Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Miti ya cyprus iringa

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by Uparo, May 21, 2012.

  1. U

    Uparo Member

    #1
    May 21, 2012
    Joined: May 4, 2012
    Messages: 55
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 15
    Wajasiriamali wenzangu ningependa kujua miti aina ya cyprus huchukua mda gani baada ya kupandwa mpaka kuvunwa? na pia inahitaji mtaji kiasi gani kwa hekari moja? na unapanda miti mingapi kwa heka?
     
  2. pgasper

    pgasper JF-Expert Member

    #2
    May 21, 2012
    Joined: May 21, 2012
    Messages: 311
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    miaka saba hadi kumi
     
  3. m

    muhinda JF-Expert Member

    #3
    May 21, 2012
    Joined: Dec 11, 2011
    Messages: 309
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
  4. M

    Manundu Member

    #4
    May 22, 2012
    Joined: Apr 7, 2008
    Messages: 87
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kwa uzoefu kidogo nilionao ni kwamba, miti hii inamea vizuri ktk high altitudes, kama unaweza pata shamba maeneo yafuatayo unaweza kuotesha miti hiyo, Makete,Njombe,Kilolo,Mfindi,Mby na West Kilimanjaro. Miti hii mara nyingi inakuwa tayari kwa mavuno baada ya miaka 15, nazungumzia mavuno mazuri ya mbao. Mimi naotesha miti hii.

    Tatizo la miti hii ni mbegu, yani ni taabu kidogo kupata mbegu pale Kituoni Iringa. mimi ninacho fanya ni kuchagua miti bora na kutengeneza mwenyewe. Kwa sasa wengi wanakimbilia sana pinus patula ambazo baada ya miaka kumi ijayo itakuwa mingi sana. Watz wanaopanda miti hii ni wachache sana. ni kazi ngumu kuona shamba la eka kumi lenye miti hii ya umri wa miaka saba hivi. juzi nimeona Ihanga Njombe kuna jamaa amepanda zaidi ya eka 50 cyprus tupu, nimemvulia kofia.

    Soko la miti hii ni kubwa ajabu sana. Kwa mitaa ya Njombe, mti mmoja kwa sasa wanauza Tsh 60,000/. Kwa hiyo eka moja ile familia inapata 600 x 60,000/ na kama wakipasua wenyewe, hela yake si mchezo. Kama unataka kuotesha miti hii, sema nikuonyeshe vijiji sahihi vya kupanda miti hii. Sio kila sehemu inakomea pines unaweza kuotesha miti hii.
     
  5. U

    Uparo Member

    #5
    May 25, 2012
    Joined: May 4, 2012
    Messages: 55
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 15
    Naomba tuwasiliane kwa namba 0759694371
     
  6. Saint Ivuga

    Saint Ivuga JF-Expert Member

    #6
    May 25, 2012
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 31,210
    Likes Received: 5,775
    Trophy Points: 280
    duh !! yamekuwa mahindi,, najua si chini ya miaka 15
     
  7. majorbuyoya

    majorbuyoya JF-Expert Member

    #7
    May 25, 2012
    Joined: Apr 1, 2012
    Messages: 1,805
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Ndugu yangu plan yako ya kupanda Cyprus ni nzuri sana ila inabidi uwe muangalifu kupita kiasi. Manundu amekupa maelezo ambayo yanaweza kukusaidia kwa kiasi fulani ama pia yanaweza kukutumbukiza katika umaskini ambao haukuufikiria kabla. Ni kweli kuwa huku Iringa watu wanapanda sana Pinus species kuliko Cyprus, lakini nadhani sababu kubwa inatokana na matatizo yanayoikabili Cyprus species. Kuna vijidudu vinaitwa Cyprus aphid ambavyo hushambulia sana miti aina ya Cupresus lusitanica, katika mikaka iliyopita serikali ilipiga marufuku kabisa upandaji wa miti hii kutokana na kushambuliwa na kuharibiwa na hivyo vijidudu ambavyo inasemekana viliingizwa kwa makusudi kutoka South Africa ili kuharibuu soko la miti hiyo iliyokuwa inastawi vizuri sana Tz na kutishia soko la South Africa. Nachoweza kukushauri ni kwenda kwa wataalamu wa mbegu za Miti pale TTSA (Tanzania Tree Seed Agency) iliyopo Morogoro au Iringa ili upate full maelezo kabla hujaanza kuandaa mbegu kwaajili ya kupanda. Rotational age ya Cyprus nadhani ni kati ya miaka 15 hadi 20 kama unataka good quality timber. Pia idadi ya miti kwa hekari moja inategemea na upandaji wako utatumia spacing gani kati ya mti na mti. Nakushauri kama utaamua kupanda tumia spacing ya 3m x 3m ambapo kwa hekari moja itachukua miti kama 1111 kwa makisio. Nakutakia mafanikio mema mkuu katika kutimiza ndoto yako hiyo ya kuwekeza katika upandaji miti na ukiona hiyo Cyprus inasumbua, unaweza kupanda hata Eucalyptus au Pinus patula na ikakupa hela nzuri sana na kuuaga umaskini. Lakini inabidi ujue kuwa Plantation business is long a term investment with both very high profit and very high risk.
     
  8. U

    Uparo Member

    #8
    May 25, 2012
    Joined: May 4, 2012
    Messages: 55
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 15
    nimekuelewa mkuu na nashukuru kwa ushauri wako
     
  9. Mkubwa ndevu

    Mkubwa ndevu JF-Expert Member

    #9
    May 25, 2012
    Joined: Feb 17, 2011
    Messages: 684
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    umesomeka kk
     
  10. M

    Malila JF-Expert Member

    #10
    May 25, 2012
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Naomba nichangie kidogo,
    Spacing ya 3m x 3m itakupa miti 544 mpaka 576 hivi na ndio maana wakulima wengi wanapanda miti 600 ktk eka moja na sio 1111 kama ulivyosema. Spacing hii ya 3m x 3m itakupa mavuno mazuri kwa mbao. Na kama unataka kupata mavuno ya boriti ( eucalyptus) tumia 2m x 2m ambapo utakuwa na boriti 1200 kwa eka moja.

    Wadudu wanaoshambulia miti hii, huathiri zaidi kizazi cha nne cha mti husika. Nilikwenda Iringa kituoni kufuatilia suala hili ndio nikapata ukweli huu.Tatizo hili lilifuatiliwa kupitia Nairobi, Cape town na mpaka Cyprus kwenyewe ilikotoka miti hii. Kwa faida ya wengine, miti hii ilitoka Cyprus, ikapelekwa SA, ikaja Nairobi, ikaja Tanganyika na baadae ikasambaa Malawi/Zimbabwe/Burundi na Uganda. Kilichotokea ni kwamba hapakuwepo na MSDS yo yote.

    Mkuu nakushauri uipande kama una eneo zuri la kupanda, kwa sasa wakulima wengi wanapanda pinus patula, ambayo miaka michache ijayo itakuwa mingi sana. Hata leo ukiwa na cyprus eka moja wewe ni mfalme. Pale mitaa ya Njombe Vijijini mti mmoja wa cyprus sasa hivi ni Tsh 60,000/ cash hapo haujapasuliwa
     
Loading...