Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

msaada tafadhali

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Beyond Thinking, Dec 18, 2010.

  1. B

    Beyond Thinking Member

    #1
    Dec 18, 2010
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 18
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nimekutana na kipande cha utenzi kimenishinda kutafsiri kwa kiswahili rahisi, msaada please
    Uwene wangapi watu wakwasi
    walo wakiwaa kama shamasi
    wamuluku dhana za adharusi
    dhahabu na fedha wakhizinie

    Nyumba zao mbake zikinawiri
    kwa taa za koa na za sufuri
    makiku yakele kama nahari
    haiba na jaha iwazingie
     
  2. A

    Audax JF-Expert Member

    #2
    Dec 18, 2010
    Joined: Mar 4, 2009
    Messages: 444
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    mi cjaelewa, kiswahili kigumu aisee
     
  3. TIMING

    TIMING JF-Expert Member

    #3
    Dec 18, 2010
    Joined: Apr 12, 2008
    Messages: 21,797
    Likes Received: 53
    Trophy Points: 145
    kama ni kiswahili basi angalia visiwani na hata ngazija mkuu
     
  4. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #4
    Dec 18, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Umewaona matajiri wangapi,
    Wakiwaka kama jua
    Wakimiliki dhana za kivita
    dhahabu na fedha

    Nyumba zao zikinawiri kwa heshima
    Wakitembea kwa kujidai
    haiba na jaha ikawazingira
     
  5. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #5
    Dec 18, 2010
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Nyumba zao mbake zikinawiri
    kwa taa za koa na za sufuri
    makiku yakele kama nahari
    haiba na jaha iwazingie

    Hongera kwa kumudu kulainisha Kiswahili kilichotumika katika utenzi huu. Bila shaka utakuwa umeandikwa katika Kiswahili cha Lamu au Mvita. Hata hivyo,nafikiri umesahau kutafsiri ya maneno yaliyo kwenye nyekundu. Tumalizie tafadhali.
     
  6. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #6
    Dec 19, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Aah Mammamia, ahsante kwa kunipa moyo, nipo najaribu tu maana iki ni Kiswahili cha kule Pate, Lamu. Unajuwa ili shairi ni la zamani sana, ni Utenzi wa Al-Inkishafi mtunzi ambaye anatuchorea taswira ya maisha ya anasa walivyoyaishi mamwinyi kabla ya kuanguka kwa Pate Lamu, uko Kenya. Twaelezwa kuhusu nyumba walizoishi zilizokuwa zinan'gara kwa taa na vito vya thamani.

    Japokuwa mletaji kidogo amekosea kwenye kunakili. Shairi ni refu kiasi ila linasema Hivi

    Nyumba zao mbake zikinawiri
    kwa taa za kowa na za sufuri
    Masiku yakele kama nahari
    Haiba na jaha iwazingiye

    Wapambiye sini ya kuteuwa
    Na kula kikombe kinakishiwa
    Kati watiziye kuzi za kowa
    Katika mapambo yanawiriye

    Tukirejea kwenye swali lako, hapo mshairi alikuwa anamaanisha taa za shaba (sufuri), zilizo changanywa na manukato (Kowa). Kama sitakuwa nimekosea...!
     
  7. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #7
    Dec 19, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Ila neno Kowa ni aina ya Taa. Kama sikosei ni taa za chemli (chimney).
     
  8. hashycool

    hashycool JF-Expert Member

    #8
    Dec 19, 2010
    Joined: Oct 2, 2010
    Messages: 5,706
    Likes Received: 82
    Trophy Points: 145
    duh! kumbe mi sijui kiswahili kabisaaaa....maneno nimeyasoma but bulb haiwaki kichwani
     
  9. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #9
    Dec 19, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Icho ni Kiswahili cha Pate mkuu!
     
  10. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #10
    Dec 19, 2010
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    ASANTE SANA X-PASTER, ni shairi zuri (baada ya kufafanuliwa).
     
  11. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #11
    Dec 19, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Karibu tena na tena Mammamia!
     
  12. B

    Beyond Thinking Member

    #12
    Dec 20, 2010
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 18
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nashkuru sana wakuu ama kweli u are great thinkers
     
  13. M

    MalaikaMweupe Member

    #13
    Dec 20, 2010
    Joined: Feb 24, 2009
    Messages: 70
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kwahiyo kinaitwa pia Kiswahili?
    Na kama ni hivyo,vipo Viswahili vya aina ngapi wakuu?
     
  14. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #14
    Dec 20, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Aina za uzungumzaji wa Kiswahili kunajulikana kama lahaja. Wakati wa ukoloni wa Uingereza kilichaguliwa kutumia Kiswahili cha Unguja (kiunguja) kuwa Kiswahili rasmi katika Tanganyika, Kenya na Zanzibar. Waingereza walikitumia pia kama lugha ya polisi na jeshi uko Uganda.

    Hivi leo lahaja zilizo orozeshwa rasmi ni hizi zifuatazo:

    * Kiunguja: kisiwani Unguja (Tanzania) - kimekuwa msingi wa Kiswahili cha Kisasa.

    * Kimrima: eneo la Pangani, Vanga, Dar es Salaam, Rufiji na Mafia kisiwani (Tanzania)

    * Kimgao: eneo la Kilwa (Tanzania)

    * Kipemba: kisiwani Pemba (Tanzania)

    * Kimvita: eneo la "Mvita" au Mombasa (Kenya). Zamani ilikuwa lahaja kubwa ya pili pamoja na Kiunguja.

    * Kiamu: eneo la Lamu (Kenya)

    * Kingwana: Kiswahili cha Kongo

    * Shikomor: Kiswahili cha Komoro

    * Shimaore: Shikomor cha Mayotte (Mahore)

    * Shindzuani: Shikomor cha Anjouan (Komoro)

    * Shingadzija: Shikomor cha Komoro Kuu

    * Kimwani: Kaskazini ya Msumbiji na visiwa vya Kerimba

    * Chimwiini: eneo la Barawa, kusini ya Somalia

    * Sheng: Kiswahili cha mtaani Nairobi (Kenya) chenye maneno mengi ya asili ya Kiingereza, Gikuyu na lugha zingine za Kenya
     
Loading...