Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mkuu wa kazi anapokuwa mwanamke kwanini aitwe 'mama'?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by bhageshi, Oct 9, 2012.

  1. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #1
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Katika kushughurikia maswala yangu katika ofisi za umma na katika mabenki nimebaini kuwa baadhi ya wafanyakazi nilio wasikia wanatumia neno "MAMA" wakimaanisha mkuu wao wa kazi, awali ilinipa shida kuelewa ana maana gani katika ofisi fulani lakini baada ya kwenda ofisi nyingine nikakutana tena na msemo huo, nimefika mapokezi nikakutana na mfanyakazi wa kiume nakueleza shida yangu, naye akamuuliza mfanyakazi mwenzake wa kike eti "mama" yupo kuna mteja hapa anashida naye. sasa nikaanza kujiuliza kulikoni mbona mkuu wa ofisi akiwa mwanamme sijasikia akiitwa "BABA" badala yake wanatumia zaidi neno Boss au MKUU. Binafsi imenikera sana tena sana kwani kwangu mie mama ni mama tu na wala mtu mwingine hawezi vaa wasifu huo tena kwa mtu asiye hata na udamu na mama yangu. Au ndio ni aina fulani ya Rushwa ya unyenyekevu maofsini ili mtu kunufaika malupulupu kwa haraka. Nawaulizeni nanyi wanaJF kuitwa "mama" kwa kiongozi mwanamke maofsini je ni sawa kwenu?
     
  2. Facilitator

    Facilitator JF-Expert Member

    #2
    Oct 9, 2012
    Joined: Oct 30, 2010
    Messages: 2,078
    Likes Received: 136
    Trophy Points: 160
    Ni sawa tu, maadam hamna utusi. Wewe ni mwanaharakati nini??
     
  3. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #3
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Facilitator, mie sio mwanaharakati kama unaona sawa kwa upande wako basi kuwe na usawa kote na wakuu wa ofisi wanaume nao waitwe BABA kama haina shida

     
  4. Facilitator

    Facilitator JF-Expert Member

    #4
    Oct 9, 2012
    Joined: Oct 30, 2010
    Messages: 2,078
    Likes Received: 136
    Trophy Points: 160
     
  5. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #5
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    @ Facilitator, shida yangu hilo neno si busara kutumika. lakini wewe mwenyewe unahisi kuna agenda ngumu wakati huohuo unaita vitu vidogo sikuelewi. kilichonikera zaidi hata umri wa huyo anaitwa mama ukilinganisha na anayemwita ni mdogo. Na nadhani hapa wanaoita wanaathiriwa na tamaduni za kuiga toka ng'ambo.
     
  6. awp

    awp JF-Expert Member

    #6
    Oct 9, 2012
    Joined: Jun 6, 2012
    Messages: 1,717
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    money talk
     
  7. M

    Mundu JF-Expert Member

    #7
    Oct 9, 2012
    Joined: Sep 26, 2008
    Messages: 2,713
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Maboss wa kike wanapenda ukuu uliotukuka..na usipomwita "mama" inaweza ikaku cost vitu vingi sana. Inategemea umeshika upande gani wa makali.

    Sisi wengine hata mtu kumwita Boss ni vigumu..tunatumia tu majina yao...John, Mary, Sofia n.k

    Aakinuna, akikasirika shauri yake...
     
  8. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #8
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Kumbe ni aina fulani ya kum-fool boss wa kike ajione yuko juu kumbe ni mbwiga tu au ni nidhamu ya uoga wa baadhi ya wafanyakazi. mie nakuunga mkono kuwaita majina yao
     
  9. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #9
    Oct 9, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,634
    Trophy Points: 280
    Mfumodume-limbwende.

    Angalia hata Wamalawi wanamuita rais wao "President Mrs. Banda"

    Sasa sijui itakuwaje kama mkuu wa kazi mwanamke halafu hajaolewa wala hana mtoto, sijui atakuwa mama au dada?
     
  10. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #10
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Kivipi awp, yaani kumwita mama fedha zimetumika au anaongezewa?
     
  11. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #11
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Ngoja nao wakija watatuambia wanaopenda kuitwa hivyo na wanaowaongoza kuwa yakitokea uliosema lipi litumike

     
  12. Mama Mdogo

    Mama Mdogo JF-Expert Member

    #12
    Oct 9, 2012
    Joined: Nov 21, 2007
    Messages: 2,705
    Likes Received: 164
    Trophy Points: 160
    Majina ya staha ni kuwa: Mwanamke = MAMA; Mwanamme = MZEE. Na hivyo ndivyo mambo yanavyofanyika.
     
  13. Going Concern

    Going Concern JF-Expert Member

    #13
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 25, 2011
    Messages: 927
    Likes Received: 105
    Trophy Points: 60
    sisi kwetu tunamwita chakula ya Baba...
     
