Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mogae wa Botswana ashinda tuzo

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Ladslaus Modest, Oct 20, 2008.

  1. Ladslaus Modest

    Ladslaus Modest JF-Expert Member

    #1
    Oct 20, 2008
    Joined: Jun 27, 2008
    Messages: 638
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Aliyekuwa rais wa Botswana, Festus Mogae, ameshinda tuzo yenye thamani ya dola za kimarekani milioni 5 itakayohamasisha utawala bora barani Afrika.

    Bw Mogae aliachia madaraka mwezi Aprili baada ya kutumikia urais kwa vipindi viwili nchini humo.

    Botswana ni moja ya nchi zenye utulivu mno kutoka bara la Afrika, haijawahi kuwa na mapinduzi na imekuwa na uchaguzi wa vyama vingi mara kwa mara tangu nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1966.

    Wakati wa kutangazwa zawadi hiyo, aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Koffi Annan, amemsifia Bw Mogae kwa hatua yake ya kupambana na ugonjwa wa ukimwi uliokithiri nchini humo.

    Tuzo ya Mo Ibrahim, ambayo ni tuzo yenye thamani ya juu kabisa duniani ilianzishwa na mjasiriamali wa masuala ya mawasiliano aliye raia wa Sudan, Mo Ibrahim.

    Mbali na tuzo hiyo ya milioni 5, Bw Mogae pia atapokea dola za kimarekani 200,000 kwa mwaka mpaka maisha yake yatakapofikia hatima.

    Botswana imejaaliwa na madini ya almasi, lakini ukilinganisha na nchi nyingine zenye utajiri wa aina hiyo barani Afrika madini hayo haikuwa chanzo cha mgogoro nchini humo.
    Chanzo BBC


    Ninatumaini kipindi kijacho zawadi hii itakuja Tanzania.
     
  2. Pundit

    Pundit JF-Expert Member

    #2
    Oct 20, 2008
    Joined: Feb 4, 2007
    Messages: 3,742
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Mogae anastahili tuzo hii, aliachia madaraka miezi kadhaa kabla ya muda wake. try that with the Musevenis and Salmin Amours of Africa.

    Botswana is an example to be emulated.
     
  3. K

    Kipanga JF-Expert Member

    #3
    Oct 21, 2008
    Joined: Apr 24, 2008
    Messages: 680
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Nasikia na Mkapa alikuwemo kwenye kinyang'anyiro cha hiyo tuzo kwa mara ya pili tena..Tanzania sitarajii kama kuna Rais yeyote anayeweza kupata hiyo tuzo may be Mwl. Nyerere kama angekuwa hai hawa waliobakia wote hamna kitu!!
     
  4. Kichuguu

    Kichuguu Platinum Member

    #4
    Oct 21, 2008
    Joined: Oct 11, 2006
    Messages: 6,945
    Likes Received: 281
    Trophy Points: 180
    Hii ni zawadi nzuri sana kwa kiongozi aliyestaafu kwa heshima. Ila sidhani kama viongozi wetu wanaweza kutosheka nazo kwa vile wanaona ni tujisenti tu.

    NB: Kama kuna thread inayoongelea jambo hili hili, naomba Mod uiunganishe kwa vile siku hizi ninaishi msituni.

    Botswana's Mogae wins five-million-dollar African prize

    LONDON (AFP) - Botswana's former president Festus Mogae was Monday named the winner of a five-million-dollar prize for good governance in Africa, winning praise for putting his country's mineral wealth to good use.

    Announcing the Ibrahim Prize for Achievement in African Leadership in London's City Hall, former UN secretary-general Kofi Annan also praised Mogae's efforts in fighting AIDS in the southern African nation.

    "President Mogae's outstanding leadership has ensured Botswana's continued stability and prosperity in the face of an HIV/AIDS pandemic which threatened the future of his country and people," Annan said.

    "Botswana demonstrates how a country with natural resources can promote sustainable development with good governance, in a continent where too often mineral wealth has become a curse," Annan added.

    Botswana is one of Africa's most stable countries, with a high credit rating and one of the best standards of living on the continent.

    Annan also praised Mogae, who handed over power in April after a decade in office, for successfully diversifying Botswana's economy to reduce its dependence on diamonds -- it is the world's biggest producer of the gems.

    Mogae has encouraged companies to mine large reserves of coal and open Botswana up to tourists to take advantage of the country's spectacular wildlife.

