Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Property Selling and Letting - Ground Rules

Discussion in 'Biashara, Uchumi na Ujasiriamali' started by ExpertBroker, Aug 13, 2009.

  1. E

    ExpertBroker JF-Expert Member

    #1
    Aug 13, 2009
    Joined: Jun 1, 2009
    Messages: 454
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Hello JF members I salute!

    I,ve been seeing a lot of adverts here at JF platform from real properties to personal properties like cars e.t.c, e.t.c

    The recent one is from the New JF member, Maturo, who has a house to let.

    The only challenge with JF advertisment is the need for photos and pricing.

    Normally in selling or letting of a property on behalf of a Landlord/Landlady, there are two conditions involved, you may either be given a sole mandate to sell/let a property exclusively for a certain period of time, say three moths to six months, and in that even if the property is sold by any other person apart from the agent in contract the latter will still be paid commission. This is because if you give me a sole mandate I will be able to put some costs like doing advertisment in news papers, Tv, displaying photos like here at JF, and the like. The other condition is that the deal is open to any Dalali, no commitment to agents. Naangaika namleta mteja naambiwa nyumba imechukuliwa jana ama asubuhi hii, na hapo mteja wangu katoka arusha purposely for the deal!!!!!!!

    A good description of the inefficiencies of the property market is offered by Ratcliff (1975), who proposes that the "real estate market is notoriously imperfect; the product traded is highly differentiated, market information is incomplete and often unreliable, individual market decisions are not always prudent or rational, and buyers and sellers are not always willing." The chronic mismatch of supply and demand further creates cycles in which either buyers or sellers are dominant. Greer and Farrell (1984: 40) point out that the less efficient a market, the greater the degree of price-searching behaviour by participants. That is why the property market needs professional valuers.


    Kuna mdau mmoja aliwahi changia hii point wakati kuna mada ya property market hapa JF

    ............Property market is notorious imperfect and it has got its unique features as compared to other type of investments. Ndio maana waweza kuwa unatafuta nyumba ya kupanga ukaenda let say kwa dalali mjini kule Kariakoo ama posta akakuleta nyumba ya mikocheni just behind the house you intend to vacate......

    Naomba tu niwaelimishe wanaJF kwamba kama sina mkataba na mwenye nyumba, inakuwa ngumu kuweka picha kwani mdau mwingine anayeishi karibu na hiyo nyumba anaweza kuijua then kwangu ikawa imetokaa kwani sitawezapata chochote!

    Samahani kwa msg ndefu. +255754 858 245
     
    Last edited: Aug 14, 2009
  2. b

    bnhai JF-Expert Member

    #2
    Aug 13, 2009
    Joined: Jul 12, 2009
    Messages: 1,647
    Likes Received: 730
    Trophy Points: 280
    Duh nadhani kwa kuanzia tafuta jinsi ya kuimarisha hiyo contract. Maana hakuna ambaye yupo tayari kusumbuliwa. Unaamua kwenda kuiona hiyo property unakuta kituko au unaikuta ipo nje kabisa ya matakwa yako. Jitahidi uadvance biashara yako. Maana kwa Tanzania though kuna company zinafanya vizuri bado kuna utapeli saana na hao maajent ndio wanafanya bei ziwe kubwa. Lakini mie naona ni house burble at any point in time lina busrt
     
  3. E

    ExpertBroker JF-Expert Member

    #3
    Aug 14, 2009
    Joined: Jun 1, 2009
    Messages: 454
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    What do tou mean by kuimarish ahiyo contact mkuu Bnhai?

    Naomba nikuarifu tu kwamba I am a graduate Land Economist with knowledge and experience in property market. I am always selective on type of properties, and I help in doing a due diligence before you commit yoursely to pay for a property in question.

    Kuhusu ma-agents kufanya bei kuwea kubwa, nakubaliana na wewe, bt hawa ndio wanaotuaribia kazi, kwani unapopandisha bei unreasonably, property inakaa sokoni kwa muda, na either itauzwa na gaent mwingine ama sole mandate period itatimia bila kufanya biashara.

