Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Yametimia: Tulichokisema...

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mzee Mwanakijiji, Oct 10, 2008.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    Oct 10, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    NIRA DHIDI YA WAANDISHI IVUNJWE - UHURU WETU ULINDWE
    (Dhidi ya Mpango wa Serikali kulifungia/kuliadhibu Gazeti la MwanaHalisi)


    Na. M. M. Mwanakijiji

    Kwa mara nyingine tena serikali ya Kikwete inakabiliwa na changamoto moja kubwa nayo ni kama itaweza kuzikunja kucha zake ambazo tayari zimenoloewa, kutolewa na kunyoshwa kama simba aliyeona mawindo. Bahati mbaya tumeshawahi kuwepo hapa huko nyuma.

    Lakini safari hii inaonekana hakuna mtu mwenye uwezo wa kutuliza wale wenye vichwa vya "moto" ambao wamedhamiria kutoa funzo moja, la wazi ambalo litakuwa ni onyo kwa vyombo vingine vinavyodiriki kuvuka "mpaka" na kuvunja sheria ya magazeti ya mwaka 1976.

    Vyanzo vya uhakika kabisa vimedokeza kuwa Serikali imrkusudia kulifungia gazeti la MwanaHalisi kutokana na habari yake ya Jumatano iliyopita kuwa na mambo ya kichochezi, kichonganishi na ambayo haina maslahi ya umma bali iliyokusudia kuleta wasiwasi na kutishia hali ya "amani na usalama". Mpango huu kwa hisia zangu (kutokana na matakwa ya kisheria) hauwezi kukamilika hadi Gazeti la Serikali litoke na sina uhakika toleo jipya linatakiwa kutoka lini.

    Sheria hiyo inaeleza wazi katika Ibara ya 31 kuwa kuna makosa yanayohusu uchochezi na kwa tafrisiri hiyo mtu atakuwa ana nia ya uchochezi endapo atafanya kati haya haya (kitu ambacho Mwanahalisi itatuhumiwa)

     
  2. K

    Kithuku JF-Expert Member

    #2
    Oct 10, 2008
    Joined: Nov 19, 2006
    Messages: 1,346
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Hivi kwani uamuzi wa kufungia gazeti ni wa mwisho? Aliyefungiwa hawezi kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo? Au kushitaki mahakamani kuwa kufungiwa kwake hakukuwa kwa haki?

    Mimi naona Mwanahalisi asilie kufungiwa maana hiyo sasa itakuwa ndiyo fursa yake ya kulipeleka hilo suala mahakamani, ambako mambo yote yatawekwa hadharani.
     
  3. Selous

    Selous JF-Expert Member

    #3
    Oct 10, 2008
    Joined: Jan 13, 2008
    Messages: 1,305
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Nimekupata vizuri mkuu, sina la kuongeza ngoja nisubiri hilooo tangazo la serikali
     
  4. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #4
    Oct 10, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    hakuna rufaa. Hadi wakaidi amri ya kuchapisha kwani Waziri halazimiki kutoa maelezo ya kwanini amelifungia gazeti hilo. Hivyo hata kina Kubenea wakifungiwa wakienda mahakamani kesi hiyo itatupwa nje (without merit). Naamini njia pekee ni wao kukaidi amri hiyo au kufungua kesi ya Kikatiba dhidi ya sheria iliyotumika kuwafungia rather than kupinga uamuzi wa wao kufungiwa.
     
  5. K

    Kithuku JF-Expert Member

    #5
    Oct 10, 2008
    Joined: Nov 19, 2006
    Messages: 1,346
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Hatari ya kuchukua option ya kukaidi amri ni kwamba watashitakiwa kwa kosa lingine (la kukaidi amri), ambalo sijui watawezaje kujitetea kwa kumwaga habari tunazotamani kusikia bila kukiri kwanza kosa hilo (ambalo nadhani lina adhabu). Hii ndiyo shida tuliyo nayo kwa kuzinyamazia sheria kandamizi hadi pale zinapotuumiza, maana sheria kama hii ilipaswa kuwa imepingwa mahakamani tangu kitambo, maana inakiuka katiba na haki ya binadamu ya natural justice, kusikilizwa kwa haki kabla ya kuhukumiwa (Tuache hili, ni la siku ingine). Hakuna option bora kuliko hiyo?
     
