Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mh. Zitto katika hili la GMO unastahili kuungwa mkono

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Noboka, Jul 23, 2012.

  1. N

    Noboka JF-Expert Member

    #1
    Jul 23, 2012
    Joined: Nov 12, 2011
    Messages: 1,059
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Akichangia makadirio ya hotuba ya wizara ya kilimo Mh. Zitto alitoa ufafanuzi namna serikali inavyotaka kutupeleka kwenye matatizo kwa kushadadia suala la GMO kuingizwa Tanzania. Kiukweli Mh. Zitto katika hili unastahili pongezi na ninatarajia wakati bajeti ya Wizara ya kiliko inapitishwa hili la GMO litaondolewa. Nitasikitika sana kama wabunge wanaotoka kwenye mikoa inayolima pamba, kina Mh. Kingwangala wakiunga mkono hili suala la GMO, kwani ndani ya mwaka mmoja tu tayari madhara kwa wakulima yameanza.

    My take:
    Serikali ingetakiwa kuwekeza kwenye vyuo vyetu kama Ukiriguru ili watafiti walioko kule watuzalishie mbegu kuliko hii haraka ya kukimbila kwenye GMO
     
  2. POMPO

    POMPO JF-Expert Member

    #2
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 12, 2011
    Messages: 6,694
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    wacha waje wanaifahamu hyo GMO? kwa sababu hujadadavua, umetufanya ka wote tumesikia hoja/ mawazo ya Zitto, napita mkuu wakija
     
  3. Lyimo

    Lyimo JF-Expert Member

    #3
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 3,809
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Kama tunataka kupoteza Genetic Resources zetu ambazo zimeweza kustahimili mazingira yetu, basi tujaribu GMO. Tukishaingia kwenye mtego huu, hatutachomoka kamwe, kwani itabidi tutengenezewe hizo mbegu na pembejeo zingine na hao wenye viwanda na utaalamu wa hayo madudu. Tusigahfilike na ahadi ya kuwa GMO inamazao mengi, kwanini tusitumie genetic resources tulizonazo kuziboresha?? Matatizo yanayoweza letwa na GMO ni makubwa zaidi kuliko faida tunazoziimba.
     
  4. ntamaholo

    ntamaholo JF-Expert Member

    #4
    Jul 23, 2012
    Joined: Aug 30, 2011
    Messages: 8,438
    Likes Received: 893
    Trophy Points: 280
    bila shaka ni genetic modified organism. watu hawataki uasilia wa vitu, wanataka vya kichina zaidi
     
  5. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #5
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Unaongea kitaalam au kisiasa kwa vile aliyeongea anatoka unakoshabikia? Hebu kwanza tuambie taaluma yako isje ikawa unajua kusoma na kuandika basi.
     
  6. fyddell

    fyddell JF-Expert Member

    #6
    Jul 23, 2012
    Joined: Dec 19, 2011
    Messages: 1,606
    Likes Received: 228
    Trophy Points: 160
    Huo ni mpango maalumu wa mataifa makubwa ya kimagharibi kupitia UN kutokomeza uzalishaji wa chakula asilia barani Africa, South America na Asia ili tuwategemee wao hapo baadae na conditions juu ili watutawale vizuri na kuchukua rasilimali zetu kwa nguvu zaidi na ari zaidi.
     
  7. Mwanajamii

    Mwanajamii JF-Expert Member

    #7
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 5, 2008
    Messages: 7,082
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    exactly.
     
  8. fyddell

    fyddell JF-Expert Member

    #8
    Jul 23, 2012
    Joined: Dec 19, 2011
    Messages: 1,606
    Likes Received: 228
    Trophy Points: 160
    We kengemumaji hili sio swala la kisiasa ni swala lihusulo maisha ya watu directly.
     
  9. Lyimo

    Lyimo JF-Expert Member

    #9
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 3,809
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Napenda nikutoe shaka Ndugu yangu Kengemumaji kuwa mimi ni mtaalamu wa genetic Resources and Population Diversity (to a molecular level). Kwenye swala hili sijaweka ushabiki kama unavyofikiri, ni swala la utaifa na kuokoa rasilimali zetu muhimu.
     
  10. N

    Noboka JF-Expert Member

    #10
    Jul 23, 2012
    Joined: Nov 12, 2011
    Messages: 1,059
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Hapa ndipo tulipofika wa Tanzania, kila kitu siasa, siku hizi hoja haiangaliwi mnaangalia aliyeleta katoka chama gani. Nenda kwenye google katafute hicho kinachoitwa Genetic modified organism (GMO) na madhara yake ndiyo uone kuwa serikali inataka kutupeleka kusiko na mwisho wa siku madhara ya hii kitu si kwa CHADEMA wala CCM ni janga la taifa. Kwenye madini wametumaliza na sasa wanataka kwenye kilimo badala ya kutafuta taarifa zaidi unakuja na habari za kisiasa hapa, haya endelezeni siasa lakini mbele ya safari wajukuu watapiga makaburi yetu kuwa hatukutimiza wajibu wetu
     
  11. P

    Precise Pangolin JF-Expert Member

    #11
    Jul 23, 2012
    Joined: Jan 4, 2012
    Messages: 11,319
    Likes Received: 417
    Trophy Points: 180
    Ccm walifikiri umetukana wakaanza kuPm mamods ili wakuchape ban
     
  12. Lyimo

    Lyimo JF-Expert Member

    #12
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 3,809
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Atakapokuja kushindwa kuzungusha mbegu za mahindi kule kijijini na kuanza kutekemea makampuni ya ughaibuni ili kuweza kupata mbegu kwa bei watakayotupangia wao ndiyo ataweza kutofautisha utaalamu na ushabiki wa kisiasa. Maana tukishapoteza hizi rasilimali za vinasaba (gene), ujue tutaanza kununua technology badala ya bidhaa. Mfano mzuri ni kama vifaranga vya kuku wa nyama ama mayai, huwa tunanunua techology badala ya bidhaa (maana bei halisi ya vifaranga ni ndogo sana kulinganisha na technolojia tunayonunua).
     