    Neverthless, it is upon the buyer to bargain, kwani the property market price will eventually be determine by an equilibrium price between a Willing buyer and a Willing seller. Siamini kama unaweza ukalipa bei ambayo hujarizika nayo, there is no fixed price in buying real property.
     
  4. Semilong

    Semilong JF-Expert Member

    #4
    Aug 14, 2009
    Joined: Mar 5, 2009
    Messages: 1,697
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    kama hauna mkataba na mwenye nyumba kwa nini unaitangaza......
    hata kama una mkataba na mwenye nyumba kwa ni property haiwezi kuwa multi-listed
    huyo mwenye nyumba hawezi kukupa exclusive rights hata siku moja...

    wewe ni expert -broker lakini unashindwa kuelewa kuwa nyumba moja inaweza ikatangazwa na watu tofauti
    nyumba moja inaweza ikawekwa kwenye agency 5 au 10, inategemea na nani atakaye close the deal, atakaye close the deal ndiyo winner...
    picha ni lazima katika mauzo hasahasa kwenye matangazo ya online
     
  5. E

    ExpertBroker JF-Expert Member

    #5
    Aug 14, 2009
    Joined: Jun 1, 2009
    Messages: 454
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    SEMILONG, Sijakuelewa unamaanisha nini, nilifikiri maelezo yangu yamejitosheleza! Labda sikuelezea naongelea contract ya aina gani, assuming it will be understood. .........A contract can be a formal or legally binding agreement, e.g. one for the sale of property.

    Kuhusu naitangaza ama siitangazi, nilikuwa naongelea suala la costs involved, ndo maana naiweka hapa jamiiforums ama kwenye free classified adverts ambapo silipii costs of advertisment! I was actually talking on the binding contractor which encourages me to put up my energy and resources to meet the sole mandate fixed time.

    Unaposema property lazima kuwa mult-listed, nafikiri hili nililiongelea kama uonavyo hapo nchini....... I you are a Valuer or a property Agent specialist, utakubaliana na mimi, sikwamba ni mtazamo wangu, this is how it is operated globally, watembelee Knight Frank pale International House Floor ya tatu usikie, na this is an International; UK based real estate specialist


    Normally in selling or letting of a property on behalf of a Landlord/Landlady, there are two conditions involved, you may either be given a sole mandate to sell/let a property exclusively for a certain period of time, say three moths to six months, and in that even if the property is sold by any other person apart from the agent in contract the latter will still be paid commission. This is because if you give me a sole mandate I will be able to put some costs like doing advertisment in news papers, Tv, displaying photos like here at JF, and the like. The other condition is that the deal is open to any Dalali, no commitment to agents. Naangaika namleta mteja naambiwa nyumba imechukuliwa jana ama asubuhi hii, na hapo mteja wangu katoka arusha purposely for the deal!!!!!!!

    So, if you read thsi between the line, utakubaliana na mimi kwamba sishindwi kuelewa kwaba nyumba haiwezi kuwa na more than one Agent. Properties nyingi zinazouzwa na Embassies hapa Dar kwa mfano, hawezi kuiuza through multiple agents, wana-commision one Agent na hata mteja akija direct wanamtuma direct kwa Agent

    TUKUBALIANE TU KWAMBA HAPA BONGO HII NI ARRANGEMENT TOFAUTI KWANI MWINGINE NYUMBA YAKE IKIWA DISPLAYED ANAHOFIA NDUGU WATA-LINE UP KUDADAI CHOCHOTE.
     
  6. LazyDog

    LazyDog JF-Expert Member

    #6
    Aug 15, 2009
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 2,479
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135

    Mkuu ExpertBroker,
    Mbona kama unatafuta excuses kinamna? Ningekushauri utafute njia mbadala ya kukabiliana na challenge uliyotaja badala ya kukwepa kuweka picha online.

    Huyo mdau uliyemtaja, naye ni professional valuers au ni "mkaa kijuweni"? Kwanini mkaa kijuweni aruhusiwe na mwenye nyumba kuleta mteja? Mambo ya kienyeji haya, kwa nini kipengele kinachohusu hili hakipo kwenye mkataba?