  6. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #6
    Oct 10, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    Hapana wakikaidi amri sheria inatoa defence. Wakikaidi amri watailazimisha serikali kuwashtaki kwa kutotii amri ya Waziri na hivyo kuvunja sheria ya magazeti ya 1976. Wao wataenda mahakamani watasema sheria (kipengele) kinachompa Waziri mamlaka hayo makubwa ni kinyume na Katiba na hivyo kuligeuza hilo suala kutoka kuwa la kihalifu na kuwa la Kikatiba. Katika misingi hiyo Mahakama itatakiwa kuamua kama sheria iliyotumika haiko too vague kiasi kwamba Waziri anaweza kufanya lolote lile bila checks ya mahakama.

    kwa hiyo kwangu sihofii sana hilo la kushtakiwa kwani ndio mtindo wanaotumia sana ACLU hapa kutafuta kile wanachokiita 'trial cases". Nadhani hii itakuwa ni trial case nzuri ya kupima mipaka ya uhuru wa habari. So I really would like to see the gvt wanalifungia MwanaHalisi kwa sababu likitolewa nakala yake na kuwekwa JF na Watanzania walioko nyumbani wakalisoma bila kulichapisha (online) na wakalisambaza bila kulipiga chapa (online) watakuwa wanavunja sheria ya kukaidi agizo hilo. Itakuwaje kama Watanzania hao wako nje ya nchi na ni anonymous?
     
  7. K

    Kithuku JF-Expert Member

    #7
    Oct 10, 2008
    Joined: Nov 19, 2006
    Messages: 1,346
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Kwa ufafanuzi huo mkuu nakubaliana na maelezo na pendekezo lako. Sasa nasubiri kuona atakayefikishwa kwenye "check mate!"
     
  8. Mzee wa Gumzo

    Mzee wa Gumzo Senior Member

    #8
    Oct 10, 2008
    Joined: Apr 21, 2008
    Messages: 197
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hatuwezi kukaa kama watumwa ambao dakika yeyote nira ya mabwana zetu itashushwa kwenye shingo zetu. Endapo gazeti hilo litafungiwa kwa sababu Waziri kasema hivyo, ninaahidi kukaidi amri hiyo kwa njia ninazojua mimi.[/[/COLOR]QUOTE]

    Mkakati ulipo ni kuhakikisha kuwa kila mwenye kufungua mdomo au kunyoosha kidole dhidi ya uovu wa wakubwa anaonja maumivu.Mwanahalisi wamewindwa kwa muda sasa na inaelekea wamepata pa kugonga nyundo sasa.

    Hata hivyo tuna changamoto kubwa ya kuhakikisha moto uliowashwa na wanamapinduzi hauzimwi na mafisadi wachache wasiowaza kesho ya watanzania itafananaje
     
    Last edited: Oct 10, 2008
  9. Mlalahoi

    Mlalahoi JF-Expert Member

    #9
    Oct 10, 2008
    Joined: Aug 31, 2006
    Messages: 1,932
    Likes Received: 159
    Trophy Points: 160
    Pengine huu ni wakati mwafaka wa kuangalia how weak/ineffective our civil society is.Mapungufu ya sheria hiyo yamekuwa yakijulikana for ages,so why wait until gazeti likumbwe na misukosuko ndio zije fikra za kuipinga sheria hiyo dhalimu?Yaleyale ya serikali kwamba hadi janga litokee ndio ichue "hatua za makusudi" badala ya "hatua za tahadhari."

    Kiungo kati ya state na society ni kama hakipo.Tuna lundo la NGOs za kutetea wanyonge au waathirika wa utawala mbovu wa sheria lakini imekuwa kama desturi kwamba zinasubiri litokee la kutokea ndio zilipuke.Hivi hilo Jukwaa la Wahariri halioni kwamba sheria hiyo ya habari inaweza kulifanya lisi-exist (i.e. siku mashetani ya serikali yatakapoamua kufungia vyombo vya habari ambavyo wahariri wake ndio wanaounda jukwaa hilo)?Nimesoma mahala flani Jukwaa hilo linailalamikia serikali na kudai haina nia nzuri.Tangu lini serikali inayokumbatia ufisadi ikawa na mahusiano mazuri na vyombo vya habari?

    Serikali inaweza kucheza mchezo mchafu zaidi kwa kutumuia sheria hiyhiyo dhalimu,nayo ni kupelekea kifo cha asili kwa gazeti hilo.Yaani Waziri alifungie,Mwanahalisi wakaidi,kesi ipelekwe mahakamani,kisha Serikali iiombe mahakama kwamba gazeti hilo lisichapishwa hadi hukumu ya kesi itapotolewa.Tukumbuke kwamba Mwanahalisi wanategemea mauzo ya magazeti yao ili ku-survive.Wakiwa kifungoni kwa muda mfupi tu inaweza kuwa ndio mwisho wa gazeti.

