzi wa Hesabu kufanya
    ukaguzi.
    “Tumeshindwa kuelewa inakuwaje
    TRA inakusanya mapato asilimia
    106, yaani zaidi ya asilimia 100,
    wahisani tunaambiwa wametoa
    fedha asilimia 80,halafu eti
    fedha za maendeleo
    zilizopelekekwa wizarani ni
    asilimia 22 tu, haiwezekani na
    hapa tunataka uchunguzi
    ufanyike,”alisema mmoja wa
    wabunge wa CCM.
    Mbunge mwingijne alisema
    wamebaini kwamba taarifa ya
    Waziri wa Fedha kuhusu fedha
    zilizotolewa kwa mujibu wa bajeti
    ya 2011/2012 zinatofautina na
    uhalisia katika wizara ya idara za
    Serikali na kwamba hiyo ni dalili
    kwamba hizo ni dalili ya kuwapo
    kwa matundu kwenye hazina hiyo
    ya nchi yanayopaswa kuzibwa.
    “Tumesema haiwezekani,
    tunahitaji kutekeleza Ilaani ya
    CCM na ahadi ambazo sisi
    wabunge, Rais na chama tulizitoa
    kwa wananchi, sasa kama
    tunapitisha bajeti, fedha
    zinakusanywa, lakini hazifiki kwa
    wananchi ndiyo tunafanya kazi
    gani? Hili tunasema
    haliwezekani,”alisema mbunge
    mwingine baada ya kikao hicho
    jana jioni.
    Habari zaidi kutoka ndani ya
    kikao hicho kilichoanza saa 5.30
    asubuhi katika Ukumbi wa Pius
    Msekwa na kumalizika saa 11.30
    jioni ziliwataja baadhi ya
    wabunge waliounga hoja mkono
    hoja hiyo kuwa ni Alphaxard
    Lugora (Mwibara), Godfrey
    Zambi (Mbozi Magharibi) na
    Livingstone Lusinde (Mtera).
    Bajeti 2012/2013
    Kuhusu Bajeti ya 2012/2013,
    wabunge hao wa chama tawala
    wanaelezwa kwamba waliigeukia
    Serikali wakieleza kutoridhishwa
    na bajeti iliyowasilishwa bungeni
    juzi jioni na Waziri wa Fedha, Dk
    William Mgimwa.
    Miongoni mwa malalamiko
    makubwa ya wabunge ni hao ni
    kutozingatiwa kwa vipaumbele
    vya Taifa pia Mpango wa wa
    Maendeleo wa Miaka Mitano
    2011 - 2016 ambao ulipitishwa
    na Bunge mwaka jana.
    “Wewe bwana wewe, sijui
    nikwambie nini, lakini wabunge
    tumesema tumechoka, maana
    hakuna mabadiliko kwenye bajeti,
    tunayaona mambo mengi kuwa ni
    danganya toto tu, tumejadili,
    lakini sijui kama kipo cha
    kubadilika,”alisema mmoja wa
    wabunge waliohudhuria kikao
    hicho.
    Habari zaidi zilidokeza kuwa
    Waziri Mkuu Pinda alilazimika
    kutoa nafasi kwa kila mbunge
    aliyeomba nafasi ya kuzungumza
    ili kupunguza hasira ambazo
    zingeweza kujitokeza kwenye
    mjadala wa jumla keshokutwa.
    “Ndiyo maana tumechukua
    masaa, Pinda ameamua kuwapa
    watu wote nafasi ili wazungumze,
    ila mimi nimetoka wala
    sikuchangia kitu nasubiri huko
    ndani Jumatatu au Jumanne
    nikipata nafasi,”alisema Mbunge
    mwingine.
    Mbunge wa Viti Maalum, Sara
    Msafiri aliripotiwa akipinga
    ushuru kwenye muda wa
    maongezi ya simu na kutaka
    Serikali kuhakiki kwanza mapato
    ya kampuni za simu.
    Kadhalika mbunge huyo
    alinukuliwa ndani ya kikao hicho
    akisema bajeti hiyo imejaa
    maslahi ya wakubwa tu, na
    kwamba lazima yafanywe
    marekebisho ambayo yataifanya
    ishuke chini kwa wananchi.
    Mwingine ni Naibu Waziri wa
    Sayansi, Mawasiliano na
    Teknolojia, January Makamba
    ambaye alinukuliwa akiishauri
    Serikali iwe wazi kuhusu msamaha
    wa Kodi ya Ongezeko la Thamani
    (VAT) kwenye vifaa vya gesi
    kwani mwanya huo unaweza
    kutumiwa vibaya kukwepa kodi.
    Kadhalika Makamba alinukuliwa
    akitaka kubadilishwa kwa
    taratibu za kutoza kodi kampuni
    za mafuta kwa kuweka utaratibu
    wa kodi kulipwa baada ya biadhaa
    hiyo kuingizwa nchini badala ya
    siku 45 za sasa.
    “Kwanini tuwape hawa
    wafanyabiashara mitaji
    kwasababu utaratibu wa sasa
    wanaingiza mafuta hata kama
    hawana senti tano, na sisi
    tunakubali kuahirisha kuchukua
    kodi hadi baada ya siku 15 na
    baadaye siku 30. Hili ni tatizo na
    tuangalie eneo hili vizuri,”chanzo
    chetu kilimnukuu Makamba
    akisema katika kikao hicho.
