Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Oneni utata jamani?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by ndume, Jan 13, 2011.

  1. n

    ndume Member

    #1
    Jan 13, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Baraza la kiswahili lilitumi vigezo vipi kuita majina yafuatayo kama ifuatavyo:
    mnyama mbwa badala ya kuita m'mbwa.
    Mbu badala ya kuita m'mbu.
    Nge badala ya kuita n'nge. Vilevile hata neno nje badala ya kuita n'nje.
    Naomba msaada kuhusu hizi ni kwa nini waliita hivi?
     
  2. klorokwini

    klorokwini JF-Expert Member

    #2
    Jan 13, 2011
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 8,711
    Likes Received: 20
    Trophy Points: 135
    acha tusubiri wataalam wakuje kumwaga elimu.

    lakini kwanini na wewe unaitwa ndume na sio n'ndume?
     
  3. n

    ndume Member

    #3
    Jan 14, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kwani wewe ujui maana ya ndume,wewe mbona unaitwa klorokwini
     
  4. zomba

    zomba JF-Expert Member

    #4
    Jan 14, 2011
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 17,082
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    Kiswahili kuandika na kutamka ni tofauti kama kilivyo kiIngereza. Ukitaka kutatuwa tatizo la kuandika na kutamka tumia herufi za kiarabu. Kiarabu kina vitamshi vinavyofanya kila neno ulisome kama linavyotamkwa hata kama ndio mara ya kwanza kulisoma hilo neno.

    Kumbuka kuwa historically kiswahili kilikuwa kinaandikwa kwa herufi za kiarabu na si za kilatini kama tufanyavyo sasa. Kuna baadhi ya wazee wa kiSwahili mpaka leo hutumiana baruwa za kiswahili kwa maandishi ya kiarabu.
     
  5. Ngalikihinja

    Ngalikihinja JF-Expert Member

    #5
    Jan 14, 2011
    Joined: Sep 1, 2009
    Messages: 14,505
    Likes Received: 1,744
    Trophy Points: 280
    Khaaaaaaa.......mbona unalinganisha visivyo vya aina moja...??? Hayo maneno aliyoyaulizia yeye yanavyoandikwa na yanavyotamkwa ni tofauti kama ilivyo kwa maneno ya kiingereza
     
  6. Ngalikihinja

    Ngalikihinja JF-Expert Member

    #6
    Jan 14, 2011
    Joined: Sep 1, 2009
    Messages: 14,505
    Likes Received: 1,744
    Trophy Points: 280
    We unakoelekea......mnh haya........
     
  7. n

    ndume Member

    #7
    Jan 14, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    sikiliza wewe kwani mimi nimekwambia mimi naitwa n'ndume? Mimi bwana naitwa Ndume bwana swala zima naomba majibu kwa sababu neno linavyoandikwa sivyo linavyotamkika.
     
  8. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #8
    Jan 15, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Hapa tatizo ni kuwa maneno uliyoyataja na mengine kama hayo (ndio=ndiyo, kukua=kukuwa, ingia=ingiya, n.k), yako vilevile kama yalivyoandikwa kwa mara ya kwanza katika karne ya 19 na Johnson, na bado mpaka leo wataalamu wetu hawakufikiria ama kuyabadilisha au kutoa maelezo ya kuridhisha kwa nini yabakie hivyo.

    Nafikiri kwa kiasi kikubwa mambo mengi yamerekebishwa katika kamusi la kiswahili lililotolewa na Baraza la Kiswahili Zanzibar mwaka jana, lakini sina hakika kama maneno yote yenye utata yametatuliwa.
     
  9. Mwenzetu

    Mwenzetu JF-Expert Member

    #9
    Jan 17, 2011
    Joined: Dec 16, 2010
    Messages: 480
    Likes Received: 71
    Trophy Points: 45
    Jamani acheni siasa mpeni Ndume majibu na kama hamna basi muwe wazi.Ndume nami nasubiri jibu,ila hata miye sijui baraza la kiswahili lilitumia kigezo gani
     
  10. n

    ndume Member

    #10
    Jan 18, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    mimi naona kama unanipigia hadithi sababu unakuwa unageuza mada hayo unayosema mimi sikuyauliza kwa kuwa yapo maneno mengine kama
    Mfano:1.Amenionesha ili neno linatokana na kitenzi Ona.
    2.Amenionyesha ili linatokana na kitenzi Onya.

    Kwa kumalizia watu wengi hutumia maneno hayo kwa kuyachanganya kwa kuzani kuwa yana ujumbe mmoja, kumbe yana jumbe mbili tofauti.