    Guinea's former education minister Aicha Bah Diallo, a member of the prize committee, compared Botswana's progress with the decade-long civil war in another diamond-rich African country, Sierra Leone.

    AFP: Botswana's Mogae wins five-million-dollar African prize
     
  5. W

    WildCard JF-Expert Member

    #5
    Oct 21, 2008
    Joined: Apr 22, 2008
    Messages: 7,451
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Tanzania hatutapata zawadi hii baada ya Kumkosa SAS kwenye Urais. Alioko madarakani na waliomtangulia (ukimwacha Mwalimu) wamejitengenezea wenyewe "ZAWADI" zao.
     
  6. Lusajo

    Lusajo JF-Expert Member

    #6
    Oct 21, 2008
    Joined: Feb 25, 2008
    Messages: 451
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Wajitengenezee mara mbili? wameshajitengenezea tayarii.
     
  7. Haki.tupu

    Haki.tupu JF-Expert Member

    #7
    Oct 21, 2008
    Joined: Apr 25, 2008
    Messages: 254
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Nakumbuka Museven alisema hiyo zawadi haitaki kwa sababu anauwezo wa kupata hizo hela akiendelea kuwa rais indefinitely! Wakimpa Mkapa wa TZ tutaandamana! Surprisingly anaweza kupata mwakani! Unajua Mogae alikosa last year, alikuwa wa pili baada ya Chissano na Mkapa alikuwa wa tatu!
     
  8. Fidel80

    Fidel80 JF-Expert Member

    #8
    Oct 21, 2008
    Joined: May 3, 2008
    Messages: 21,983
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    KWA mwaka wa pili mfululizo, Rais mstaafu wa Awamu ya Tatu, Benjamin William Mkapa, ameshindwa kutwaa tuzo ya utawala bora, yenye thamani ya mabilioni ya shilingi, inayotolewa na mmoja wa matajiri wakubwa duniani, Mo Ibrahim.

    Tuzo hiyo iliyopewa jina la muasisi wake, Mo Ibrahim, ambayo ni kubwa kuliko zote kutolewa kwa mtu binafsi, imechukuliwa na rais mstaafu wa Botswana aliyeondoka madarakani Aprili mwaka huu, Festus Mogae (69), aliyeiongoza nchi yake hiyo ya kusini mwa Afrika kwa mafanikio makubwa kijamii, kiuchumi na kisiasa kwa miaka 10.

    Ushindi huo wa Mogae unamfanya awe rais mstaafu wa pili kutwaa tuzo hiyo itakayomwezesha kuvuna kitita cha dola za Marekani milioni tano (karibu shilingi bilioni 6.5), baada ya mwaka jana kuchukuliwa na rais mstaafu wa Msumbiji, Joachim Chissano.

    Mbali ya kutwaa kiasi hicho kikubwa cha fedha, Mogae kama ilivyokuwa kwa Chissano, atakuwa akipata kiasi kingine cha dola 200,000 (karibu shilingi milioni 260) kila mwaka kwa maisha yake yote.

    Kabla ya Mogae kutangazwa kuwa ndiye mshindi wa tuzo hiyo jana jijini London, vyombo mbalimbali vya habari vya kimataifa vilikuwa vikimtaja Mkapa pamoja na viongozi wengine kadhaa wastaafu wa Afrika kuwa miongoni mwa watu waliokuwa wakipewa nafasi ya kushinda.

    Kutajwa kwa Mkapa katika orodha ya viongozi wastaafu kwa mwaka huu, kumekuja mara ya pili, baada ya mwaka jana jina lake kuvuma hadi siku Chissano alipotangazwa kuwa mshindi.

    Viongozi wengine ambao majina yao yamekuwa yakitajwa mara kwa mara kuwa walistahili kushinda tuzo hiyo ni pamoja na rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo na mwenzake wa Sierra Leone, Tejan Kabbah.

    Kabla na wakati wa utawala wa Mogae, Botswana imekuwa nchi yenye utulivu mkubwa wa kisiasa, ikiendeshwa chini ya mfumo wa vyama vingi tangu ilipopata uhuru mwaka 1966.

    Akitangaza mshindi wa tuzo hiyo jijini London jana, Katibu Mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa (UN), Kofi Annan, alimwelezea Mogae kama mtu aliyekuwa mstari wa mbele katika kupambana na ugonjwa wa ukimwi, ambao umeitikisa nchi ya Botswana.

