Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wamama zangu wa Sokoni waunda lugha yao!

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by SHIEKA, Feb 20, 2012.

  1. SHIEKA

    SHIEKA JF-Expert Member

    #1
    Feb 20, 2012
    Joined: Dec 20, 2011
    Messages: 7,819
    Likes Received: 543
    Trophy Points: 280
    Wamama wafanya biashara sokoni ni kundi moja maalumu lenye tabia za kipekee sana. Wanapenda kutembea pamoja kwenye kundi moja; hasa wakienda na kutoka makazini kwao. Kama itawalazimu kupanda daladala kwenda na kurudi sokoni, hupanda wote kwa pamoja, na ni kundi linaloogopewa sana na makondakta. Hawa wamama ni wakali na wenye makelele sana na hupenda lugha za matusi mazito. Ni katika mazungumzo yao yaliyojaa matusi nimenasa lugha yao yenye maana maalumu. Tazama lugha hiyo hapa chini na maana yake:
    Kupiga chabo= mke kumkatalia mumewe unyumba kwa kusingizia yuko kwenye siku zake.
    Kuangalia oil=Mume kutaka kuhakikisha kama kweli mkewe yuko kwenye siku zake kwa kuiona hedhi yenyewe.
    Kupaka mhogo parachichi= kufanya mapenzi kinyume na maumbile
    Kula aiskrim= kunyonya uume
    Kunawa mtoni= kunyonya uke
    Kuvua gamba=kutoa mimba
    Kuomba kura= kutongoza
    Kufungua bomba la bamia=kutoa mbegu za kiume wakati wa kufanya mapenzi
    Kuendesha semina ya uvccm=mtu mzima kufanya mapenzi na msichana wa shule
    ATM ya chenji=kondakta.
    Kuweka mzigo booking= kuachana na mpenzi wako.

    Hawa wamama nakutana nao sana kwenye daldala katika shughuli zangu kati ya KIA (Kilimanjaro International Airport) na Moshi mjini. Katikati ya vituo hivi viwili kuna masoko ya Kwa Sadala na Bomang'ombe




     
  2. Mbwiga_Plus

    Mbwiga_Plus Senior Member

    #2
    Feb 20, 2012
    Joined: Jan 5, 2011
    Messages: 163
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mbona safari ile ni fupi sana, uliwezaje kusikia maneno yote hayo!
     
  3. T

    Tiamaji Member

    #3
    Feb 20, 2012
    Joined: Oct 17, 2011
    Messages: 33
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    anakutana kila cku ktk shughul zake hvyo yawezekana anadaka neno moja moja mkuu
     
  4. zomba

    zomba JF-Expert Member

    #4
    Feb 20, 2012
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 17,082
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 0
    Umesahau hili:

    Kuvaa gwanda = kutembea na mke wa mtu
     
  5. SHIEKA

    SHIEKA JF-Expert Member

    #5
    Feb 20, 2012
    Joined: Dec 20, 2011
    Messages: 7,819
    Likes Received: 543
    Trophy Points: 280
    Ninadaka neno moja na kukaa nalo. Pia napenda kukufahamisha tabia moja ya hawa wamama. Wanazungumza haraka haraka sana na kubadili mada kila sekunde; wanazungumza kama wanashindana vile. Hapo ndipo nawafaidi. NI kweli KIA mpaka Kwa Sadala ni pafupi lakini vituo vipo vingi.Daladala ikisimama kupakia na kushusha lazima wamama walalamike kwamba wanachelewa na kutoa tusi moja kali.Wakati wote huo, harddisk yangu inafanya kazi ya 'kusave' information.
     
  6. ummu kulthum

    ummu kulthum JF-Expert Member

    #6
    Feb 21, 2012
    Joined: Feb 6, 2012
    Messages: 2,792
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 0
    mmh nahisi na mkeo ni mama sokoni sa ulijuaje tafsiri ya hayo maneno?
     
  7. SHIEKA

    SHIEKA JF-Expert Member

    #7
    Feb 22, 2012
    Joined: Dec 20, 2011
    Messages: 7,819
    Likes Received: 543
    Trophy Points: 280
    Wala Ummu! Mke wangu sokoni anapafahamu akienda kununua mahitaji ya nyumbani kwa hiyo hanisaidii kwenye tafsiri. Tafsiri naipata mwenyewe kwenye context ya mazungumzo ya hao akina mama. Ntakupa mfano: Mama Upendo atamsalimia rafiki yake Mama Amani na kumwuliza:"Vipi mwaya, ulimaliza mzigo jana?" Mama Amani atajibu:"Mzigo uishe saa ngapi kwani nilifanya kazi? Mkata ushuru noma sana yule kisirani yule. Kazi kunifatafata tu, mara oo twende tukapate kinywaji mara oo sijui nini. "Ukizubaa tu Mama Amani imekula kwako" anadakia mwanamke mwingine na kuendelea,"Yule mtoza ushuru ndo staili zake za kuomba kura" "Kuomba kura kwangu? Mavi yake! Amwache mkewe nyumbani aje kunitongoza? Hapati kitu hapa mshenzi sana"
    Kwenye hayo mazungumzo mtu unagundua kwamba kuomba kura maana yake ni kutongoza mwanamke.Kwahiyo Ummu ndivyo ninavyotafsiri gumzo lao kwa kuchuja matusi mazito sana kiasi nikitoa mifano mingine nitashushiwa ban la mwaka 2012!
     
  8. c

    chachas mchina Member

    #8
    Feb 23, 2012
    Joined: Jan 2, 2012
    Messages: 33
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kuvua gamba: hiyo kali, kuomba kura: imenipendeza maana hata mimi niliipata hiyo mitaani.
     
Loading...