  14. bhageshi

    bhageshi JF-Expert Member

    #14
    Oct 9, 2012
    Joined: Jul 24, 2010
    Messages: 264
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Nakubaliana nawe lakini je kuyatumia mahali pa kazi wewe binafsi unjisikiaje. MZEE yupo jamani ofisin mwake, inaweza ikasababisha akawa Mzee wa kiukwelikweli mahali pa kazi
     
  15. hengo

    hengo JF-Expert Member

    #15
    Oct 9, 2012
    Joined: Jun 6, 2011
    Messages: 404
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    wengi wao wanajikweza sana, wanajiona miungu watu, hawapendi kukosolewa hata wanapombolonga, mm wananikera sana sitaki hata kuwaita jina hilo tukufu la mama( Mzazi pekee mwenye uhakika wa kutuzaa).Naomba nieleweke siyo wote.
     
  16. BelindaJacob

    BelindaJacob JF-Expert Member

    #16
    Oct 9, 2012
    Joined: Nov 24, 2008
    Messages: 5,971
    Likes Received: 293
    Trophy Points: 180
    Bosi wangu namuita kwa jina lake tena la kwanza bila tatizo, nadhani inategemea na mazingira. Sijasikia mtu akiitwa bosi, mama au mzee. Awe she/he tunamu-address kwa jina lake.
    Kama alivyouliza mdau hapo juu kumwita mtu mama ilhali hana mtoto inaweza kuwa inamuumiza pia kimoyo moyo.
     
  17. B

    Babuyao JF-Expert Member

    #17
    Oct 9, 2012
    Joined: Jun 6, 2009
    Messages: 1,729
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Mi nashindwa kuelewa tatizo liko wapi. Shida yako maneno "mama"/"mzee" unayatumia kama dhana ya kizungu badala ya ile ya kiafrika. Kwetu waafrika au niseme watanzania maneno "mama" au "mzee" ni mapana sana. Hayana maana ya mama mzazi tu au mzee (baba) mzazi tu bali yana maana ya mtu yeyote mwenye umri mkubwa sana kwako au pia kama ulivyosema kwenye mada yako yanaweza kutumika kwa mtu mwenye cheo kikubwa au wadhifa, yaani bosi wa mahali. Hizi ni maana zilizonyambulishwa. Kwetu watanzania hatuna shida na hizo dhana.

    Sasa je ni sahihi kutumia maneno/majina hayo maofisini? Mi nasema: Ndiyo ni sahihi. Yanaonesha heshima. Lakini pia yanaonesha aina ya solidarity au mshikamano uliopo kati ya wafanyakazi na bosi wao, wanakuwa kama familia moja chini ya kiongozi (bosi) wao ambaye ndo huyo wanayemuita "mama" au "mzee". Mi hapo sioni kujikomba unakokudai au ubaya wowote. Na kimsingi bosi akiielewa vizuri hiyo title ya kuitwa "mama/mzee" na kuichukulia kichanya anaweza kujenga mahusiano mazuri na wale walio chini yake; tena ataona aibu hata kuwanyanyasa. Kwa kifupi atajiheshimu na kuwaheshimu hao wanaomwita "mama/mzee".
     
  18. M

    Mrdash1 JF-Expert Member

    #18
    Oct 9, 2012
    Joined: Sep 21, 2010
    Messages: 1,378
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    kijana shika adabu zako
     
  19. King'asti

    King'asti JF-Expert Member

    #19
    Oct 10, 2012
    Joined: Nov 26, 2009
    Messages: 27,047
    Likes Received: 1,247
    Trophy Points: 280
    Yaani afadhali umesema! Hii inanikera mimi kuliko maelezo.
    Sasa imagine naongea na mwanaume mtu mzima na yeye anamuongelea 'mama'. I get confused manake is he talking of his mother? Aaaaaghh!
     
  20. wijei

    wijei JF-Expert Member

    #20
    Oct 10, 2012
    Joined: Jun 11, 2011
    Messages: 464
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 35
    Mbona kitu cha kawaida hicho.hata kwenye mila zetu kinatumika.mfano kabila moja huko kanda ya ziwa mtu mzima yeyote aliyekuzidi/unayemheshimu ukita kumuita lazima utangulize prefix flani kwenye jina lake yenye maana ya mama au baba mfano. Jina Mukandara lazima useme TaMukandara au kwa mwanamke Tibaijuka lazima useme MaTibaijuka.prefix Ta ni kifupi cha Tata kwa maana ya baba na Ma ni kifupi cha Mawe yaani mama. Kwa hiyo kumuita mtu Mama ni heshima tu kwa mtu huyo na haikupunguzii chochote.
     
Loading...