  13. BONGOLALA

    BONGOLALA JF-Expert Member

    #13
    Jul 23, 2012
    Joined: Sep 14, 2009
    Messages: 13,040
    Likes Received: 1,339
    Trophy Points: 280
    hao hao wazungu kwa sasa hawataki nyanya au mazao yenye mbolea za chumvi,madawa kama DDT na huku wao ndio waliotuletea
     
  14. K

    Kakubilo Kasota Senior Member

    #14
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 14, 2012
    Messages: 166
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Mkuu, magamba imani yao huwa ipo kwa Wazungu tu, hayo yanayopendekezwa eti Ukiruguru (May be na Uyole Mbeya) sidhani, nchi hii wataalaum wa Kitanzania hawatakiwi kabisa, kwani hujasikia Serikali imetenga Tsh 200 MB kwajili ya madaktari wa nje? which means wa kibongo hawatakiwi kutumia pesa au kuagiziwa zana za kazi!
     
  15. peri

    peri JF-Expert Member

    #15
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 22, 2011
    Messages: 2,583
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    wacha waje wataalam watupe elimu ila zito namkubali, ni jembe la ukweli
     
  16. ngoshwe

    ngoshwe JF-Expert Member

    #16
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 31, 2009
    Messages: 4,067
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Sijui kama watanzania kama Kabwe Zitto wanafahamu kwa undani maana ya GMOs na sijui kama Mhe. Zitto anajua hata yeye ni mtumiaji mzuri wa GMO huko mahotelini (ndani na nje ya nchi, nyumbani na hata nguo alizovaa??).

    Hatuwezi kuzuia hilo katika mfumo huu wa biashara holela na usimamizi hafifu wa Sheria na Kanuni zetu au rushwa katika mipaka yetu. Kama wageni haramu wameweza kuingia nchini na kukamatiwa katikati ya nchi, iweje kwa bidhaa au mazao ya GMOs?? ..Kenya waliona hilo mapema hawakuwa kama sisi ambao tunapinga tu vitu, badala yake wameweka Sheria kali ya kusimamia GMOs tokea mwaka 2009 na kuanzisha chombo cha Uratibu. Sisi Sheria yetu ya Mazinginra (EMA, 2004) inaruhusu pia GMOs na mwaka 2009, Seriklai kupitia Sheria hiyo ilitunga Kanuni za Kusimamia masuala ya GM na GMOs (Biosafety Regulations, 2009):

    EMA, 2004 Sect. 2: ''Genetically Modified Organism (GMO) means any biological entity capable of replication or transfer of genetic information, and includes plant, animals, bacteria and all, other kinds, of micro-organisms, cell cultures, viruses'. plasmids and other kinds of vectors, created and propagated; by means of cell or gene technology; in which the genetic material has been altered in a way that does not occur, naturally.

    Section 67.-(1) The Minister may, in consultation with relevant sector Ministry, make regulations providing for in-situ conservation
    of biological diversity.


    (2) Regulations made under this section may prescribe:

    (g) the establishment or management of the risks associated with the use and release of living modified organisms resulting from biotechnology which are genetically modified and which are likely to have adverse environmental impacts that could affect the conservation and sustainable use of biological diversity, taking also into account the risks to human health as well as social, economic cultural and ethical concern;

    (h) prevention of the introduction of control or eradicate of those alien species which threaten ecosystems, habitats or species.

    Section 69-(1) Without prejudice to any law governing Biosafety and biotechnology, any person who develops, handles, uses, import or export genetically modified organisms (GMO) and, or their product shall be under general obligation to ensure that such organisms do not harm, cause injury or loss to the environment and human health including socio-economic, cultural and ethical concerns
    .

    (2) The harm, injury or loss include personal injury, damage to property, financial loss, and damage to environment or to biological diversity.

    (3) In this section ''organisms'' means any active, ineffective or dormant stage or life from of an entity characterized as living, including plants, bacterial, fungi, mycoplasmas like entities vertebrate and invertebrate animals, as wells as entities such as various, viruses or any living entity related to it.




     
  17. Sashel

    Sashel JF-Expert Member

    #17
    Jul 23, 2012
    Joined: Mar 6, 2012
    Messages: 209
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33

    Aisee hii kitu GMO ni mbaya sana, kama serikali inataka kuuwa kilimo basi ijiingize kwenye ma-gmos. Maana inaharibu rutuba ya udongo, itawalazimu wakulima kuzitumia hizo modified seeds milele na hazinaga rotation ya mbegu (huwezi kutumia nafaka iliyovunwa kuwa mbegu), so gharama za kilimo zitapanda sana kwa faida ya viwanda vinavyozalisha GMOs, Kitu kingine mazao ambayo ni organic ndiyo yenye soko zaidi sasa Tanzania ikikubaliana tu na hayo makampuni yanayouza hizo gmos ndo itakuwa imeliua hata lile soko dogo la mazao tulilokuwa nalo nje.
     
  18. K

    Kidzude JF-Expert Member

    #18
    Jul 23, 2012
    Joined: Jul 14, 2011
    Messages: 1,775
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Ndio maan mashamba yenu ya rutuba mnapanda mibono huku lindi mna wewe kibao maana mtawaachia nishati (uranium na wese) na kuchakachua ardhi. You will vanished after 500 years in this erath kwa kufikiri kwa masaburi. ZITo you are right saana.
     
Loading...