    Kuna mbinu chafu zaidi zinazoweza kutumika zaidi ya hizo za kisheria,na mfano mzuri ni namna gazeti mahiri la Family Mirror "lilivyouawa."Wakati jitihada za kuligeuza Mwanahalisi kuwa kama Rai (yaani kutoka Rai la akina Ulimwengu into la akina Balile) zinaelekea kutofanya kazi,mafisadi kwa kuwatumia watwana wao serikalini wanakuna vichwa kuhakikisha kwamba gazeti hili halidumu.Wanaweza kufanikiwa kwani wanafahamu udhaifu wa Watanzania:watalalamika leo kesho watasahau.Watetezi wa uhuru wa habari watapiga kelele weee (pindi azma ya mafisadi kuona Mwanahalisi linawekwa korokoroni itapotimia) lakini muda si mrefu watarejea kwenye usingizi wao wa pono.
     
  10. Bongolander

    Bongolander JF-Expert Member

    #10
    Oct 11, 2008
    Joined: Jul 10, 2007
    Messages: 4,880
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Uhuru ambao unatolewa kwa moyo wote kwa watanzania ni kuandika magazeti ya uroda na ya habari za uswahilini. Lakini magazeti kama RAI (real Rai sio hii fake ya sasa) au magazeti serious kama Mwanahalisi huwa hayatakiwi. Wanaolinda sera za habari na sheria za habari wanapenda kuona kapu la wajinga Tanzania, ambalo linafurahia habari za kijinga kijinga na za uswahilini.
    Lakini ukiangalia kwa undani utaona kuwa magazeti ya uroda ndio more damiging than haya magazeti makini. NI vizuri kujua ni nani amefikia uamuzi huo..hakika sio rais, Rais hawezi kufanya ujinga huu kwa kisingizio cha sheria
     
  11. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #11
    Oct 11, 2008
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Mkuu,

    Inawezekana hiyo approach ikawa siyo iliyo bora.

    Kujitetea mahakamani kwa misingi ya ukiukwaji wa Katiba kunaweza kutupiliwa mbali kwa kigezo kwamba sio mahala pake.

    Utakumbuka miezi michache iliyopita ex-Police Commissioner Zombe alivyo "pandisha mzuka Mahakamani" na kusema kwamba amekamatwa na anahukumiwa bila kusikilizwa, kinyume na Ibara ya 13 na 15 ya Katiba na mstari wa Yohana 7:51 wa msahafu, jaji alimwambia utetezi wa ki-Katiba aupeleke kwenye kesi ya Katiba.

    Kwa mtaji huo, na huo tu, kwenye Mahakama za Tanzania, ukianza kujitetea ooooh mimi mnanionea kwa mujibu wa Katiba kipengele kile na hiki hapa, watakwambia kafungue kesi ya Katiba. By the time unafungua kesi ya Katiba uko jela tayari, kwa sababu, mind you, hii kesi yetu original bado ilikuwa inaendelea, na defense yako uliyoitegemea ya Katiba imetupwa. Kiufupi, utafungwa, na kesi ya Katiba hutakuwa na hamu nayo tena.
     
  12. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #12
    Oct 12, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    Adhabu ya kufungwa ni sehemu ya mchakato wa sheria. Na ndio maana kuna rufaa. Tukiogopa kufungwa na hivyo kushindwa kupinga sheria mbovu hatustahili kwenye mapambano haya. Lengo la kuikaidi sheria hiyo ni ili kulazimisha serikali ilazimishe sheria mbovu mahakamani.

    Jana (Jumamosi) Polisi walimuita Kubenea aende makao makuu ya Polisi. Tukamwambia akatae ili kama Polisi wana sababu yeyote ya kutaka kumhoji aidha wawasiliane na wakili wake au waende mahakamani. Hatuwezi kuendelea kukubali utawala wa kibabe kwa sababu fulani ni polisi kuna ulazima wa kukaidi (civil disobedience).

    Jumatatu (kama mambo yatakuwa ninavyosikia) gazeti la serikali (linalotarajiwa kutoka siku hiyo) litatangaza kufungiwa kwa gazeti la Mwanahalisi kwa miezi mitatu. Hilo litategemea sana kama Kubenea atakubali kujitolea kuhojiwa na Polisi kabla ya siku hiyo na kutoa ufafanuzi wa habari iliyoandikwa.