    Kutokana na hoja za wabunge
    hao, Kikao hicho kiliazimia
    kuundwa kwa kamati ndogo ya
    wabunge wa CCM kuangalia jinsi
    ya kupanua wingo wa kukusanya
    mapato pia kupendekeza
    mgawanyo wa mapato hayo
    tofauti na Bajeti ya Serikali.
    Baada ya kikao hicho, Mwenyekiti
    wa Kamati ya Bunge ya Fedha na
    Uchumi aliwaongoza wajumbe wa
    kamati yake kwenda kukutana
    tena na Waziri wa Fedha ili
    kuangaliwa kama wanaweza
    kufanya marekebisho ya bajeti
    hiyo kwa kuzingatia maoni ya
    wabunge wa CCM.
    Mpina apinga hadharani
    Wakati hayo yakiripotiwa kutokea
    ndani ya kikao cha wabunge wa
    CCM, Mbunge wa Kisesa, Luhaga
    Mpina jana alijitokeza mbele ya
    waandishi wa habari mjini
    Dodoma na kusema kwamba
    hataunga mkono bajeti hiyo na
    kwa maana hiyo “yupo tayari
    kufukuzwa” kutokana na uamuzi
    wake huo.
    Licha ya kutangaza kutoiunga
    mkono bajeti hiyo, mbunge huyo
    alisema keshokutwa Jumatatu
    ataomba mwongozo kwa Spika
    kutoa hoja ya kuomba bajeti hiyo
    irejeshwe serikalini ili ifanyiwe
    marekebisho na kama Serikali
    ikiing’ang’ania ni bora Rais
    Jakaya Kikwete avunje Bunge na
    kurejewa uchaguzi.
    Hata hivyo, alisema anaamini
    kwamba hatua ya kuvunja Bunge
    haiwezi kufikiwa ikiwa busara
    itatumika kumaliza mvutano
    uliopo.
    Mpina alisema Bajeti ya Serikali
    inakiuka azimio la Bunge la
    kutengwa fedha walau asilimia
    35 kwa ajili ya miradi ya
    maendeleo.
    Mbunge huyo ambaye ni Mjumbe
    wa Kamati ya Bunge ya Fedha na
    Uchumi alisema yapo makubaliano
    ya wabunge kwamba kila mwaka
    wa fedha, zitatengwa Sh2.7
    trilioni kutoka fedha za ndani
    kugharamia miradi ya maendeleo
    ili kuwezesha fedha hizo kufikia
    walau asilimia 35 ya bajeti.
    Alisema kwa mshangao bajeti
    iliyowasilishwa juzi iliweka kando
    mapendekezo na maazimio ya
    wabunge.
    “Bajeti hii, tuliikataa katika
    kamati yetu, kwa kuwa inakiuka
    Azimio la Bunge na pia mpango
    wa serikali wa miaka mitano, na
    juzi iliposomwa niliomba Mwongozo
    wa Spika ili niitake Serikali
    irudishe bajeti hii na
    kurekebisha, lakini bila kufuata
    kanuni spika alinizuia kwa madai
    kuwa siku ya kusomwa bajeti
    hakuna mwongozo” alisema Mpina.
    Mpina alisema, kanuni ya bunge
    ya 68 kifungu cha 7, inaeleza
    wazi kuwa mbunge, anaweza
    kusimamia wakati wowote
    anapoona hakuna mtu
    anayeongea.
    “Naamini Spika hakunitendea haki
    na Jumatatu pia nitaomba
    mwongozo tusiendelee na mjadala
    wa bajeti hii na kama itaonekana
    kutetea fedha kupelekwa kwenye
    maendeleo ni kosa hasa wakati ni
    utekelezaji wa ilani ya CCM, nipo
    tayari kwa lolote,”alisisitiza.
    Alisema kitendo cha Serikali
    kutenga Sh 2.2 trilioni badala ya
    Sh2.7 trilioni ambao ni upungufu
    wa Sh500 bilioni, kumesababisha
    miradi mingi kutengewa fedha
    kidogo na mingine kukosa fedha
    kabisa.
    Alisema kibaya zaidi mapato ya
    ndani yameongezeka kwa kiasi
    cha Sh1.5 trilioni, lakini fedha
    hizo zimeliwa na matumizi ya
    kawaida ambayo yameongezeka
    kwa Sh1.9 trilioni, huku fedha za
    maendeleo zikipungua kwa
    Sh397.8 bilioni ikilinganishwa na
    mwaka 2011/12.
    Mpina alisema kwa muda mrefu
    Serikali imekuwa ikiahidi
    kupunguza matumizi ya kawaida
    ili kuongeza kasi ya utoaji
    huduma na uwekezaji katika
    sekta zinazokuza uchumi na
    kupunguza umasikini, lakini
    hakuna kinachotekelezwa.
    “Matumizi kama haya ya safari,
    posho,mafuta,ununuzi wa magari ,
    samani, mawasiliano,
    sherehe,warsha ,makongamano,mafunzo,nje
    ya nchi yanaweza
    kuepukika,kupounguza au
    kuahirishwa”alisema Mpina.
    Mbunge huyo alihoji inakuwaje
    serikali ilipata fedha za kufidia
    mabenki na wafanyabiashara
    walioathirika na mtikisiko wa
    uchumi Sh1.7 trilioni halafu
    ishindwe kupata Sh500 bilioni
    kugharamia miradi iliyoainishwa
    katika mpango wa maendeleo.
    Saturday at 2:43pm
     
Loading...