    Ipo sababu ya ziada kwanini hamtaki kuweka picha online. Most people know this already.
     
  7. Semilong

    Semilong JF-Expert Member

    #7
    Aug 15, 2009
    Joined: Mar 5, 2009
    Messages: 1,697
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135

    source citizen advice bureau
     
  8. Kitomai

    Kitomai JF-Expert Member

    #8
    Aug 19, 2009
    Joined: May 21, 2009
    Messages: 894
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Mimi ni Real Estate Broker mzoefu. Nina maana nimeifanya kazi hii kwa muda sasa. Uzoefu nilioupata katika hizi kazi katika eneo la mikata upangishaji au uuzaji, wabongo wengi wanapendelea mikataba ya mdomo kuliko mikataba ya maandishi. Ukiwapatia aina ya mkataba unaitwa kwa kimombo'' EXCLUSIVE RIGHT OF SALE CONTRACT''
    ndiyo wanatimua mbio kabisaaa! katika aina hii ya mkataba, ikiwa mali imefanikikishwa kuuzwa au kupangishwa ndani ya muda wa makubaliaono na muda wa ziada kwa juhudi za mmiliki au broker/agent, broker atalipwa kamisheni kama kawaida. kawaida wamiliki wengi hawatilii maanani na kutilia uzito huduma ya broker/agent ya kuaandaa maelezo, kushawishi wateja, safari zinazogharimu wakati wa kuandaa, kutangaza, kuzungumza na wateja mmoja mmoja au taasisi hatimaye kufikia mauzo. Kawaida huwa wanachukulia kazi hiyo kuwa ni rahisi sana. kazi ya kushawishi mtu kununua kitu si ndogo hata kidogo pamoja na uhitaji anaokuwanao. Nimeambanisha aina ya huo mkataba usome ujionee mwenyewe. Huko majuu wao wanaini bila mikwaruzo kwani wao uelewa kuhusu huduma ya broker. Nadhani kwa leo maoni hayo yanatosha. Tutaonana wakati mwingine. By kitomayi
     

    Attached Files:

  9. E

    ExpertBroker JF-Expert Member

    #9
    Aug 19, 2009
    Joined: Jun 1, 2009
    Messages: 454
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    As we are in the same industry, nakushauri utumie standard contracts zinazotambulika kisheria hapa Bongo, b'se this seems like downloaded! Unawezani-PM pia tubadilishane mawazo Mkuu!
     
  10. M

    Mama Joe JF-Expert Member

    #10
    Aug 19, 2009
    Joined: Mar 30, 2009
    Messages: 1,510
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    Still, not so much of an excuse, mie mbona ninasaidia kuwauzia watu na wananipa commision kama kawaida, ila kwavile ninaowapeleka ni ndugu na friends mara nyingi ile commision ndo kama inapungua bei ya kiwanja/ nyumba/vyumba. sio expert lakini ninaifanya almost moer than 2yrs now na bado kuna wengine wananifuata ila niko firm, sio lazima nipokee commision yao ila niwe na uhakika wa nani anayeuza, sitaki utapeli na niwe free kupeleka mtu hapo. kama wanakubishia basi endelea kwa mwingine kuliko kufanya biashara na mtu ambaye ni double standard (anakupa wewe kazi na mtu mwingine)
    Kingine nyie broker mnafanya kwa gharama kubwa sana kiasi mwenyewe pia anaona bora asikupe full consent maana mwisho wa siku mnaweza mzunguka kwa mteja wa bei ndogo mno (mkagawiwa 10%) na still commission italipwa, kwahiyo kuweni wakweli na pia waaminifu otherwise ndo mtu hajifungi na makaratasi ni mdomoni tu.
     
  11. K

    Kusoma Member

    #11
    Sep 3, 2013
    Joined: Apr 24, 2013
    Messages: 20
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Huyu ExpertBroker ni mbishi sana. Ubishi wake umenifanya nifuatilie posts zake, nimegundua ana personality disorder.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
Loading...