    “Uongozi imara wa Mogae umehakikisha Botswana inaendelea na uthabiti wake wa kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi ambao unatishia hali ya baadaye ya watu wa nchi hiyo,” alisema Annan.

    Annan pia alimtaja Mogae kama mtu aliyekuwa akijaribu kutafuta njia nyingine ya kuimarisha uchumi wake mbali na kutegemea rasilimali ya dhahabu.

    Mwaka 2006, serikali ya Mogae ilianzisha sheria ya kudhibiti uuzwaji wa pombe na kupiga marufuku kinywaji hicho kuuzwa Jumapili baada ya takwimu kuhusisha ulevi na kuongezeka kwa maambukizi ya ukimwi.

    Lakini hata hivyo Mogae ambaye aliachia madaraka kwa Seretse Khama, aliyewasili hapa nchini jana, alijikuta kwenye upinzani mkali baada ya sera yake ya kuwahamisha makundi ya watu wanaoishi porini katika nyumba zao za kijadi katika Jangwa la Kalahari.

    Taarifa ya Mo Ibrahim ilieleza kuwa nchi nyingi za Afrika zilikuwa zimeimarika katika suala la utawala bora.

    Lakini katika kielezo chake cha takwimu kilichochukuliwa tangu mwaka 2006, Mauritius imekuwa nchi inayoongoza kwa dhana ya utawala bora kati ya nchi 48 za Afrika na kwamba Liberia nayo ikichukua mkondo mzuri baada ya kuyumba miaka kadhaa iliyopita.

    Nchi tano zilizotajwa kufanya vizuri katika utawala bora ni pamoja na Mauritius, Ushelisheli, Cape Verde, Botswana na Afrika Kusini.

    Wakati nchi tano zilizofanya vibaya katika dhana nzima ya utawala bora ni pamoja na Angola iliyoshika nafasi ya 44, Sudan ya 45, Chad ya 46, Kongo ya 47 na mwisho kabisa ni Somalia ambayo imeshika ni ya 48.

    Alipohojiwa jana na Idhaa ya Kiswahili ya BBC jinsi alivyoipokea tuzo hiyo, Rais huyo mstaafu wa Botswana alisema, anajisikia heshima kushinda tuzo hiyo hasa ikizingatiwa kuwa hiyo ni taasisi huru inayotumia jitihada zake yenyewe kufanya kazi hiyo.

    Hata hivyo alisema yeye hakuanzisha utawala wa sheria na wa kidemokrasia nchini Botswana, bali alichokifanya ni kuimarisha kile alichokikuta.

    Naye, Katibu Mkuu wa zamani wa uliokuwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU), Dk. Salim Ahmed Salim, alisema rais huyo alistahili kabisa kupata tuzo hiyo kwani alifanya kazi kubwa katika kunyanyua maisha ya wanawake na kuifanya Botswana kuwa moja kati ya nchi nne duniani, ambazo kuna uwiano sawa kati ya wanawake na wanaume katika elimu.

    Vigezo ambavyo vinatumika kumpata mshindi wa tuzo hiyo ni kuendeleza misingi ya utawala bora, upiganiaji wa haki za binadamu na namna mhusika alivyoshiriki katika kuiletea nchi yake na Bara la Afrika maendeleo wakati akiwa madarakani.

    Viongozi wengine waliochuana mwaka jana ni pamoja na Mathieu Kerekou (Benin), Azali Assoumani (Comoros), Domitien Ndayizeye (Burundi) na Henrique Rosa (Guinea Bissau).

    Wengine ni Maaouya Ould Sid'Ahmed Taya (Mauritania), Joaquim Chissano (Msumbiji), Sam Nujoma (Namibia) Benjamin Mkapa (Tanzania), Abass Bonfoh (Togo), Gnassingbe Eyadema (Togo), Bakili Muluzi (Malawi) France-Albert Rene (Shelisheli) na Abdiqassim Salad Hassan (Somalia).

    Chissano, mtu aliyekuwa akipewa nafasi kubwa ya kuchukua tuzo hiyo alikaa madarakani kwa miaka 19, na katika kipindi hicho akachukua hatua mbalimbali zilizosaidia kumjenga kisiasa kitaifa na kimataifa.

    Miongoni mwa masuala yaliyomjengea umaarufu mkubwa ni pamoja na namna alivyoweza kumaliza vita ya wenyewe kwa wenyewe kati ya serikali yake na Chama cha upinzani cha Renamo kinachoongozwa na Alfonso Dhlakama.

