Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

wanayakyusa kwa kujidai hadi kwenye lugha, mweeeeeeee!

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by ndyoko, Nov 9, 2011.

  1. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #1
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    Tunapodai wamasai, wairaki (wambulu), wandorobo na wahadzabe sio wabantu ni kutokana na miundo na sauti ya maneno ya lugha zao. Lakini kuna hili la wanyakyusa la kujidai eti baadhi ya vitu kuvitamka kwa kiingereza kama lugha yao ya kinyakyusa. Hivi ni kweli hawa jamaa wanapotamka baadhi ya vitu kwa kiingereza wakidai ni kinyakyusa ni sawa au ndo maringo yao tu pengine waonekane na wao matawi kwa kuwa lugha yao inafanana ya waingereza?

    Hebu angalia mifano hii:
    Kijiko wanaita -spoon
    shule wanaita -skul

    Hii imekaaje jamani, kama sio kujidai ni nini hasa? Nyie wanyakyusa hebu tujuzeni!
     
  2. IGWE

    IGWE JF-Expert Member

    #2
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 3, 2011
    Messages: 7,545
    Likes Received: 899
    Trophy Points: 280
    Unataka kuleta bifu hapa jamvini,...anyway kijiko kinaitwa lefani(sio spoon)...shule kidogo imenitoka ngoja ntarudi kukupa jibu mkuu......ila acha mashambulizi
     
  3. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #3
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    nnachoongelea kwa yeyote ambaye ameishi au kusikia wanavyoongea hawa shemeji zangu, takubaliana nami kama sio mbishi
     
  4. lutamyo

    lutamyo JF-Expert Member

    #4
    Nov 9, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 620
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 45
    Ameanza asubuh asubuh...du!
     
  5. feis buku

    feis buku JF-Expert Member

    #5
    Nov 9, 2011
    Joined: Aug 29, 2011
    Messages: 2,371
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    msamehe!
     
  6. tindikalikali

    tindikalikali JF-Expert Member

    #6
    Nov 9, 2011
    Joined: Jan 14, 2011
    Messages: 4,887
    Likes Received: 63
    Trophy Points: 135
    hata sabuni-soap
     
  7. GAZETI

    GAZETI JF-Expert Member

    #7
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 24, 2011
    Messages: 2,906
    Likes Received: 244
    Trophy Points: 160
    Sidhani kama hapa ni mahali pake hii thread!
     
  8. B

    Bwana Member

    #8
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 17, 2009
    Messages: 48
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Hawa watu majigambo yamezidi.
     
  9. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #9
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    hama nenda kwingine. Unafikiri wote wanapenda mvu inyeshe pale wanapoishi? waulize mods why wameiweka hapo
     
  10. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #10
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    Nimekosa nini jamani?
     
  11. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #11
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,068
    Likes Received: 5,267
    Trophy Points: 280
    Kanisa= tempeli (temple)
    sabuni= sopo (soap)
    wanyaki nadhani ndio watu wa kwanza kutohoa kutoka kwenye Kiingereza na kuingiza kwenye lugha asilia
     
  12. s

    seniorita JF-Expert Member

    #12
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 674
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0

    Hapo red ndugu yangu. What makes us non-Bantu is because were are not....sio tu mundo ya sauti na maneno...it is that our languages are different totally.....in every lingusitc aspect with Bantu...There are many language families in Africa- Niger Congo of which the Bantu is th elargest group; Nilo Shalaran, Cushitic, Khosaic etc.....this is what identifies people to be who they are....sio sauti kwani sauti watu wanaweza kuiga
     
  13. b

    bpouz Member

    #13
    Nov 9, 2011
    Joined: May 26, 2008
    Messages: 36
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    pipi =sweet shuka=sheet kiukwel kabisa baadhi ya hayo maneno yametohoa kwenye kiingereza hii ni kutokana na muingiliano kati ya wanyakyusa na waingereza (wamissionary) walikuja kueneza dini hasa mbeya sehem za igale ndo wamissionary wa kwanza kuneza thehebu la pentecoste
     
  14. KakaKiiza

    KakaKiiza JF-Expert Member

    #14
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 16, 2010
    Messages: 9,570
    Likes Received: 973
    Trophy Points: 280
    Acha wajidai wanawake wakinyakusa watamu bwana asikwambie mtu na wakipenda wanajua mapenzi siyo wanyakusa wa maji chumvi hao ni wezi!!
     
  15. GAZETI

    GAZETI JF-Expert Member

    #15
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 24, 2011
    Messages: 2,906
    Likes Received: 244
    Trophy Points: 160
    Ndyoko, ulikosea kuiweka MMU si unaona sasa imehamishwa sikuwa
    na nia mbaya na Thread yako.
     
  16. IGWE

    IGWE JF-Expert Member

    #16
    Nov 9, 2011
    Joined: Feb 3, 2011
    Messages: 7,545
    Likes Received: 899
    Trophy Points: 280
    umemuona eeeeee!
     
  17. Evarm

    Evarm JF-Expert Member

    #17
    Nov 9, 2011
    Joined: Aug 30, 2010
    Messages: 1,404
    Likes Received: 70
    Trophy Points: 145
    Lazima turinge na kujidai bwana, nahisi wazungu walikuwa wengi sana huku unyakyusani na ndo maana yakatokea haya!
     
  18. Ngambo Ngali

    Ngambo Ngali JF-Expert Member

    #18
    Nov 9, 2011
    Joined: Apr 17, 2009
    Messages: 3,123
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Lugha yoyote hai lazima inakuwa na kukuwa kwa lugha ni kutohoa maneno ambayo awali hayakuwemo kwenye lugha husika na kuyaingiza kwenye lugha ili watumiaji waende sambamba na kukua huko.

    Chukulia mfano wai lugha ya kiswahili:

    shule........ kijerumani
    meza ........kireno
    mvinyo ......kireno
    chai .........kihindi/kichina/kituruki
    hela......... kijerumani

    Kwa maana hiyo hatuwezi kusema kuwa wanaongea kiswahili wanaringa, si kweli
     
  19. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #19
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    shemeji salama lakini?
     
  20. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #20
    Nov 9, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,709
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    mkuu wala usijali, tuchape mwendo maisha yaendelee kamanda
     
Loading...