Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wabunge wagoma kupunguza Ushuru

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Shaycas, Feb 3, 2012.

  1. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #1
    Feb 3, 2012
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35
    BUNGE limekataa kupitisha Azimio la
    Serikali la kutaka kupunguza ushuru wa
    maji kwa madai kuwa kiwango
    kilichopunguzwa hakimgusi mlaji wa
    chini.
    Azimio hilo lilitaka Bunge hilo kupitisha punguzo la ushuru wa maji ya chupa,
    kutoka Sh 69 hadi Sh 12 kwa lita. Kwa
    mujibu wa Azimio hilo, Serikali
    ingepungukiwa mapato kwa Sh bilioni
    7.7 ambayo ilipanga kufidia upungufu
    huo kwa kupunguza posho, fedha za makongamano, ununuzi wa magari na
    safari za ndani na nje ya nchi.
    Uamuzi wa kukataa kupitisha Azimio
    hilo, ulifikiwa bungeni jana na Naibu
    Spika Job Ndugai, baada ya kuhoji
    wabunge na kundi la waliolikataa Azimio kushinda la waliotaka lipitishwe.
    Kabla ya Ndugai kuhoji wabunge hao,
    Mbunge wa Buchosa, Dk Charles Tizeba
    (CCM) aliomba Mwongozo akitumia
    kanuni ya 58 ya Bunge na kutaka hoja
    hiyo iondolewe na kurejeshwa serikalini kwa ajili ya kufanyiwa kazi zaidi, kwa
    kuwa haijazingatia maslahi ya
    mwananchi wa chini.
    “Kwa kanuni ya 58 naomba wabunge
    wenzangu mniunge mkono hoja hii
    iondolewe na kurejeshwa serikalini kufanyiwa kazi zaidi, kwa kuwa hilo
    punguzo la Sh 57 katika ushuru wa maji,
    kamwe halitamfikia mlaji wa kawaida
    zaidi ya kunufaisha wenye viwanda,”
    alisema.
    Hata hivyo, Ndugai alikataa kutoa Mwongozo kuhusu hoja hiyo kwa kuwa
    Mbunge huyo alitumia kanuni tofauti na
    inayotakiwa. “Kanuni uliyopaswa
    kutumia ni ya 69 inayosema Mbunge
    anaweza kuomba hoja iondolewe na
    kutoa sababu zake, lakini kanuni ya 58 inasema Mbunge anaweza kupendekeza
    mabadiliko katika hoja,” alisema Ndugai
    Alisema kutokana na Mbunge huyo
    kukosea kanuni, kwa mamlaka aliyonayo
    kupitia kanuni hizo za Bunge, ataendelea
    kuhoji, jambo ambalo hata hivyo, walishinda waliokataa baada ya
    kuhojiwa. Akiwasilisha Azimio hilo,
    Waziri wa Fedha, Mustafa Mkulo, alisema
    kupitia Sheria ya Fedha na Sheria ya
    Ushuru wa Bidhaa katika bajeti ya
    mwaka huu, Serikali iliweka ushuru wa Sh 69 kwa lita ya maji ya chupa.
    Hata hivyo, alisema kutokana na
    malalamiko kuhusu ongezeko hilo la
    ushuru, Serikali ilifanya tathmini na
    kubaini kuwa bei ya maji ya chupa
    ilipanda kwa kiasi kikubwa na kuwafanya watumiaji wengi kushindwa
    kumudu na hivyo kutumia maji yasiyo
    salama.
    Alisema tathmini hiyo pia ilibaini
    kwamba ongezeko la ushuru huo
    lilisababisha bei za maji yanayozalishwa katika viwanda vya nchini, kuwiana na
    bei za maji yanayoagizwa nje na hivyo
    kuondoa ushindani, jambo ambalo
    limeathiri uzalishaji wa viwanda nchini
    na kupunguza mapato ya ndani na ajira.
    “Sheria ya Ushuru wa Bidhaa inampa mamlaka Waziri mwenye dhamana na
    fedha kupitia amri itakayochapishwa