    Sasa mimi naomba majibu utata upo palepale ni kigezo kipi walichokitumia mpaka maneno hayo yawe tofauti jinsi ya kutamkika na kuandikika.
     
  11. Zing

    Zing JF-Expert Member

    #11
    Jan 18, 2011
    Joined: Jun 24, 2009
    Messages: 1,780
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 0
    mhhhh eti kiswahili kinaandikwa kwa kilatini. soma history ya kitu kwanza. hizi herufi tunazoumia ni za kirumi au kiroma.

    hukuwiii kusema hata 1,2,3,4,5 ,6 ni kilatini

    ukitaka kujua kilatini original gonga hapa Latin Alphabet
     
  12. Washawasha

    Washawasha JF-Expert Member

    #12
    Jan 22, 2011
    Joined: Aug 7, 2006
    Messages: 8,368
    Likes Received: 146
    Trophy Points: 160
    Nakubaliana na wewe cku mmoja ililetwa barua ya Posa kijengoni kwetu lkn barua hiyo iliandikwa kwa kiarabu cha kiswahili,aisee nilipata tabu mpaka kuja kugundua kumbe hiki ni kiswahili ila kimeandikwa kwa herufi za kiarabu,mimi nilifikiri kilichoandikwa mule ni kiarabu ili niwatafsirie kwa kiswahili,basi ukawa ni mteremko tu nikawasomea posa yao na jamaa akaja kuchukua jike lake.
     
  13. sheri

    sheri Member

    #13
    Feb 3, 2011
    Joined: Aug 17, 2010
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    sautu za hayo maneno zipo katika matamshi na si maandishi............katika linguistic kuna process inaitwa ASSIMILATION dio iliyotu mika kuficha hizo sauti katika maandishi...
     
  14. Gobegobe

    Gobegobe JF-Expert Member

    #14
    Feb 4, 2011
    Joined: Nov 23, 2010
    Messages: 245
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Hapo kwenye bold ndo uwingi wa ujumbe?
     
  15. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #15
    Feb 4, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Hizi namba tunazo zitumia asili yake si kilatini, namba zina asili ya herufi za Kiarabu na Kihindi.


    Source:


    Arabic numerals

    Eastern Arabic numerals

    Indian numerals
     
  16. m

    mjasiria JF-Expert Member

    #16
    Feb 15, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 3,720
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Sio uwingi ni wingi
     
  17. b

    bakarikazinja Senior Member

    #17
    Feb 15, 2011
    Joined: Nov 9, 2009
    Messages: 179
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    kaka swali lako limejikita sana kwenye ngeli za majina hasa katika misimamo yote miwili ule wa kisasa na wakimapokeo na yote hiyo inatoka kutokana na upatanishp wa kisarufi
     
  18. Negrodemus

    Negrodemus JF Gold Member

    #18
    Feb 15, 2011
    Joined: Dec 30, 2010
    Messages: 2,020
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    kweli jf imevamiwa siku hiz haya mambo gani tenaaa hiv umepitia sekondari kweli wewe au mtaala ulikuta wameubadirisha
     
  19. b

    bwanafundi Member

    #19
    Feb 20, 2011
    Joined: Jan 13, 2011
    Messages: 17
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    hapa nakubaliana na wewe
     
  20. nkyandwale

    nkyandwale Member

    #20
    Feb 23, 2011
    Joined: Feb 8, 2011
    Messages: 54
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 15
    :rain: Maandishi ni alama mojawapo ya lugha inavyowakilishwa. Maneno mengi katika Lugha ya Kiswahili ni yale yaliyosanifiwa enzi hizoooo! kwa sasa tukisema funguwa, onesha, sikiya, panguwa, siyasa.... wenye mtazamo wa sarufi kongwe, tunawaingiza katika mgogoro.
    Hivyo fonimu zinazo achwa katika maandishi, huu ni wakati muafaka kuyaandika maneno hayo na yale yafananayo yatendewe haki. Sasa funguweni masikiyo ili msikiye fonimu hizo zinavyo wachwa katika maandiko.
    Itachukuwa muda wa kuwabadilisha watumiaji wa abjadi katika kuunda maneno kutokana na vitamkwa. Je, ni siku gani ya usanifishaji mpya ili tujiandaye kuu-o-ndowa utata? Hapa hapatoshi. Ni wakti ni huu kwa wanataaluma na wazuwoni kusemeya haya. Ama sivyo Ndume? :director:
     
Loading...