Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mafuriko yafunika tena mji wa Kilosa

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Mkeshaji, Mar 29, 2011.

  1. M

    Mkeshaji JF-Expert Member

    #1
    Mar 29, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,264
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Wakuu Salaam,
    Habari za kuaminika ni kuwa mji wa Kilosa tayari umefunikwa na mafuriko kama yale yaliyoukumba mji huo mwaka jana. Imearifiwa kuwa maji hayo tayari yamezingira mji wote na yameshaanza kuingia ndani ya nyumba za watu, na tayari watu wameshaanza kuhama na kurudi kwenye mahema waliyokuwa wakiyatumia wakati wa mafuriko ya mwaka jana.

    Mji wa Kilosa na vitongoji vyake ulikumbwa na janga kubwa la mafuriko ambayo yalisababisha vifo vya watu wawili na kuwaacha maelfu ya wananchi bila makazi, kitu kilicholazimu wakazi wa mji huo kuishi kwenye makambi.

    Mafuriko hayo yalisababishwa na kingo za mto Mkondoa (mto unaokatiza katikati ya mji huo) kubomoka na hivyo kuruhusu kiwango kikubwa cha maji kuingia kwenye makazi ya watu. Mto huo ulifurika baada ya mvua kubwa kunyesha katika mkoa wa Dodoma hasa wilaya za Kongwa na Mpwapwa ambako ndio chanzo cha mto huo.

    Kingo za mto Mkondoa zilibomoka baada ya kuelemewa na maji. Hii imetokana na bwawa la kupunguza kasi ya maji ya mto huo lililopo maeneo ya Kidete (ambalo lilijengwa na wakoloni wa kijerumani) kukosa matengenezo/ukarabati kwa makumi ya miaka na kusababisha bwawa hilo kujaa tope na hivyo kutokuwa na uwezo wa kuhifadhi maji. Kitu kingine ni kukosekana kwa matengenezo ya kingo za mto huo "tuta" ambalo pia liliwekwa na wakoloni wa kijerumani.

    Kingo hizo zimekuwa zikibomoka siku hadi siku huku viongozi wa wilaya akiwemo mbunge wa jimbo hilo Mh. Mustafa Mkullo wakikaa bila kuchukua hatua za makusudi za kuzuia maafa hayo.

    Baada ya mafuriko ya mwaka jana, viongozi wa wilaya hiyo waliendelea kukaa bila kuchukua hatua stahiki za kuzuia maafa mengine, huku wakiacha maeneo ya kingo za mto zilizobomolewa bila ya kuzifanyia matengenezo hali wakijua kuwa mafuriko yakija hiyo ndiyo itakuwa njia ya maji kupita na kuingia kwenye makazi ya watu. Kwa hiyo mafuriko haya mapya si kwamba yamebomoa tena kingo za mto bali yamepita kwenye kingo zilizobomolewa na mafuriko ya mwaka jana na ambazo ziliachwa na uongozi wa wilaya bila ya kufanyiwa ukarabati, hali wakijua kuwa mto ukijaa ni lazima maji yataingia kwenye makazi ya watu, na kwamba suala la mto kujaa ni lazima hasa katika kipindi cha msimu wa mvua za masika.

    Habari zaidi kwa kadri nitakavyozipata.
    Wasalaam.
     
  2. Ng'wanangwa

    Ng'wanangwa JF-Expert Member

    #2
    Mar 29, 2011
    Joined: Aug 28, 2010
    Messages: 9,435
    Likes Received: 174
    Trophy Points: 160
    na baba yao Qaddafi anasulubiwa kabla hata hajawajengea misikitti aliyowaahidi.

    poleni wana-kilosa
     
  3. Lyimo

    Lyimo JF-Expert Member

    #3
    Mar 29, 2011
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 3,809
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Inamaana ule ukingo wa ule mto walikuwa hawajaujenga hadi leo? Maana ilibainika chanzo cha yele mafuriko yaliyopita hivyo ilibidi lishughulikiwe kabla msimu mwingine wa mvua kuanza ama kutoa tahadhali za kiusalama kwa wakazi. Ama labda ni chanzo kingine kimeleta mafuriko?
     
  4. Ng'wanangwa

    Ng'wanangwa JF-Expert Member

    #4
    Mar 29, 2011
    Joined: Aug 28, 2010
    Messages: 9,435
    Likes Received: 174
    Trophy Points: 160
    wanamsubiri gadaffi. kibaya zaisdi mbunge wao suyo raia wa tz.
     
  5. Criss

    Criss JF-Expert Member

    #5
    Mar 29, 2011
    Joined: Mar 19, 2011
    Messages: 825
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Poleni sana ndugu ,jamaa na wote mnaoishi huko.
     
  6. C

    Chandoma Member

    #6
    Nov 25, 2012
    Joined: Jun 28, 2011
    Messages: 7
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    basi tabu kweli
     
Loading...