    kwenye Gazeti la Serikali, kufanya
    marekebisho kwa lengo la kupunguza au
    kuongeza ushuru ulioainishwa,” alisema
    Mkulo. Alisema tangazo la kupunguza ushuru
    huo na kufikia Sh 12 sawa na asilimia 10
    ya wastani wa bei ya kiwandani ya
    uzalishaji ambayo ni Sh 120 kwa lita,
    lilitolewa Septemba mwaka jana, ili
    kuwawezesha wananchi wa kawaida wasiopata maji safi na salama, kumudu
    gharama za ununuzi wa bidhaa hiyo.
    Mkulo alisema baada ya kurekebisha
    ushuru wa bidhaa hiyo, matokeo ya
    mapato yanayotarajiwa kwa kipindi cha
    Julai mwaka jana hadi Juni mwaka huu ni Sh bilioni 2.7 wakati kupitia ushuru
    wa Sh 69 yangekuwa Sh bilioni 15.5.
    Alisema mapendekezo ya kupunguza
    ushuru huo kutoka Sh 69 hadi Sh 12 kwa
    lita ya maji ya chupa, yataleta upungufu
    wa mapato kwa Sh bilioni 12.8 na kupitia ushuru huo, Serikali inatarajia
    kukusanya Sh bilioni 2.7 yaani kila
    mwezi itatakiwa kukusanya Sh milioni
    225.
    Alisema kutokana na upungufu huo,
    Serikali inapendekeza kuziba nakisi hiyo kwa kupunguza matumizi yake katika
    maeneo ya posho, fedha za
    makongamano, ununuzi wa magari,
    samani, gharama za uendeshaji ofisi,
    mafunzo ya ndani na nje, safari za ndani
    na nje na ukarabati wa majengo. Kamati ya Bunge
    Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na
    Uchumi, Dk Abdallah Kigoda, akichangia
    maoni ya kamati hiyo kuhusu Azimio
    hilo, alipongeza hatua hiyo ya kupunguza
    ushuru wa maji na kuitaka Serikali kuhakikisha inachukua hatua madhubuti
    za kuimarisha uzalishaji wa bidhaa za
    ndani.
    Naibu Waziri Kivuli wa Wizara ya Fedha,
    Christina Mughwai, akiwasilisha maoni
    ya Kamati ya Kambi ya Upinzani, alisema Kamati yake inaishauri Serikali
    kuangalia pia maeneo mengine ya
    kupunguza ushuru kama vile dizeli hali
    ambayo itasaidia kupunguza mfumuko
    wa bei.
    Wakichangia kwa nyakati tofauti, wabunge walitofautiana kuhusu Azimio
    hilo ambapo baadhi yao akiwamo
    Mbunge wa Viti Maalum, Zarina Madabida
    (CCM) na Tizeba, walikataa kuliunga
    mkono na kutaka lifanyiwe
    marekebisho, kwa kuwa punguzo hilo la ushuru halijamgusa mwananchi.
    Mbunge wa Wawi Hamad Rashid
    Mohamed (CUF), Mbunge wa Lushoto
    Henry Shekifu (CCM), Mbunge wa Kalenga,
    William Mgema (CCM) na wa Kisarawe,
    Selemani Jaffo (CCM) walisema kwa nyakati tofauti kuwa ni aibu kwa
    Serikali kuagiza maji nje na kutaka
    ushuru uongezwe kwa maji hayo.
    Hamad alitaka Serikali kuhakikisha
    inakabiliana na mfumuko wa bei ikiwa
    ni pamoja na kuzingatia maeneo ya kupunguzia matumizi kwa kuwa
    mengine bado ni muhimu hoja
    iliyoungwa mkono na Mbunge wa Viti
    Maalumu, Leticia Nyerere (Chadema).
    Source: Habari Leo
     
  2. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #2
    Feb 3, 2012
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,702
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 145
    kuna maajabu mengi sana yanasubiri zamu yeo kutokea nchini TZ, ni suala la muda tu
     
Loading...