Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Waishi na fisi kwa miaka 44 sasa

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by MziziMkavu, Mar 3, 2012.

  1. MziziMkavu

    MziziMkavu JF-Expert Member

    #1
    Mar 3, 2012
    Joined: Feb 3, 2009
    Messages: 38,560
    Likes Received: 2,842
    Trophy Points: 280
    [​IMG]
    Wakazi wa Kijiji cha Chela, Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga Mussa Serikali (kushoto), Doi Lukondya (katikati) na Matandalwa Lukondya wakiwa wamewashikilia fisi nyumbani wanaowafuga kwa ajili shughuli za burudani kama walivyokutwa hivi karibuni.​
    Na Shija Felician, Kahama
    FAMILIA moja katika Kijiji cha Chela, Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga imesimulia jinsi inavyoishi na fisi kwa miaka 44 sasa.Kijiji cha Chela ndiko alikozaliwa Waziri wa Maliasili na Utalii ambaye pia ni Mbunge wa Msalala (CCM), Ezekiel Maige na fisi hao walionekana hadharani wakati Waziri Mkuu, Mizengo Pinda alipofika katika kijiji hicho akiwa katika ziara mkoani Shinyanga wiki iliyopita.

    Familia inayofuga fisi hao ni ile inayounda kikundi cha burudani ya ngoma za jadi ambacho ni maarufu katika Kanda ya Ziwa kikijulikana kwa jina la Bununguli na kwamba fisi hao ni moja ya nyenzo za kufanikisha kazi yao.
    Mmoja wa wanafamilia wanaomiliki ngoma hiyo, Lukondya Mabiti Jinoja anasema aina ya fisi wanaofuga wanajulikana kama nhawa kwa lugha ya Kisukuma na kwamba fisi wa aina hiyo wana maumbo makubwa kuliko wale waitwao mbitimululu wenye maumbile madogo yasiyovutia.

    Alisema ingawa fisi hao wameanza kuwatumia na kuonekana hadharani siku za karibuni, familia yake imeanza kuishi na wanyama hao tangu mwaka 1968.“Ni miaka mingi inafikia 44 au 45 na katika muda wote huo tumejifunza mbinu mbalimbali za namna ya kuwakamata na tumefanikiwa kuishi nao kwa muda wote bila kupata madhara yoyote,” anasimulia Jinola.
    Jinoja ambaye ni Mwenyekiti wa Bununguli, alisema wakati wa maonyesho ya burudani za ngoma, fisi hao hutumika kunogesha na kuvutia umati wa watazamaji wa ngoma hizo.

    Wanawakamataje?
    Jinola anasema mara nyingi ukamataji wa fisi hao hufanywa kwa kutumia mbinu za kijadi ambazo hata hivyo, hakutaka kuziweka wazi.

    “Hawa mafisi hukaa kwenye mapango, kwa hiyo sisi huenda tukiwa kundi kubwa kuwavizia taratibu na tukiwakaribia huwa tunawavamia, tukiwakamata tu huwa tunawahifadhi kwenye masanduku yetu makubwa na kuwafungia, kisha huyabeba hadi nyumbani tunakowafuga,” alisema Jinola.

    Alisema fisi hufugwa kama ilivyo wanyama wengine ambao ni mbwa au paka na kwamba baada ya kuishi nao kwa siku kadhaa, huzoeana nao na baadaye huwa wapole wasiokuwa na madhara kwa binadamu.Hata hivyo, Jinoja alisema changamoto kubwa waliyonayo ni uwezo wa kuwalisha kwani fisi mmoja ana uwezo wa kula kati ya kilo mbili hadi nne za nyama kwa siku moja kulingana na ukubwa wake.

    “Natumia wastani wa kilo 16 za nyama kila wiki kuwalisha fisi wangu wanne, ni kazi kubwa kweli lakini tunajitahidi kadri tunavyoweza,” alisema.Hata hivyo, alisema baada ya familia hiyo kufanikisha mpango wa kuishi na fisi hao sasa wameweka mikakati wa kufuga chui siku zijazo.

    Ili kufahamu kwa undani jinsi wanavyowakamata fisi hao na kutumiwa kwenye shughuli za ngoma, soma gazeti hili toleo la Jumamosi ijayo.

    chanzo. Waishi na fisi kwa miaka 44 sasa

    HII FAMILIA WATAKUWA HAWA NI WACHAWI TU KUISHI NA FISI EHHH KASHEHSE KWELI.
     
  2. Inkoskaz

    Inkoskaz JF-Expert Member

    #2
    Mar 3, 2012
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 6,227
    Likes Received: 262
    Trophy Points: 180
    fisi si nyara za serikali au?
     
  3. BornTown

    BornTown JF-Expert Member

    #3
    Mar 3, 2012
    Joined: May 7, 2008
    Messages: 1,702
    Likes Received: 89
    Trophy Points: 145
    hivi inamaana miaka yote hiyo hata majirani hawajui kuwa kuna fisi???
     
  4. Dr.Chichi

    Dr.Chichi JF-Expert Member

    #4
    Mar 3, 2012
    Joined: Apr 30, 2008
    Messages: 2,305
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    mhhh fisi si ndio usafiri wa wachawi??
     
  5. Angel Msoffe

    Angel Msoffe JF-Expert Member

    #5
    Mar 3, 2012
    Joined: Jun 21, 2011
    Messages: 6,800
    Likes Received: 63
    Trophy Points: 145
    Fisi ndio bodaboda za wachawi.
     
  6. Ndahani

    Ndahani JF-Expert Member

    #6
    Mar 3, 2012
    Joined: Jun 3, 2008
    Messages: 11,571
    Likes Received: 153
    Trophy Points: 160
    Wasukuma nao bwana...wanafuga vitu ambavyo havifugiki...fisi, nyoka, labda na mamba ingawa hakuna mito mikubwa kwao. Ina maana hawa jamaa wanafuga ng'ombe na mbuzi za kuwalishia fisi? Maana fisi hawali majani wala ugali. wanawalisha nini? Albino? Au vikongwe wanaowaua?
     
  7. TIQO

    TIQO JF-Expert Member

    #7
    Mar 3, 2012
    Joined: Jan 8, 2011
    Messages: 13,842
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 0
    Duhh hao jamaa kwa vile ni wa magamba hakuna tatizo ila wangekuwa wa CDM au CUF siku nyingi wangekuwa wananyea debe
     
  8. Ngoromiko

    Ngoromiko JF-Expert Member

    #8
    Mar 3, 2012
    Joined: Sep 15, 2011
    Messages: 549
    Likes Received: 54
    Trophy Points: 45
    Duh! unaingiza siasa kila mahali? Huu utani umezidi sasa.
     
  9. LiverpoolFC

    LiverpoolFC JF-Expert Member

    #9
    Mar 3, 2012
    Joined: Apr 12, 2011
    Messages: 10,956
    Likes Received: 78
    Trophy Points: 145
    Ni nyaraka ya Serikali haswaaa!

    Mbaya ni serikali iliyoko madarakani ndiyo legelege,kwn yule aliyeishi na nyaraka ya serikali ni wa kumweka ndani mpaka kieleweke.

    Naaalaabuk!! Nyaraka ya serikali anakaanayo miaka 44?
    sweka lupango hii familia!
     
Loading...