    Aidha, katika kipindi chake cha urais, Chissano, anatajwa kuwa rais aliyeweza kusimamia vyema rekodi ya kukuza uchumi wa taifa lake, sambamba na kuheshimu haki za binadamu.

    Wakati Chissano akiweka rekodi hizo, Mkapa analaumiwa kwa kushindwa kumaliza mgogoro wa kisiasa uliodumu kwa zaidi ya miaka 10 Zanzibar, ingawa amekuwa akisifiwa kwa kukuza uchumi wa Tanzania.

    Mo ambaye ndiye mwanzilishi wa Kampuni ya simu nya Celtel, alitangaza azima ya kuanzisha tuzo hiyo mwaka jana kwa matarajio ya kuongeza uwezo wa Bara la Afrika kujitegemea na ili siku moja watu wake waishi bila ya kutegemea misaada.

    “Tunahitaji kuondoa rushwa, tunahitaji kuboresha utawala, tunahitaji kuwa na afya na baadaye hatutahitaji misaada,” alisema Ibrahim.
     
  9. Fidel80

    Fidel80 JF-Expert Member

    #9
    Oct 21, 2008
    Joined: May 3, 2008
    Messages: 21,983
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    Baadhi ya watu walitoa maoni yao juu ya Mr Clean alivyo kosa hii tuzo.
     
  10. Ochu

    Ochu JF-Expert Member

    #10
    Oct 21, 2008
    Joined: May 13, 2008
    Messages: 972
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    hii award ina mapungufu makubwa sana... kama alikosa mwaka jana iweje awe tena kwenye kuiwania? hii award haitakiwi kuotolewa kila mwaka maana mwisho wa siku watakuwa wameisha marais bora naitaenda kwa ambae hafai. inatakiwa itolewe labda kila baada ya miaka mitatu ili tuwe tumepata wastaafu wapya.... na ikiwezekana mara nyingine mshindi akosekane
     
  11. W

    WildCard JF-Expert Member

    #11
    Oct 21, 2008
    Joined: Apr 22, 2008
    Messages: 7,451
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Mogae alikuwa hajastaafu mwaka jana.Mkapa mwakani hatakuwemo kwenye kinyang'anyiro hiki.
     
  12. M

    Masatu JF-Expert Member

    #12
    Oct 21, 2008
    Joined: Jan 29, 2007
    Messages: 3,287
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    The fact Mkapa amekuwa akitajwa tajwa na kukosa kwa points chache hii inathibitisha alikuwa kiongozi mzuri.

    Kwa kadiri mambo yanavyo unfold Tanzania hivi sasa kidogo kidogo Mkapa atapata heshima anayostahili.

    Kweli nabii hakubaliki kwao!
     
  13. Field Marshall ES

    Field Marshall ES JF-Expert Member

    #13
    Oct 21, 2008
    Joined: Apr 27, 2006
    Messages: 12,659
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 0
    Mkuu Masatu,

    Heshima mbele, hivi unafikiri aliwaachia Mtandao kwa bahati mbaya? Hapana alijua kuwa yataishia kua haya yanayo-unfold sasa na jina lake halitakuja kufunikwa kisiasa, kama vile Mwalimu alipomuachia Mwinyi, au?
     
  14. M

    Mwikimbi JF-Expert Member

    #14
    Oct 21, 2008
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 1,728
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    of all the people benjamini mkapa? GOD IS GREAT, kwendelea kutajwa kwake si kwa bahati mbaya, kwani hata hiyo taasisi inataka kujua nini maoni ya watanznia dhidi ya bokasaa wao mkapa
     
  15. Ibrah

    Ibrah JF-Expert Member

    #15
    Oct 21, 2008
    Joined: Mar 22, 2007
    Messages: 2,709
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Masatu, najua wewe ni mpiga debe mzuri tu wa Serikali za CCM lakini inapofika suala la uzalendo/utaifa ningekuomba uweke mbali mapenzi yako kwa Vyama na kutanguliza utaifa. Kwa yote mabaya Mkapa aliyofanya yaweza kuwa mapungufu ya kibinadamu maana hakuna aliye mkamilifu, lakini inapofika kuwa implicated kwenye hujuma ya kujiuzia Kiwira Coal Mine (wizi) kwa bei chee hapo inakuwa ngumu kusema kuwa huo ni upungufu wa kibanadamu maana hiyo ni hujuma kwa Uchumi wa Taifa na Watanzania.