    Lakini sasa hivi uwezekano wa wao kufungiwa umepungua sana baada ya habari hii kutoka na tayari tumewasiliana na taasisi mbalimbali zinazotetea waandishi wa habari duniani na wote wamekaa mkao wa kula.

    Lakini vyovyote vile gazeti la Mwanahalisi linapaswa kutoka Jumatano kwa namna yeyote ile.
     
  13. Halisi

    Halisi JF-Expert Member

    #13
    Oct 12, 2008
    Joined: Jan 16, 2007
    Messages: 2,810
    Likes Received: 66
    Trophy Points: 145
    Bado polisi wanang'ang'ania Kubenea aende na yeye amesisitiza anawasiliana kwanza na Mwanasheria wake na kwamba yeye si Mhariri na suala hilo linashughulikiwa na maelezo kama wanataka maelezo waende maelezo. Inaonekana polisi wanafanya kazi kwa shinikizo kubwa kutoka wanakojua wao.

    Hatari yake ni kwamba wanachokifanya sasa ni kumharibia Muungwana na huo ni mkakati mwingine wa kumchafulia kwa kumchonganisha na umma.
     
  14. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #14
    Oct 13, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    Well imetimia kama tulivyosema... now what is the next step?
     
  15. Kitila Mkumbo

    Kitila Mkumbo Verified User

    #15
    Oct 13, 2008
    Joined: Feb 25, 2006
    Messages: 3,344
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Wahariri wakisimama kidete hili litakwisha mapema. Lakini kama wataendekeza wivu wao kwa Mwanahalisi ndio itakuwa imetoka. Ingekuwa zamani ingekuwa rahisi sana kwa sababu Muungwana alikuwa hakubali kitu chochote kinachomwaribia sifa. Lakini siku hizi baada ya kugundua matundu yote ya kumwagiwa sifa yamezibwa, taratibu na yeye anaanza kuubeba umkapa, ambao ulikuwa na falsafa ya utawala wa kibabe.

    Kwa kawaida uwezo mdogo wa uongozi humpelekea kiongozi kuwa dikteta, na ndiko anapoelekea JK maana atakuwa hana cha kumlinda zaidi ya maguvu ya dola. Aliyemdanganya kwamba angeuweza urais alimchuuza kwelikweli. Ningekuwa mshauri wake wa karibu ningemshauri sasa atengeneze mazingira ya kuachana na kazi ya urais kwa heshima ifikapo 2010, lakini wapi wajanja wanaofaidi urais wake watamdanganya kwamba mzee wananchi wanakupenda, unafanya kazi nzuri hata Bush anakusifia, wanampiga changa la macho!!
     
  16. M

    Mkuu Senior Member

    #16
    Oct 13, 2008
    Joined: Jan 1, 2007
    Messages: 127
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    hata bush anakusifia
    haaaapo basi si unawajuwa wakwe...?
     
  17. M

    Mkandara Verified User

    #17
    Oct 13, 2008
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Wakuu,
    Hivi kuna mahakama yenye sheria tofauti na zile za Kikatiba!..Hizo tetezi za kikatiba husikilizwa wapi!
    Nimechanganyikiwa kidogo kutokana na maelezo hapo juu...Naomba somo!
     
  18. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #18
    Oct 13, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    Mkandara, Katiba yetu inasema kuwa "kutakuwa na Mahakama Maalum ya Katiba". Mahakama hii ni tofauti na mahakama nyingine kwani inaundwa na ina mandate tofauti. Mahakama hiyo inaitwa "Mahakama Maalum ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano" (Ibara ya 125)

    Lakini uwezo wake au majukumu yake hauhusu mambo kama haya mengine ambayo yamo katika uwezo wa kawaida wa mahakama Kuu na ya Rufaa. Mahakama hii Maalum inaangalia mambo ya Kikatiba yale tu yanayohusu mgongano kati ya Serikali ya Muungano na Serikali ya Zanzibar (kama lile suala la nchi si nchi).

    Kwa ufupi, masuala ya Kikatiba yanaweza kusikilizwa na mahakama nyingine lakini linapokuja suala la Kikatiba kuhusu Zanzibar na Muungano, basi Mahakama Maalum ndiyo inayoshughulikia na uamuzi wake ni wa mwisho.
     
  19. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #19
    Dec 21, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,402
    Likes Received: 2,478
    Trophy Points: 280
    Laiti watu wangepitia kidogo mada hii labda wangejua namna ya kujiandaa kidogo. Grrrrrrrrrrr
     
Loading...