    Nikuulize swali; Je, Mkapa amekanusha hiyo tuhuma ya kujiuzia KCL na kama amekanusha hivi ni kweli kuwa KWL si mali yake? Kama angejiuzia kwa bei ya soko (kitu ambacho ni kinyume cha maadali ya uongozi) tungeweza kusema kuwa bado alikuwa kiongozi mzuri. Tena unakumbuka mauaji ya Pemba Zanzibar baada ya Uchaguzi wa 2000? Unajua kuhusu uchaguzi wa Zanzibar ulivyoendeshwa na hata kupigiwa kelele na Waangalizi wa Kimataifa na wa ndani kuwa haukukidhi matakwa ya kuwa Uchaguzi huru na wa Haki? Uongozi bora wa Mkapa uko wapi hapo? Kwenye kuruhusu kuchotwa kwa mabilioni ya EPA kugharamia kampeni za CCM?

    Pili, hata hivyo sitashangaa siku akija kupata hiyo tuzo maana kwa kawaida wanaotoa hiyo tuzo si Watanzania na uzoefu unaonyesha kuwa ni Wafadhili na Watu wa nje ndiyo huwasifia viongozi wetu (hawawajui sana) nao viongozi wetu hulenga kujionyesha kwa watu wa nje kuwa wao ni viongozi bora ili kuwapendeza hao Wafadhili wao.
     
  16. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #16
    Oct 21, 2008
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,043
    Likes Received: 9,730
    Trophy Points: 280
    Mkapa akosa tena mabilioni

    na Mwandishi Wetu
    Tanzania Daima~Sauti ya Watu

    Please delete
     
  17. N

    Nyauba JF-Expert Member

    #17
    Oct 21, 2008
    Joined: Jul 10, 2008
    Messages: 1,099
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 133
    pamoja na propaganda zote bado MZEE BEN ni kifaa katika historia ya utawala wenye mafanikio hapa nchini. kuingia kwake kwenye kinyanganyiro hicho na kutajwa kama mshindani makini kwa kirefu na vyombo mbali mbali ni historia na alama ya mafanikio kwake kama kiongozi na taifa aliloliongoza.

    Mzee Ben rekodi yake ni ya kujivunia, ushahidi upo machoni mwa jamii makini. barabara, shule, huduma za serikali, economic reforms, revenue growth....

    media zetu badooooooooo....au uchambuzi dhaifuuuuu.
    chuki za kisiasa kwa huyu mzee zimebackfire mapemaaaaa,
     
  18. AbdulKensington

    AbdulKensington Member

    #18
    Oct 21, 2008
    Joined: Oct 21, 2008
    Messages: 72
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Watanzania tutamkumbuka Mkapa!
     
  19. Fidel80

    Fidel80 JF-Expert Member

    #19
    Oct 21, 2008
    Joined: May 3, 2008
    Messages: 21,983
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    Ukiangalia utendaji kazi wa mzee Ben mtakubaliana na mimi kuwa JK hatii mguu hata 1/3 jamaa amemwacha mbalia kabisa..Naona jamaa ataanza kujivunia kwa kumaliza kujenga daraja la Ruvu.Barabara nyingi alizo mwachia Mzee Ben mpaka kesho hazijakamilika.
    Kweli Ben nakubali alikuwa kichwa katika utendaji aliye mwangusha na kumponza ni mke wake tu.
    Kwa nini jamaa asimrudishe Magufuli kwenye miundo mbinu kama alivyo fanya Ben?Au naye kambi ya Sumaye?
     
  20. S

    Sammy Sr. Member

    #20
    Oct 21, 2008
    Joined: Oct 21, 2008
    Messages: 23
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    ZAWADI ambazo zinatolewa na Mo Ibrahim, muanzilishi wa Celtel zina maana nyingine ambayo haisemwi sana.

    Nayo sio nyingine ni kwamba sisi waafrika Mashariki ni wababishaji, wagandamizaji na wasanii wa demokrasia na maendeleo ya kweli ya watu wetu.

    Kwa maneno mengine kushindwa kupata zawadi hiyo ni kwamba viongozi wetu ni wabovu; rushwa iko juu; haki ina walakini; na uwazi na ukweli hamna kabisa.

    Lakini hili ni jambo la kuhuzunisha sana maana kwa kweli tuna mazingira mazuri tu ya kushinda zawadi hiyo ili mradi tuache ukora, ubinafsi, ubabe na uchama unaozidi kipimo!
     
Loading...